Chế độ thai sản cho chồng

• Thread starter Mei Mei76228
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Mei Mei76228

Sơ cấp
1/12/14
45
6
8
33
trong luật ghi là nghỉ trong ngày làm việc vì vậy có 2 hướng:
+ nếu ngày chủ nhật đó bạn chứng minh được là người lao động đó vẫn phải làm việc có lịch làm việc thì vẫn được hưởng.trường hợp này thì giấy tờ phức tạp vì vậy mình lên tránh.
+ có thể tính cách ra : vì họ tính trong vòng 1 tháng sau khi sinh con mà ( thứ 5, thứ 6, thứ 7 : 3 ngày, thứ 2, thứ 3 tuần sau: 2 ngày nữa là 5 ngày). họ được tính nghỉ trong thời gian 1 tháng: nghỉ ngày nào cũng được không nhất thiết phải nghỉ sau khi sinh con.

tks bạn nhiều lắm. công nhận người có kinh nghiệm có khác. hihi

Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
33
Ý thứ 2 hình như chị mai bị nhầm lẫn, đối với chế độ của chồng thì thời gian nghỉ hưởng được tính 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con nhé chị (điều 34, Luật BHXH)
Bạn @Mei Mei76228 không tính ngày nghỉ nhé, theo điều 34, Luật BHXH nhé
Alo. Lặng Yên ơi cho mình hỏi chút: thế ví dụ vk sinh ngày 18/10 mà 24/ 10 ck mới nghỉ chế độ được không bạn.
Với lại nghỉ chế độ thai sản xong thì ck nghỉ việc luôn thì có được hưởng chế dộ không vậy nhỉ.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Alo. Lặng Yên ơi cho mình hỏi chút: thế ví dụ vk sinh ngày 18/10 mà 24/ 10 ck mới nghỉ chế độ được không bạn.
Với lại nghỉ chế độ thai sản xong thì ck nghỉ việc luôn thì có được hưởng chế dộ không vậy nhỉ.
1. Được, miễn trong 30 ngày đầu sinh
2. Ý bạn là chồng nghỉ việc rồi mới làm hưởng chế độ hả, cái này thì mình cũng không rõ nữa, bạn hỏi bảo hiểm rồi có gì thông báo diễn đàn nhé

Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
33
1. Được, miễn trong 30 ngày đầu sinh
2. Ý bạn là chồng nghỉ việc rồi mới làm hưởng chế độ hả, cái này thì mình cũng không rõ nữa, bạn hỏi bảo hiểm rồi có gì thông báo diễn đàn nhé
Chồng báo là nghỉ vợ sinh ý. nhưng khi đi làm thì nộp hồ sơ hưởng chế độ xong rùi nghỉ việc ý. Mình đang lường trước sự việc ý. vì bạn ý vẫn chưa đi làm lại nhưng có khả năng bạn ý sẽ nghỉ việc sau khi vợ sinh bạn ạ.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chồng báo là nghỉ vợ sinh ý. nhưng khi đi làm thì nộp hồ sơ hưởng chế độ xong rùi nghỉ việc ý. Mình đang lường trước sự việc ý. vì bạn ý vẫn chưa đi làm lại nhưng có khả năng bạn ý sẽ nghỉ việc sau khi vợ sinh bạn ạ.
Chắc là không sao :p

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình đọc quy định tại điều 31 Luật bhxh thì thấy chỉ nhắc đến lao động nữ thôi việc trước khi sinh con mới được hưởng còn lao động nam không nhắc đến nên làm thủ tục xong rồi hãy báo giảm bạn.
Cái này bạn cũng nên cân nhắc nha tại vì nếu báo giảm trễ thì phải đóng thêm tiền bảo hiểm đó,...
Hì hì. thế thì thôi cứ làm xong rồi báo giảm bạn nhỉ.

Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
33
Mình đọc quy định tại điều 31 Luật bhxh thì thấy chỉ nhắc đến lao động nữ thôi việc trước khi sinh con mới được hưởng còn lao động nam không nhắc đến nên làm thủ tục xong rồi hãy báo giảm bạn.
Cái này bạn cũng nên cân nhắc nha tại vì nếu báo giảm trễ thì phải đóng thêm tiền bảo hiểm đó,...
Ukm. Mình cảm ơn bạn nhé. Thực ra thì mình cứ lo xa đấy chứ chưa bít bạn ấy thế nào.

K

Kimloannguyen

Guest
7/5/16
17
1
3
35
cho mình hỏi với vậy cách ghi mẫu c70a-hd như thế nào nhỉ, mình cần điền những gì vào mục VI phần B: chế độ thai sản ạ

Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
33
cho mình hỏi với vậy cách ghi mẫu c70a-hd như thế nào nhỉ, mình cần điền những gì vào mục VI phần B: chế độ thai sản ạ
Bạn muốn hỏi cột nào. vì ở đó họ cũng hướng dẫn hết rùi ý.

K

Kimloannguyen

Guest
7/5/16
17
1
3
35
Bạn muốn hỏi cột nào. vì ở đó họ cũng hướng dẫn hết rùi ý.
ý mình là có phải diễn giải lao động nam đó nghỉ từ ngày nào tới ngày nào không. Trường hợp sinh 1 con và sinh thường thì có cần ghi số con và s
ố cmnd của vợ vào ko

Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
33
ý mình là có phải diễn giải lao động nam đó nghỉ từ ngày nào tới ngày nào không. Trường hợp sinh 1 con và sinh thường thì có cần ghi số con và s
ố cmnd của vợ vào ko
Nếu sinh thường thì cột 2 ko cần ghi gì, nếu sinh mổ thì ghi là PT/số CMT của vợ, sinh 1 thì ko cần ghi số con, sinh đôi thì ghi là PT/ số CMT của vợ/ số con, cột 3 ko cần ghi, cột 4 ghi ngày nghi của ck (vd: 01/11/2016), cột 5 ghi ngày nghỉ cuối cùng của ck (vd: 07/11/2016), cột 7 ghi CK ( là hình thức chuyển khoản- BHXH họ sẽ chi trả vào tài khoản của Cty bạn)

K

Kimloannguyen

Guest
7/5/16
17
1
3
35
Nếu sinh thường thì cột 2 ko cần ghi gì, nếu sinh mổ thì ghi là PT/số CMT của vợ, sinh 1 thì ko cần ghi số con, sinh đôi thì ghi là PT/ số CMT của vợ/ số con, cột 3 ko cần ghi, cột 4 ghi ngày nghi của ck (vd: 01/11/2016), cột 5 ghi ngày nghỉ cuối cùng của ck (vd: 07/11/2016), cột 7 ghi CK ( là hình thức chuyển khoản- BHXH họ sẽ chi trả vào tài khoản của Cty bạn)
cảm ơn bạn nhiều lắm

M

Mei Mei76228

Sơ cấp
1/12/14
45
6
8
33
cho mìnhh hỏi là lương cơ sở để tính trợ cấp thai sản 1 lần cho nam LĐ hiện nay là bao nhiêu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA