Chế độ thai sản cho chồng

• Thread starter Mei Mei76228
  • Ngày gửi
M

Mei Mei76228

Sơ cấp
1/12/14
45
6
8
33
Chào các anh chị web kế toán. Tình hình mình đang sắp phải làm chế độ thai sản cho 1 anh nhân viên có vợ sinh con. Do trước giờ chưa làm qua vấn đề này nên chưa có kinh nghiệm lắm nên lên đây hi vọng các anh chị hướng dẫn giùm ạh. Theo mình được biết là ngoài việc lập mẫu C70a thì phải nộp giấy khai sinh và giấy của bệnh viện xác nhận mổ đối với trường hợp sinh mổ. Vậy có nộp thêm sổ BHXH của người chồng luôn hay không. Còn việc lập mẫu C70a thì có 2 mục " LĐ nghỉ việc khi vợ sinh con và " LĐ nam hưởng trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con" thì mình nên ghi vào mục nào đây. Ngoài ra, khi người chồng đã hưởng chế độ trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con thì sau này người chồng còn được hưởng chế độ trợ cấp 1 lần cho cá nhân nữa không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
"Ngoài ra, khi người chồng đã hưởng chế độ trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con thì sau này người chồng còn được hưởng chế độ trợ cấp 1 lần cho cá nhân nữa không?"
Minh chưa hiểu lắm câu này, bạn nói rõ hơn được không?

M

Mei Mei76228

Sơ cấp
1/12/14
45
6
8
33
ý mình là khi người chồng nhận trợ cấp 1 lần do vợ sinh con thì có ảnh hưởng đến việc người chồng nhận trợ cấp BHXH 1 lần sau này ko đó.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
ý mình là khi người chồng nhận trợ cấp 1 lần do vợ sinh con thì có ảnh hưởng đến việc người chồng nhận trợ cấp BHXH 1 lần sau này ko đó.
Có ảnh hưởng gì đâu bạn, đây là 2 cái khác nhau mà

D

dothimai2016

Trung cấp
27/2/16
70
10
8
40
Chào các anh chị web kế toán. Tình hình mình đang sắp phải làm chế độ thai sản cho 1 anh nhân viên có vợ sinh con. Do trước giờ chưa làm qua vấn đề này nên chưa có kinh nghiệm lắm nên lên đây hi vọng các anh chị hướng dẫn giùm ạh. Theo mình được biết là ngoài việc lập mẫu C70a thì phải nộp giấy khai sinh và giấy của bệnh viện xác nhận mổ đối với trường hợp sinh mổ. Vậy có nộp thêm sổ BHXH của người chồng luôn hay không. Còn việc lập mẫu C70a thì có 2 mục " LĐ nghỉ việc khi vợ sinh con và " LĐ nam hưởng trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con" thì mình nên ghi vào mục nào đây. Ngoài ra, khi người chồng đã hưởng chế độ trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con thì sau này người chồng còn được hưởng chế độ trợ cấp 1 lần cho cá nhân nữa không?
bạn yêu cẩu nộp các giấy tờ sau nhé
-Giấy khai sinh của con,
-Giấy ra viện của vợ( nếu mổ để)
-Giấy chứng minh thư nhân dân của vợ
Nếu vợ không tham gia bảo hiểm mà chồng tham gia bảo hiểm thì chồng được hưởng chế độ thai sản và trợ cấp 1 lần bằng 2 tháng lương cơ bản nhé

J

jeanviet

Guest
3/10/16
19
1
1
26
cu the la nhu the nao vay

D

dothimai2016

Trung cấp
27/2/16
70
10
8
40
cu the la nhu the nao vay
có nghĩa là khi vợ sinh con thì người chồng có 2 chế độ sau:
- Lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh
-lao động nam hưởng trợ cấp 1 lần ( trong trường hợp khi người vợ không tham gia bảo hiểm)
nếu người vợ có tham gia bảo hiểm xã hội thì người chồng chỉ được hưởng chế độ lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh, nếu người vợ không tham gia bảo hiểm thì người chồng được hưởng nghỉ việc khi vợ sinh và thêm phần hưởng trợ cấp 1 lần
giấy tờ yêu cầu như mình nói ở trên

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
có nghĩa là khi vợ sinh con thì người chồng có 2 chế độ sau:
- Lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh
-lao động nam hưởng trợ cấp 1 lần ( trong trường hợp khi người vợ không tham gia bảo hiểm)
nếu người vợ có tham gia bảo hiểm xã hội thì người chồng chỉ được hưởng chế độ lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh, nếu người vợ không tham gia bảo hiểm thì người chồng được hưởng nghỉ việc khi vợ sinh và thêm phần hưởng trợ cấp 1 lần
giấy tờ yêu cầu như mình nói ở trên
Bổ sung: Trường hợp 2, nam phải đóng từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
Cho mình hỏi lao động ko có vợ tham gia vẫn được hưởng thêm 5, 7 ngày gì đó khi vợ sinh nữa à

D

dothimai2016

Trung cấp
27/2/16
70
10
8
40
Bổ sung: Trường hợp 2, nam phải đóng từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
Cho mình hỏi lao động ko có vợ tham gia vẫn được hưởng thêm 5, 7 ngày gì đó khi vợ sinh nữa à
đúng rồi
cả khi vợ không tham gia bảo hiểm và tham gia bảo hiểm chồng đều được hưởng 5, 7 ngày
nếu vợ không tham gia bảo hiểm mà chồng tham gia bảo hiểm và tham gia đủ thời gian như bạn nói thì được thêm phần trợ cấp bảo hiểm 1 lần

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
đúng rồi
cả khi vợ không tham gia bảo hiểm và tham gia bảo hiểm chồng đều được hưởng 5, 7 ngày
nếu vợ không tham gia bảo hiểm mà chồng tham gia bảo hiểm và tham gia đủ thời gian như bạn nói thì được thêm phần trợ cấp bảo hiểm 1 lần
Cám ơn bạn, trước giờ mình cứ nghĩ là chỉ được hưởng 2 tháng trợ cấp

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Lần đầu thì bạn báo tăng bình thường rồi họ cấp sổ thôi mà
@Lặng Yên.
Nghe tin rằng vợ ko đóng bảo hiểm mà chồng đóng, khi thai sản thì vợ vẫn được tiền bảo hiểm theo chồng à?
Cái này có văn bản ra luật chưa bạn?

D

dothimai2016

Trung cấp
27/2/16
70
10
8
40
@Lặng Yên.
Nghe tin rằng vợ ko đóng bảo hiểm mà chồng đóng, khi thai sản thì vợ vẫn được tiền bảo hiểm theo chồng à?
Cái này có văn bản ra luật chưa bạn?
Ko, vo ko duoc huong gi het.chi co chong huong thoi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA