Mỗi tuần một chuyên đề

hỏi về viết hóa đơn GTGT sau thanh toán

• Thread starter lifewithit
  • Ngày gửi
M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
chào a/c.
Cũng có phần liên quan với chủ đề nên a/c cho em tham khảo ý kiến luôn ạ.
Vấn đề là công ty em có thuê cty A máy ép cọc phục vụ công trình từ 10/3 => 11/5 bên cty A đã xuất hóa đơn theo tháng và bên em cũng thanh toán đủ số tiền . Vấn đề phát sinh là sau khi thuê máy thì bên em dư thừa nên hợp đồng cho cty B thuê máy công trình làm từ tháng 3 đến 4/6 kế thúc, nhưng trước giờ bên họ không có yêu cầu xuất hóa đơn, nên mọi thứ bình yên ạ. Bây giờ tới tận tháng 7 lận rồi, mà công trình của họ mới vừa nghiệm thu xong, họ yêu cầu đầu vào và bảo bên em xuất hóa đơn cho thuê máy trên. mà hợp đồng thì thuê từ tháng 3, tháng 4, tháng 5, chấm dứt hết rồi, mà giờ tháng 7 mới yêu cầu xuất hóa đơn thì làm sao ạ, Xuất theo đúng hợp đồng ở thời đểm tháng 3-4-5 thì hóa đơn bên em đã xuất tới tháng 7 rối không còn nữa, mà giờ xuất trong tháng 7 thí bên cty B đưa vào chi phí công trình thì cũng không hợp lý , mà bên em mà xuất vào tháng 7 trong khi hợp đồng và tiền đã thanh toán chuyển khoản từ tháng 3-4-5 rồi thì cũng không hợp lý về thời điểm xuất hóa đơn, A/C có kinh nghiệm cho em giải pháp với ạ, em cũng vừa mới bước vào nghề nữa nên chả hiểu như thế nào, chỉ mơ hồ thì bảo xuất sai thời điểm sẽ bị phạt.... mà chẳng biết phải làm sao.
Mình thấy là bạn cứ làm hợp lại hợp đồng ghi rõ thuê từ tháng mấy đến tháng mấy, bao nhiêu tiền và ghi rõ xuất hóa đơn khi hết thời gian thuê. Mình thấy vấn đề là tại sao cứ phải xuất hóa đơn theo tháng trong khi có thể xuất hóa đơn theo quý hoặc nữa năm, nếu trong hợp đồng ghi là thuê theo quý hoặc theo năm. Theo qui định cho thuê là dịch vụ mà thời điểm ghi nhận doanh thu là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc thời điểm xuất hóa đơn. Rõ ràng thuê 1 năm thì 1 năm sau mới hoàn thành việc cho thuê mà?

• Like
Reactions: tranxuan_lx
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Mình thấy là bạn cứ làm hợp lại hợp đồng ghi rõ thuê từ tháng mấy đến tháng mấy, bao nhiêu tiền và ghi rõ xuất hóa đơn khi hết thời gian thuê. Mình thấy vấn đề là tại sao cứ phải xuất hóa đơn theo tháng trong khi có thể xuất hóa đơn theo quý hoặc nữa năm, nếu trong hợp đồng ghi là thuê theo quý hoặc theo năm. Theo qui định cho thuê là dịch vụ mà thời điểm ghi nhận doanh thu là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc thời điểm xuất hóa đơn. Rõ ràng thuê 1 năm thì 1 năm sau mới hoàn thành việc cho thuê mà?
Vậy ạ, em cũng đang tính làm lại hợp đồng và bên KH họ cũng đồng ý, Nhưng đang băn khoăn không biết nên điều chỉnh lại nội dung thanh toán là như thế nào cho phù họp nữa ạ. Anh chị có kinh nghiệm thử trích cho em một đoạn được không ạ, vì một phần là mới ra trường, với lại trên trường thì chủ yếu học kế toán chứ không có chú trọng phần hợp đồng ( hình như môn soạn thảo văn bản có nhưng chỉ điểm qua sơ sơ ạ) nên em cũng không biết phải soạn sao cho hợp đồng khi đọc nó có thể hiện tính thẩm mỹ, hay, nhưng vừa chặt chẽ và quan trọng là hợp lý với phần xuất HĐ GTGT và thanh toán phù hợp với chứng từ ạ. Cảm ơn ạ.

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Sao lúc kết thúc với bên B bạn ko hỏi bên đó có lấy hóa đơn luôn ko?
Lý do là KH là khách quen nên nhiều lúc mình cũng không để ý, mà chủ yếu do xếp giao dịch, lúc đầu là họ không yêu cầu ( = việc họ không cần hóa đơn ạ) nhưng sau đó vì lý do nào đó thì họ cần và họ là KH nên mình phải chiều thôi, với lại là khách quen nữa nên....
Nói chung là giờ chỉ làm sao cho nó hợp lý. ví dụ hợp đồng vẫn thuê từ tháng 3-4-5 nhưng điều chỉnh nội dung về xuất hóa đơn và thanh toán ntn đo cho phù hợp với việc xuất hóa đơn là được ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA