Hóa đơn bất hợp pháp

• Thread starter hoangha10287
  • Ngày gửi
N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Bạn có khoản nào thì nêu lên, tag mình vào, mình sẽ giúp bạn phương thức hợp thức hóa nếu có thể.
Ví dụ chi phí hoa hồng cho cá nhân, chi phí dẫn nhân viên đi xả stret, chi phí thuê nhà xưởng ( Bên cho thuê không chịu đóng thuế môn bài), Chi phí nhân viên (Những người đã hết tuổi lao động), Chi phí tặng cho khách hàng (khách hàng xin hỗ trợ để tổ chức bốc thăm trúng thưởng cho nhân viên bên họ, đại khái là họ xin tiền ạ), Chi phí cúng kiếng ^^
Ps: tiện thể cho em hỏi làm sao để tag ai đó vào ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Để tag ai đó @Nga Hoàng 22 ấn @ dấu cách và tên người đó.
- chi phí hoa hồng, nghỉ mát đã có quy định bạn tìm trên google
- thuế môn bài của chủ xưởng, bạn yêu cầu họ ký cao hơn thực tế chút, cho thêm họ tiền để họ nộp(chẳng đáng bao nhiêu), bạn sẽ được một khoản chi phí hợp lý không nhỏ.
- Nhân công ngoài độ tuổi lao động - DN chỉ có lợi chứ có hại gì đâu mà lo
- chi phí tặng khách hàng (...) cái này lạ nè, nhà mình chưa đủ ăn đã góp vui cho hàng xóm.

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Để tag ai đó @Nga Hoàng 22 ấn @ dấu cách và tên người đó.
- chi phí hoa hồng, nghỉ mát đã có quy định bạn tìm trên google
- thuế môn bài của chủ xưởng, bạn yêu cầu họ ký cao hơn thực tế chút, cho thêm họ tiền để họ nộp(chẳng đáng bao nhiêu), bạn sẽ được một khoản chi phí hợp lý không nhỏ.
- Nhân công ngoài độ tuổi lao động - DN chỉ có lợi chứ có hại gì đâu mà lo
- chi phí tặng khách hàng (...) cái này lạ nè, nhà mình chưa đủ ăn đã góp vui cho hàng xóm.
Chi phí hoa hồng ở đây là cho nhân viên thu mua bên khách hàng ạ.
Chi phí tặng cho khach hàng là thực tế ấy ạ. Nhà nghèo nhưng người ta xin vẫn phải cho. Năm nào cũng vậy.
À, em thắc mắc là nhân công ngoài tuổi lao động thì các khoản theo lương sẽ thế nào. Có đọc 1 số bài nhưng em vẫn mơ hồ.

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Chi phí hoa hồng ở đây là cho nhân viên thu mua bên khách hàng ạ.
Chi phí tặng cho khach hàng là thực tế ấy ạ. Nhà nghèo nhưng người ta xin vẫn phải cho. Năm nào cũng vậy.
À, em thắc mắc là nhân công ngoài tuổi lao động thì các khoản theo lương sẽ thế nào. Có đọc 1 số bài nhưng em vẫn mơ hồ.
Bạn làm về lĩnh vực gì??? để khỏi mất công mọi người theo dõi vì sẽ có thông báo tới tất cả những ai tham gia ở trên, bạn nên inbox.

T

trangsb89

Guest
2/4/14
48
11
8
tp.hồ chí minh
Những hóa đơn trước tháng 8/2015 thì không sao cả, hóa đơn sau thời điểm tháng 8/2015 chắc chắn sẽ bị phạt với mức phạt như sau phát 1 lần thuế GTGT, loai toàn bộ hóa đơn khỏi chi phí, phạt tiền từ 20tr đến 50tr cho hóa đơn này bạn nói khéo với thuế thì sẽ chịu mức phạt thấp nhất 20tr
cho mình hỏi theo văn bản nào quy định vậy bạn, cảm ơn nhiều

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Nôm na là giống kiểu có thực tế mua bán hàng hóa thật, nhưng đơn vị bán không có hóa đơn xuất. Thế thôi :D Mua bán thực tế đấy, thử ghi nhận chi phí hợp lý xem thuế trả lời sao. Thuế sẽ trả lời tìm chỗ có hóa đơn mà mua vì luật quy định rồi miễn cãi. Tìm chỗ có hóa đơn thì lại phải xem hóa đơn có hợp pháp hay không :) đấy là luật. Hóa đơn đã không hợp pháp thì có cãi như thế nào thì nếu thoát được là do cái Tình của thuế chứ không phải là do cãi được phần lý nhé :)

Rất chuẩn ... Bạn chưa nói đến trường hợp: Có Hóa đơn chứng từ Hợp lý, hợp lệ, hợp pháp ... nhưng GT > 20tr không chuyển khoản mà trả = tiền mặt thì ... coi như không có gì !!! Nói gì đến HĐ DN đả ngừng KD.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Sao tôi lại phải tra cứu?
Việc quản lý hóa đơn là của ai?
Y như vụ mũ bảo hiểm dỏm.
Mình thì cứ thun thún nghe theo.
Anh không tra cứu thì anh phải chịu hậu quả thôi, luật là luật, anh không thể thay đổi được.
cho mình hỏi theo văn bản nào quy định vậy bạn, cảm ơn nhiều
Thông tư 10/2014/tt-btc
Chi tiết hơn ở đây chị : http://tuvan.webketoan.vn/Vi-pham-quy-dinh-ve-su-dung-hoa-don-nguoi-mua_1060.html

• Like
Reactions: trangsb89
K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Làm kế toán mình thấy làm cho doanh nghiệp Việt Nam khó hơn làm cho nước ngoài :D
DN nước ngoài họ đến VN không thèm trốn mấy loại thuế mà nhân viên có thể kiểm soát. họ trốn những loại khác, khổng lồ hơn, có kế hoạch, có tư vấn, mà cơ quan chức năng còn phải chạy theo miết chưa kịp.

yeuketoan2016

yeuketoan2016

Yêu nghề kế toán 0966735048
Cũng không cao cấp đến mức vậy mà chủ yếu là chưa có tư vấn tâm huyết nên sợ chưa dám thôi :D, chỉ có 1 số công ty từ các nước phát triển như châu âu, nhật bản thì cứ đúng mà làm, sai bao nhiêu thì cứ phạt thoải mái. Còn 1 số các công ty như Hàn Quốc cũng rất thích kiểu sai 30 cứ truy thu 10, thuế 10, doanh nghiệp 10

H

hoangha10287

Sơ cấp
9/8/10
10
0
1
38
hà nội
Những hóa đơn trước tháng 8/2015 thì không sao cả, hóa đơn sau thời điểm tháng 8/2015 chắc chắn sẽ bị phạt với mức phạt như sau phát 1 lần thuế GTGT, loai toàn bộ hóa đơn khỏi chi phí, phạt tiền từ 20tr đến 50tr cho hóa đơn này bạn nói khéo với thuế thì sẽ chịu mức phạt thấp nhất 20tr
Mình hỏi thì bảo đọc công văn 733/BTC rồi cv 4215/BTC hướng dẫn nhưng cuối cùng thì doanh nghiệp vẫn phải chịu phạt, các tình tiết giảm nhẹ cũng không dc áp mức thấp nhất mà tính trung bình cộng là 35tr. Chán ghê cứ túm những người có tóc vậy những doan nghiệp bỏ trốn kia k làm sao hết

H

hoangha10287

Sơ cấp
9/8/10
10
0
1
38
hà nội
- Nếu nhừng hđ trước tháng 8/2015 mà bạn có đầy đủ chứng từ: hợp đồng, hóa đơn, chứng từ thanh toán, biên bản giao nhận, HĐ mua bán thì bạn vận được khấu trừ VAT và tính vào chi phí được trừ bình thường còn không có những chứng từ trên thì phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Còn không đầy đủ 1 trong 2 thứ trên thì bị loại ra tất cả đồng thời phạt thêm tội sử dụng hóa đơn bất hợp pháp
- Những hđ sau ngày 8/2015 thì đó là hđ bất hợp pháp rồi => phạt=> xong. Không cần phải chứng từ gì hết!
Với kn qua vài lần quyết toán thuế mình góp ý vài điều nho nhỏ với các bạn mới vào nghề như thế này:
1. Những hđ đầu vào trước khi hạch toán thì điều đầu tiên mình cân là PHẢI TRA CỨU thử xem DN này còn hoạt động không hay chạy trốn mạt bao đời rồi (Dây là trường hợp của bạn hoangha10287 hđ sau tháng 8/2015)
2. Sau khi tra cứu ok hết rồi thì cần thanh toán qua tk ngân hàng là tốt nhất, an toàn nhât cho dù hđ đó <20tr bởi vì thời điểm bạn nhận hđ thì họ vẫn còn hoạt động nhưng sau đó vài tháng thì bỏ chạy mất (Đây là trường hợp những hđ trước thang1/2015 của bạn hoangha10287) thì trong trường hợp này mình còn chứng từ thanh toán qua ngân hàng là ok
các hóa đơn này của công ty mình có từ năm 2010, nên đến 2015 thì cũng bỏ khâu tra cứ hóa đơn. vì là gửi xe nhưng số tiền có 900k/1thang thì thường tt bằng tiền mặt, thấy họ có mặt bằng và DN vẫn hoạt đồng bình thường nên Công ty mình cũng chủ quan. bây giwof bên thuế có phần mềm quet các doanh nghiệp bỏ chốn và những hóa đơn của các công ty lẽ ra cán bộ thuế chuyên quản phải báo cho doanh nghiệp biết. để doanh nghiệp điều chỉnh trươc khi Kt.

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
các hóa đơn này của công ty mình có từ năm 2010, nên đến 2015 thì cũng bỏ khâu tra cứ hóa đơn. vì là gửi xe nhưng số tiền có 900k/1thang thì thường tt bằng tiền mặt, thấy họ có mặt bằng và DN vẫn hoạt đồng bình thường nên Công ty mình cũng chủ quan. bây giwof bên thuế có phần mềm quet các doanh nghiệp bỏ chốn và những hóa đơn của các công ty lẽ ra cán bộ thuế chuyên quản phải báo cho doanh nghiệp biết. để doanh nghiệp điều chỉnh trươc khi Kt.
Cho mình xin link đó với bạn ơi

van anh nb90

van anh nb90

Đứng im có nghĩa là bạn đang chết dần
- Nếu nhừng hđ trước tháng 8/2015 mà bạn có đầy đủ chứng từ: hợp đồng, hóa đơn, chứng từ thanh toán, biên bản giao nhận, HĐ mua bán thì bạn vận được khấu trừ VAT và tính vào chi phí được trừ bình thường còn không có những chứng từ trên thì phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Còn không đầy đủ 1 trong 2 thứ trên thì bị loại ra tất cả đồng thời phạt thêm tội sử dụng hóa đơn bất hợp pháp
- Những hđ sau ngày 8/2015 thì đó là hđ bất hợp pháp rồi => phạt=> xong. Không cần phải chứng từ gì hết!
Với kn qua vài lần quyết toán thuế mình góp ý vài điều nho nhỏ với các bạn mới vào nghề như thế này:
1. Những hđ đầu vào trước khi hạch toán thì điều đầu tiên mình cân là PHẢI TRA CỨU thử xem DN này còn hoạt động không hay chạy trốn mạt bao đời rồi (Dây là trường hợp của bạn hoangha10287 hđ sau tháng 8/2015)
2. Sau khi tra cứu ok hết rồi thì cần thanh toán qua tk ngân hàng là tốt nhất, an toàn nhât cho dù hđ đó <20tr bởi vì thời điểm bạn nhận hđ thì họ vẫn còn hoạt động nhưng sau đó vài tháng thì bỏ chạy mất (Đây là trường hợp những hđ trước thang1/2015 của bạn hoangha10287) thì trong trường hợp này mình còn chứng từ thanh toán qua ngân hàng là ok
chệ em theo chệ =)) từ giờ em thanh toán qua ngân hàng tuốt. Nói thế chứ đã là công ty ma nó lắm kiểu ma lắm chị, liên 1 nó khác liên 2 thế là ,mình đã đi rồi. lúc ấy tt qua ngân hàng cũng vô ích, nhất là mấy công ty hóa đơn trực tiếp

yeuketoan2016

yeuketoan2016

ừm nhất là mấy vị hay ra mấy phố hàng mua hàng, hay ra chợ trời ... không cẩn thận xem rõ 3 liên xuất là dễ ăn đòn lắm. Cứ nghĩ là nó xuất nó khác phải sợ nhưng đúng là thiên hạ nó xuất láo ầm ầm mà có thèm sợ đâu :mad: phương châm: chết thì thôi ... khó đối phó lắm

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
yeuketoan2016

yeuketoan2016

Cứ phải tầm cỡ Cục trưởng, Cục phó, quan chức cấp cao thì mới cần suy nghĩ đến thay đổi :D còn dân đen thì chỉ là hiểu luật và lạng lách được chỗ nào thì lạng lách, không lạng lách được thì theo luật mà làm

• Like
Reactions: Lặng Yên
E

Et voluptas

Guest
27/6/16
1
0
1
41
mọi người cho em hỏi, em muốn quyết toán thuế TNCN, nhưng lên chi cục thuế thành phố họ báo có 1 khoản thu nhập chưa kê khai, em lên công ty nhập kê khai thông tin vào Mã số thuế của em thì công ty đó ko chịu làm, lên chi cục thuế thì họ lại không giải quyết. Bây giờ em phải làm sao

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA