Chế độ thai sản cho chồng

• Thread starter Mei Mei76228
  • Ngày gửi
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chồng có đẻ quái đâu mà được hưởng.
Yêu cầu anh tôn trọng quy định diễn đàn
Chồng được hưởng chứ không phải vợ, chồng được hưởng 2 tháng trợ cấp + 5 đến 14 ngày nghỉ tùy theo vợ sinh thế nào
Điều kiện để hưởng là chồng phải đóng đủ 6 tháng trong 12 tháng trước khi vợ sinh
Quy định tại Luật bhxh, chi tiết tại:
http://www.webketoan.vn/che-do-thai-san-danh-cho-nam-gioi-khi-vo-sinh-con.html

• Like
Reactions: HO Anh Hue
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
may bạn không phải là người thay đổi luật bảo hiểm
:D.
Thì bạn cho mình xin công văn cái.
Cái này mình thấy rất hay nên muốn xem.
Giờ đóng bảo hiểm cao quá.
Ko tải nổi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Yêu cầu anh tôn trọng quy định diễn đàn
Chồng được hưởng chứ không phải vợ, chồng được hưởng 2 tháng trợ cấp + 5 đến 14 ngày nghỉ tùy theo vợ sinh thế nào
Điều kiện để hưởng là chồng phải đóng đủ 6 tháng trong 12 tháng trước khi vợ sinh
Quy định tại Luật bhxh, chi tiết tại:
http://www.webketoan.vn/che-do-thai-san-danh-cho-nam-gioi-khi-vo-sinh-con.html
Như vậy là cả chồng và vợ đều được à?
Mà được có 2 tháng thì bèo quá nhỉ.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
:D.
Thì bạn cho mình xin công văn cái.
Cái này mình thấy rất hay nên muốn xem.
Giờ đóng bảo hiểm cao quá.
Ko tải nổi.

Mình đã có lần bảo bạn: Cái gì chưa biết thì đừng tham gia mà cứ: ( Chồng có đẻ quái đâu mà được hưởng.) !

• Like
Reactions: Helen69
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Như vậy là cả chồng và vợ đều được à?
Mà được có 2 tháng thì bèo quá nhỉ.
Khi nào mà chồng mang bầu thay vợ được thì có khi được tận 6 tháng đó anh :p

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Mình đã có lần bảo bạn: Cái gì chưa biết thì đừng tham gia mà cứ: ( Chồng có đẻ quái đâu mà được hưởng.) !
Vs bạn chưa biết thì ko tham gia.
Vs mình thì càng phải tham gia.

M

Mei Mei76228

Sơ cấp
1/12/14
45
6
8
33
bạn yêu cẩu nộp các giấy tờ sau nhé
-Giấy khai sinh của con,
-Giấy ra viện của vợ( nếu mổ để)
-Giấy chứng minh thư nhân dân của vợ
Nếu vợ không tham gia bảo hiểm mà chồng tham gia bảo hiểm thì chồng được hưởng chế độ thai sản và trợ cấp 1 lần bằng 2 tháng lương cơ bản nhé
thks bạn nhiều lắm. bạn cho mình hỏi thêm là những ngày nghĩ của chồng và phần trợ cấp 1 lần sẽ do bảo hiểm chi trả hay do người sử dụng lao đông chi trả rồi thanh toán lại với bên BH vậy

D

dothimai2016

Trung cấp
27/2/16
70
10
8
40
thks bạn nhiều lắm. bạn cho mình hỏi thêm là những ngày nghĩ của chồng và phần trợ cấp 1 lần sẽ do bảo hiểm chi trả hay do người sử dụng lao đông chi trả rồi thanh toán lại với bên BH vậy
bên bảo hiểm trả bạn nhé
người sử dụng lao động không phải chi trả nhé

• Like
Reactions: Mei Mei76228
M

Mei Mei76228

Sơ cấp
1/12/14
45
6
8
33
bạn @Lặng Yên và bạn @dothimai2016 cho mình hỏi bên mình giờ có thêm 1 nhân viên mổ ruột thừa nhập viện từ ngày 02/10 đến 07/10, sau khi xuất viện được bác sĩ ghi cho giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH thêm 1 tuần nữa.Vậy với trường hợp này mình lập mẫu C70a vào mục bản thân ốm thường hay ốm dài ngày hoặc là phần dưỡng sức sau ốm đau .

• Like
Reactions: Lặng Yên
D

dothimai2016

Trung cấp
27/2/16
70
10
8
40
bạn @Lặng Yên và bạn @dothimai2016 cho mình hỏi bên mình giờ có thêm 1 nhân viên mổ ruột thừa nhập viện từ ngày 02/10 đến 07/10, sau khi xuất viện được bác sĩ ghi cho giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH thêm 1 tuần nữa.Vậy với trường hợp này mình lập mẫu C70a vào mục bản thân ốm thường hay ốm dài ngày hoặc là phần dưỡng sức sau ốm đau .
bạn lập vào mục bản thân ốm thường nhé

• Like
Reactions: Lặng Yên
M

Mei Mei76228

Sơ cấp
1/12/14
45
6
8
33
mình còn có 1 thắc mắc nữa là những ngày nghỉ của chồng để chăm sóc vợ sinh nếu trùng vào ngày nghỉ hằng tuần thì ngày đó coi như ko được tính hả bạn @dothimai2016

D

dothimai2016

Trung cấp
27/2/16
70
10
8
40
mình còn có 1 thắc mắc nữa là những ngày nghỉ của chồng để chăm sóc vợ sinh nếu trùng vào ngày nghỉ hằng tuần thì ngày đó coi như ko được tính hả bạn @dothimai2016
trong luật ghi là nghỉ trong ngày làm việc vì vậy có 2 hướng:
+ nếu ngày chủ nhật đó bạn chứng minh được là người lao động đó vẫn phải làm việc có lịch làm việc thì vẫn được hưởng.trường hợp này thì giấy tờ phức tạp vì vậy mình lên tránh.
+ có thể tính cách ra : vì họ tính trong vòng 1 tháng sau khi sinh con mà ( thứ 5, thứ 6, thứ 7 : 3 ngày, thứ 2, thứ 3 tuần sau: 2 ngày nữa là 5 ngày). họ được tính nghỉ trong thời gian 1 tháng: nghỉ ngày nào cũng được không nhất thiết phải nghỉ sau khi sinh con.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
trong luật ghi là nghỉ trong ngày làm việc vì vậy có 2 hướng:
+ nếu ngày chủ nhật đó bạn chứng minh được là người lao động đó vẫn phải làm việc có lịch làm việc thì vẫn được hưởng.trường hợp này thì giấy tờ phức tạp vì vậy mình lên tránh.
+ có thể tính cách ra : vì họ tính trong vòng 1 tháng sau khi sinh con mà ( thứ 5, thứ 6, thứ 7 : 3 ngày, thứ 2, thứ 3 tuần sau: 2 ngày nữa là 5 ngày). họ được tính nghỉ trong thời gian 1 tháng: nghỉ ngày nào cũng được không nhất thiết phải nghỉ sau khi sinh con.
Ý thứ 2 hình như chị mai bị nhầm lẫn, đối với chế độ của chồng thì thời gian nghỉ hưởng được tính 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con nhé chị (điều 34, Luật BHXH)
Bạn @Mei Mei76228 không tính ngày nghỉ nhé, theo điều 34, Luật BHXH nhé

D

dothimai2016

Trung cấp
27/2/16
70
10
8
40
Ý thứ 2 hình như chị mai bị nhầm lẫn, đối với chế độ của chồng thì thời gian nghỉ hưởng được tính 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con nhé chị (điều 34, Luật BHXH)
Bạn @Mei Mei76228 không tính ngày nghỉ nhé, theo điều 34, Luật BHXH nhé
Khoảng thời gian được tính trong 30 ngày kể từ lúc vợ sinh
Nhưng chỉ được nghỉ 5 hay 7 ngay... phụ thuộc vào vợ sinh thường hay mổ
Không nhất thiết phải nghỉ liền mà nghi ngat quang cung duoc
Y c la nhu vay

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Khoảng thời gian được tính trong 30 ngày kể từ lúc vợ sinh
Nhưng chỉ được nghỉ 5 hay 7 ngay... phụ thuộc vào vợ sinh thường hay mổ
Không nhất thiết phải nghỉ liền mà nghi ngat quang cung duoc
Y c la nhu vay
Tại chị ghi "không nhất thiết phải nghỉ sau khi sinh con" như vậy rất dễ nhầm lẫn cho người đọc

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA