Thủ tục điều chỉnh lương đóng BHXH 2017

• Thread starter mimivi
  • Ngày gửi
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
@Thủy BB : Sáng nay c mới lên Phòng LĐTBXH Q1 để nộp thang bảng lương mới, nhưng ở đó yêu cầu cần giấy xác nhận của LĐLĐ. Cty chị thành lập từ 2015, đến giờ có 21 người nhưng chưa có thành lập công đòan j hết. Giờ chị phải thành lập công đoàn trước, rồi mới đăng ký dc thang bảng lương mới hả e?

Ngoài ra, chị làm Quyết định tăng lương của nhiều người với mức tăng khác nhau, được ghi rõ trong danh sách đính kèm. Vậy trong công văn Quyết định tăng lương chỉ ghi chung chung như sau: " Điều 1. Điều chỉnh mức lương đối với các nhân viên có trong danh sách đính kèm, có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2017.", đúng không em?
Dạ đúng rồi cj ạ. Cty chị có tới 21 LĐ thì nên làm thủ tục thành lập CĐCS, sau đó lấy ý kiến ban chấp hành công đoàn rồi mới nộp thang bảng lương chị ạ.
Mà bên LĐLĐ quận 1 hok thấy yêu cầu đóng KPCĐ luôn phải hok chị?
Quyết định tăng lương làm như v là đúng rồi ak chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thuy Trang2152

Sơ cấp
3/1/17
7
1
3
37
Dạ đúng rồi cj ạ. Cty chị có tới 21 LĐ thì nên làm thủ tục thành lập CĐCS, sau đó lấy ý kiến ban chấp hành công đoàn rồi mới nộp thang bảng lương chị ạ.
Mà bên LĐLĐ quận 1 hok thấy yêu cầu đóng KPCĐ luôn phải hok chị?
Quyết định tăng lương làm như v là đúng rồi ak chị.
Thanks em. Chị hok có qua LĐLĐ Q1, chị qua thẳng LĐTBXH nộp thang bảng lương nhưng ko có tờ xác nhận của liên đoàn nên phòng LĐTBXH trả hồ sơ về bổ sung. Chị là nhân sự mới, c hok bít sao nhân sự cũ vẫn đăng ký dc Thang bảng lương 2016 mà ko cần thành lập công đoàn. Em có bít thủ tục thành lập công đoàn hok? Cho chị giúp địa chỉ LĐLĐ Q1 nha. Thanks em nhiều

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Thanks em. Chị hok có qua LĐLĐ Q1, chị qua thẳng LĐTBXH nộp thang bảng lương nhưng ko có tờ xác nhận của liên đoàn nên phòng LĐTBXH trả hồ sơ về bổ sung. Chị là nhân sự mới, c hok bít sao nhân sự cũ vẫn đăng ký dc Thang bảng lương 2016 mà ko cần thành lập công đoàn. Em có bít thủ tục thành lập công đoàn hok? Cho chị giúp địa chỉ LĐLĐ Q1 nha. Thanks em nhiều
Dạ chị. Chị xem file e tải lên ở Bước 2 có thủ tục cần để thành lập công đoàn cơ sở nha chị. Địa chỉ là số 37 Hàn Thuyên, Quận 1 (Gần nhà thờ Đức Bà - gần phòng LĐ luôn chị)

Đính kèm

• thanhlapcdcs-nghiepdoan.pdf
    1.3 MB · Lượt xem: 36
P

pusam

Guest
20/12/16
18
1
3
31
Cho e hỏi cty e có 2 mức lương đóng BHXH, 5tr và 4tr mà năm nay nếu mức lương tối thiểu là 4.012.500đ thì giờ e làm điều chỉnh tăng cho mấy người 4tr thôi có được ko ạ?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cho e hỏi cty e có 2 mức lương đóng BHXH, 5tr và 4tr mà năm nay nếu mức lương tối thiểu là 4.012.500đ thì giờ e làm điều chỉnh tăng cho mấy người 4tr thôi có được ko ạ?
Được nè e. Nhưng mà mức lương cty e đóng là 4tr rồi nếu điều chỉnh lên 4.012.500đ (chênh lệch 12.500đ) thì BHXH sẽ ko chấp nhận. Nên nếu điều chỉnh là điều chỉnh lên 4.125.000đ (Mức lương tối thiếu vùng +10%) luôn e ha.

P

pusam

Guest
20/12/16
18
1
3
31
Được nè e. Nhưng mà mức lương cty e đóng là 4tr rồi nếu điều chỉnh lên 4.012.500đ (chênh lệch 12.500đ) thì BHXH sẽ ko chấp nhận. Nên nếu điều chỉnh là điều chỉnh lên 4.125.000đ (Mức lương tối thiếu vùng +10%) luôn e ha.
OK, EM CẢM ƠN CHỊ NHÉ.Cho e hỏi thêm là thang bảng lương hồi đó giờ cty e ko làm, vậy giờ e cũng ko làm ko bt có bị j ko c, sau này thuế có đòi Thang bảng lương để căn cứ mức lương của nhân viên ko?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
OK, EM CẢM ƠN CHỊ NHÉ.Cho e hỏi thêm là thang bảng lương hồi đó giờ cty e ko làm, vậy giờ e cũng ko làm ko bt có bị j ko c, sau này thuế có đòi Thang bảng lương để căn cứ mức lương của nhân viên ko?
Nếu bị thanh tra thì bị phạt e ạ. Cũng có mấy trường hợp giải quyết/ thanh tra thai sản thì yêu cầu phải nộp TBL,... Nếu bị thanh tra như vậy thì vừa thiệt thòi cho LĐ (hưởng chế độ ốm đau, thai sản,...) và sẽ bị phạt và yêu cầu nộp TBL cho Phòng LĐ (lúc này thủ tục cũng nhiều vì phải Khai trình LĐ, Thành lập công đoàn cơ sở,...rồi mới nộp đc TBL) Cái này e cân nhắc lại, đó là công việc của e thì e vẫn nên làm.

Nghị định 88/2015/NĐ-CP có quy định rõ về mức phạt khi không đăng ký thang bảng lương tại điều 13 như sau:
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không gửi thang lương, bảng lương, định mức lao động đến cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện theo quy định.
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
a) Không xây dựng thang lương, bảng lương, định mức lao động hoặc xây dựng thang lương, bảng lương, định mức lao động không đúng quy định pháp luật;

Nếu doanh nghiệp không nộp kinh phí công đoàn thì theo quy định tại Nghị định 88/2015/NĐ-CP tại Điều 1, Khoản 24c quy định về xử lý vi phạm về đóng phí công đoàn như sau:
“2. Phạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng kinh phí công đoàn tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng kinh phí công đoàn cho toàn bộ người lao động thuộc đối tượng phải đóng.

P

pusam

Guest
20/12/16
18
1
3
31
Nếu bị thanh tra thì bị phạt e ạ. Cũng có mấy trường hợp giải quyết/ thanh tra thai sản thì yêu cầu phải nộp TBL,... Nếu bị thanh tra như vậy thì vừa thiệt thòi cho LĐ (hưởng chế độ ốm đau, thai sản,...) và sẽ bị phạt và yêu cầu nộp TBL cho Phòng LĐ (lúc này thủ tục cũng nhiều vì phải Khai trình LĐ, Thành lập công đoàn cơ sở,...rồi mới nộp đc TBL) Cái này e cân nhắc lại, đó là công việc của e thì e vẫn nên làm.

Thật sự bên e từ trước chưa khai trình sử dụng LĐ lun, đầu năm 2017 e có nộp khai trình qua mạng nhưng đến giờ này vẫn chưa có kết quả trả về, vậy nên nếu chưa khai trinh LĐ thì có làm thang bảng lương được ko ạ?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Phải khai trình trước e ạ. Mà sao khai trình lao động lại nộp qua mạng vậy e? Theo chị đc biết thì e phải nộp trực tiếp, nộp mẫu 05 (A3), GPKD bản sao, HĐLĐ, phải có giấy giới thiệu và CMND thì mới đúng.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bữa nay bên phòng LĐ họ nói nộp qua mạng theo https://dichvucong.hochiminhcity.gov.vn nhưng e thấy tiếp nhận chậm quá, ko bit sao nữa, Thang bảng lương nộp qua đây cũng được
Chị hok thấy thông báo nào về việc này. Thấy m.n vẫn lên nộp trực tiếp giống cj, với LĐLĐ thì 2 ngày trả hồ sơ, phòng LĐ thì trả ngay.
Chị vào đây thấy hình như hỗ trợ người LĐ chứ ko phải hỗ trợ doanh nghiệp thì phải? E có công văn nào hướng dẫn nộp ở đây hok?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Có hỗ trợ doanh nghiệp. Chắc là phải tìm hiểu cái này thêm. Thanks e ha.

P

pusam

Guest
20/12/16
18
1
3
31
Có hỗ trợ doanh nghiệp. Chắc là phải tìm hiểu cái này thêm. Thanks e ha.
Hi. Tại bửa e có lên nó đưa tờ thông báo cho e mà e vứt đâu ui ấy, trên đó có hướng dẫn á chị, nhưng e thấy e và mn có nộp cả tháng nhưng ko thấy tiếp nhận hồ sơ gì hết. Chác phải lên trực tiếp quá c ạ.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Hi. Tại bửa e có lên nó đưa tờ thông báo cho e mà e vứt đâu ui ấy, trên đó có hướng dẫn á chị, nhưng e thấy e và mn có nộp cả tháng nhưng ko thấy tiếp nhận hồ sơ gì hết. Chác phải lên trực tiếp quá c ạ.
Trên trang đó thông báo trả kết quả hoặc yêu cầu bổ sung hồ sơ sau 72h trừ (T7, CN, ngày lễ). Mà chị tìm hiểu thì nó không đc khả quan lắm nên m.n toàn nộp trực tiếp. Em nộp trực tiếp thử coi s ha.

P

pusam

Guest
20/12/16
18
1
3
31
Tks c. chắc phải vậy quá

K

Kly90

Guest
6/2/17
1
0
1
33
E đưa mail chị gửi nguyên bộ hồ sơ cho e. Cũng hok khó gì đâu. Bên e phải làm quyết định tăng lương cho nhân viên. Cuối tháng này làm đc r.
Chị thủy BB ơi. Cho em xin bộ hồ sơ đăng ký thay đổi mức lương đóng BHXH vs ạ. Mail e là: khanhlyho90@gmail.com e cảm ơn chị ạ

M

Mrs Sam

Guest
8/2/17
4
0
1
35
bạn ơi, cho mình hỏi. tháng 01/2017 công ty mình chưa làm điều chỉnh mức đóng thì tháng 02/2017 này mình làm điều chỉnh có được không và phải làm như thế nào? nếu bây giờ làm thì quyết định tăng lương và điều chỉnh sẽ từ tháng 02 hay tháng 01

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
bạn ơi, cho mình hỏi. tháng 01/2017 công ty mình chưa làm điều chỉnh mức đóng thì tháng 02/2017 này mình làm điều chỉnh có được không và phải làm như thế nào? nếu bây giờ làm thì quyết định tăng lương và điều chỉnh sẽ từ tháng 02 hay tháng 01
Điều chỉnh từ đầu tháng 01/2017 luôn nha bạn. Hạn báo tăng mức đóng tới 20/02 lận đó bạn. Thủ tục bạn nhấn vào link này http://webketoan.com/threads/2911109-thu-tuc-dieu-chinh-tang-muc-dong-bhxh-2017/

H

Hương JF

Guest
9/2/17
2
0
1
34
Chị Thủy BB ơi...chị có thể gửi cho em bộ hồ sơ đầy đủ vào Gmail: trinhhuongvh@gmail.com giúp em với dc k? Cty e năm 2017 phai nop lại bảng lương và điều chỉnh tăng theo lương cơ bản vùng hàng năm á chị. có j chị g hộ e với. Em cảm ơn chị nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA