Hóa đơn bất hợp pháp

• Thread starter hoangha10287
  • Ngày gửi
K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
@Kin7 tỉnh lại đi, đây không phải thiên đường, mà là Triều Tiên thứ 2,

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Đừng nói vậy.
VN còn tốt chán bạn ạ.
tôi có nói VN xấu bao giờ đâu, có chăng cũng chỉ nói đánh giá đường lối lãnh đạo, và bè lũ tay sai quá hủ bại thôi mà.
Người làm kinh tế có mấy loại như sau :
- Không quan tâm đến chính trị, chó sủa cứ sủa người đi cứ đi, bình yên & có lãi là làm
- Người kinh doanh cơ chế, bao thuế bán hóa đơn...; lợi dụng kẽ hở của cơ chế và làm giàu trên nó
.................
bạn có thuộc loại nào trong đó không??

yeuketoan2016

yeuketoan2016

Yêu nghề kế toán 0966735048
Sử dụng hóa đơn bất hợp pháp không những bị loại thuế TNDN, GTGT mà nếu không giải trình hợp lý được thì phạt tiếp tội sử dụng hóa đơn bất hợp pháp (quy vào mua hóa đơn khống). Giờ phải nhìn ở góc độ là các thông tin trên website của thuế đã có niêm yết rõ, trừ khi thời điểm đó mà còn lưu trữ thông tin và tra cứu chưa có vấn đề gì thì còn cãi được. Chứ còn đổ là ai mà biết được thì không ổn rồi. bây giờ không phải là cơ quan thuế đưa ra giải thích tại sao tôi không biết mà là phạm luật mà ngược lại là Mình phải chứng mình là mình không phạm luật (thông tin có niêm yết, chủ quan không tra cứu thì cãi bằng niềm tin) :D làm việc với thuế nó không đơn giản và phũ phàng lắm nếu chưa có kinh nghiệm :) hóa đơn nó không đơn giản chỉ là 1 trong số các chứng từ gốc ;)

• Like
Reactions: Lặng Yên
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Người ta có nói bị loại chi phí tính thuế TNDN đâu?
Tớ là thích phong cách của bạn, nhưng mà bạn nói thế thì tớ cũng thua bạn rồi :D

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Tớ là thích phong cách của bạn, nhưng mà bạn nói thế thì tớ cũng thua bạn rồi :D
Bạn chưa hiểu.
Ko phải cái gì cứ nói loại là loại.
Người ta làm ăn chân chính. Có phải mục đích lừa đảo đâu.
Bạn ko hiểu ý tôi nói.
Chúng ta chỉ để bị loại chi phí khi nào? Bạn trả lời xem mục đích của việc loại chi phí là gì?

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Bạn chưa hiểu.
Bạn ko hiểu ý tôi nói.
Chúng ta chỉ để bị loại chi phí khi nào? Bạn trả lời xem mục đích của việc loại chi phí là gì?
Đúng rồi, tất nhiên là thuế nói ko phải lúc nào mình cũng đồng ý theo 100% đc, nghe mấy ông thuế thì có mà giải thể DN cho rồi.
Nhưng mà bạn nói cũng phải cần có cơ sở, mặc dù bạn làm ăn đàng hoàng (có thằng ngu nào nói là ko đoàng hoàng đâu). Tuy ko nói là bị loại chi phí tính thuế TNDN nhưng đã là khoản bất hợp pháp rồi thì tớ dám chắc 100% là bạn ko bao giờ cưỡng lại đc, điều này có lẽ là hiển nhiên rồi. Mình thấy bạn giải đáp và xử lý nhiều trường hợp khá tốt, mình đồng tình, nhưng trong bài này thì rõ ràng là bạn hơi có chút quan điểm cá nhân mà ko xét đến văn bản và thuế.
Bạn Ho Anh Hue có nói 1 điều ko thể chuẩn hơn là thằng ra luật có bao giờ bị quy trách nhiệm đâu, vì có chăng ngay sau đó nó làm 1 cái công văn thế là hòa cả làng, trừ khi nó ra quyết định rồi mà bạn có căn cứ, cơ sở kiện lại chắc ăn thì bạn có thể chơi đến cùng (mà ít có trường hợp này xảy ra, tớ để ý thì trong miền Nam hay có nhiều vụ DN kiện thắng được CQT, nhưng miền Bắc thì hiếm), còn bình thường thì đến 95% các DN thường em xin dừng cuộc chơi hoặc là gọi điện thoại cho người thân để đc xử lý êm đẹp hơn. Đứa ra luật luôn ra điều có lợi cho nó mà, huống gì văn bản cũng khá rõ và đây là cơ hội để thu ngân sách (hoặc là bỏ vào túi 1 số người nào đó).

• Like
Reactions: tung6213
N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Bạn chưa hiểu.
Bạn ko hiểu ý tôi nói.
Tức là:
DN chứng mình được Hoạt động mua bán thực sự sảy ra, thì chỉ loại VAT. Còn hàng hóa và chi phí liên quan thì vẫn được tính bình thường.
Phần hàng hóa và chi phí liên quan bị loại khi DN không đủ chứng từ chứng mình hoạt động thực tế có xảy ra????

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Tức là:
DN chứng mình được Hoạt động mua bán thực sự sảy ra, thì chỉ loại VAT. Còn hàng hóa và chi phí liên quan thì vẫn được tính bình thường.
Phần hàng hóa và chi phí liên quan bị loại khi DN không đủ chứng từ chứng mình hoạt động thực tế có xảy ra????
Quy định là vậy nhưng không đúng với đạo lý, nếu bạn cứng thuế cũng không dám làm gì bạn, chủ yếu là bạn không chỉ dính 1 lỗi đó, nên bạn đồng ý việc đó để trôi các việc khác. tự nhiên nó thành tiền lệ được DN chấp nhận mất 2 lần VAT

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Tức là:
Ko nói thế được đâu, ko phải lúc nào chứng từ đầy đủ là bạn cũng coi là chi phí hợp lý được đc đâu. Nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố: chủ quan, khách quan, quan hệ, giao tiếp .... :)
Như thế nào đc gọi là đầy và đủ thì bạn phải xem văn bản quy định rõ.

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Quy định là vậy nhưng không đúng với đạo lý, nếu bạn cứng thuế cũng không dám làm gì bạn, chủ yếu là bạn không chỉ dính 1 lỗi đó, nên bạn đồng ý việc đó để trôi các việc khác. tự nhiên nó thành tiền lệ được DN chấp nhận mất 2 lần VAT
Em chỉ thấy nếu như tất cả những chi phí DN phải chịu đều được trừ thì chắc đỡ được bao nhiêu.Có rất nhiều chi phí mình phải chịu nhưng lại không được đưa vào. làm cho LN kế toán > LN thực tế.

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
Tức là:
Bạn chứng minh được thực sự hoạt đông mua bán xảy ra thì vẫn được tính vào chi phí bình thường với điều kiện thời điểm bạn nhận hóa đơn đó DN vẫn còn hoạt động chưa bỏ trốn. Còn nếu đã bỏ trốn rồi mà vẫn còn xuất hđ cho bạn thì ... khỏi cần chứng minh luôn

yeuketoan2016

yeuketoan2016

Trường hợp này nó cũng tương đương với mua hóa đơn bỏ trốn nhé, vì bản chất là thuế GTGT là nộp trên phần tăng thêm thôi. Nên tiền đầu vào VAT bạn chuyển cho bên kia, bên bạn khấu trừ và hạch toán chi phí nhưng bên kia lại không nộp vào ngân sách thuế vat đầu ra và tndn nên bạn sẽ bị loại thuế GTGT và ghi nhận chi phí. Trong công văn chưa nói đến loại chi phí là vì đây mới chỉ là tạm ngừng sử dụng hóa đơn để chờ kết luận tiếp

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Em chỉ thấy nếu như tất cả những chi phí DN phải chịu đều được trừ thì chắc đỡ được bao nhiêu.Có rất nhiều chi phí mình phải chịu nhưng lại không được đưa vào. làm cho LN kế toán > LN thực tế.
Bạn có khoản nào thì nêu lên, tag mình vào, mình sẽ giúp bạn phương thức hợp thức hóa nếu có thể.

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Trường hợp này nó cũng tương đương với mua hóa đơn bỏ trốn nhé, vì bản chất là thuế GTGT là nộp trên phần tăng thêm thôi. Nên tiền đầu vào VAT bạn chuyển cho bên kia, bên bạn khấu trừ và hạch toán chi phí nhưng bên kia lại không nộp vào ngân sách thuế vat đầu ra và tndn nên bạn sẽ bị loại thuế GTGT và ghi nhận chi phí. Trong công văn chưa nói đến loại chi phí là vì đây mới chỉ là tạm ngừng sử dụng hóa đơn để chờ kết luận tiếp
Năng lực đến đâu thì cách nhìn nhận sự việc cũng tương tự như thế.
còn theo mình, quản lý, truy thu, công bố danh tính DN bỏ trốn là thuộc thẩm quyền của cơ quan chức năng, việc mở rộng kd hay thua lỗ đến phá sản là việc bình thường của các DN, DN không thể ngày ngày truy tìm xem các đối tác của mình như thế nào được.

yeuketoan2016

yeuketoan2016

Nôm na là giống kiểu có thực tế mua bán hàng hóa thật, nhưng đơn vị bán không có hóa đơn xuất. Thế thôi :D Mua bán thực tế đấy, thử ghi nhận chi phí hợp lý xem thuế trả lời sao. Thuế sẽ trả lời tìm chỗ có hóa đơn mà mua vì luật quy định rồi miễn cãi. Tìm chỗ có hóa đơn thì lại phải xem hóa đơn có hợp pháp hay không :) đấy là luật. Hóa đơn đã không hợp pháp thì có cãi như thế nào thì nếu thoát được là do cái Tình của thuế chứ không phải là do cãi được phần lý nhé :)

• Like
Reactions: HO Anh Hue
yeuketoan2016

yeuketoan2016

Năng lực đến đâu thì cách nhìn nhận sự việc cũng tương tự như thế.
còn theo mình, quản lý, truy thu, công bố danh tính DN bỏ trốn là thuộc thẩm quyền của cơ quan chức năng, việc mở rộng kd hay thua lỗ đến phá sản là việc bình thường của các DN, DN không thể ngày ngày truy tìm xem các đối tác của mình như thế nào được.

Lâu ngày cũng không làm trực tiếp, nhưng trước đây phần mềm xem doanh nghiệp bỏ trốn của Thuế có chức năng copy 1 loạt MST và sẽ chỉ ra các MST nào không hợp lệ hay có dấu hiệu xấu. gần chục năm trước đã có thì bây giờ phần mềm chắc hẳn phải ngon lành hơn. Không nên đổ là không thể ngày ngày tra cứu vì hàng tháng chỉ cần check lại 1 lần và khi doanh nghiệp nào dừng hoạt động hay có thay đổi gì thì tra cứu chi tiết thôi. Thế mới cần kế toán theo sát đồng hành với thực tế kinh doanh, đơn vị nghỉ kinh doanh vẫn xuất hóa đơn mà kế toán không biết và không có ý thức là cần phải xem lại thì kiểm xoát kế toán đã chưa tốt rồi.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Đấy gọi là chọn bạn mà làm ăn, vì sao nhiều khi người ta thích làm ăn với người quen hơn là người lạ. Ko thì ít ra cũng bảo ng quen giới thiệu cho người lạ để làm ăn.

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Lâu ngày cũng không làm trực tiếp, nhưng trước đây phần mềm xem doanh nghiệp bỏ trốn của Thuế có chức năng copy 1 loạt MST và sẽ chỉ ra các MST nào không hợp lệ hay có dấu hiệu xấu. gần chục năm trước đã có thì bây giờ phần mềm chắc hẳn phải ngon lành hơn. Không nên đổ là không thể ngày ngày tra cứu vì hàng tháng chỉ cần check lại 1 lần và khi doanh nghiệp nào dừng hoạt động hay có thay đổi gì thì tra cứu chi tiết thôi. Thế mới cần kế toán theo sát đồng hành với thực tế kinh doanh, đơn vị nghỉ kinh doanh vẫn xuất hóa đơn mà kế toán không biết và không có ý thức là cần phải xem lại thì kiểm xoát kế toán đã chưa tốt rồi.
Mới xin được phiên bản bỏ trốn 8.17 full bên thuế, 2 tuần sau đã thấy có phiên bản 8.23 trong khi trên mạng vẫn là 7.n thế thì chạy đâu cho hết nắng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA