Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế môn bài"

• Thread starter ngochb
  • Ngày gửi
N

ngochb

Sơ cấp
1/10/04
20
0
0
42
Về đâu !
diendanquantri.com
Tôi để ý thấy TGTGT và TTNDN được mọi người trong web rất quan tâm. Tuy nhiên món thuế này cũng khá quan trọng chứ. Mà nhất là những công ty mới thành lập như bên tôi cũng chưa biết gì nhiều về thuế cho nên mong mọi người chỉ bảo. Tôi cũng biết về thuế môn bài có 6 bậc nhưng chưa hiểu cách thức chia và công ty tách thành chi nhánh vào cuối năm thế này khi có mã số thuế riêng thì nộp thuế môn bài có phải chỉ nộp 50% ko??
Mong mọi người chỉ bảo. Thank nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Viet Le

Guest
16/10/04
4
0
0
46
Hanoi
Bạn Ngọc thân mến,

Thuế Môn bài bây giờ chỉ còn 4 bậc thôi, được xác định dựa vào vốn điều lệ/vốn đầu tư của Công ty. Cụ thể:
Vốn trên 10 tỷ: 3M/năm
Vốn từ 5-10 tỷ: 2M/năm
Vốn trên 2 đến dưới 5 tỷ: 1.5M/năm
Vốn dưới 2 tỷ: 1M/năm
Nếu Công ty/chi nhánh được thành lập sau ngày 1/7 thì mức thuế MB chỉ bằng 50% số thuế MB phải nộp cả năm thôi.
Hope that the above information is enough for you!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cho mình hỏi, trường hợp Doanh nghiệp có nhiều cửa hàng trên cùng một địa phương thì có phải đóng thuế môn bài trên mỗi cửa hàng không?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Dung roi do mina:
Tung cua hang tai cac dia diem khac nhau trong cung dia phuong thi cung la mot chi nhanh. Nhung thue mon bai thi chi dong co mot minh Cty chinh ma thoi khong co dong thue mon bai cho cac chinnhanh tai cung dia phuong

Doi voi cac chi nhanh o khac dia phuong voi TRu so chinh thi dong thue mon bai la 1.000.000d cho 1 nam. Neu thanh lap sau ngay 1/7 chi dong 50% thoi nhung khong co dau a nha. Bac Ho thue bao cu nop 1.000.000d nam sau thi nop tru di

N

ngochb

Sơ cấp
1/10/04
20
0
0
42
Về đâu !
diendanquantri.com
Cảm ơn mọi người đã chỉ bảo
Thưa riêng bạn Mina rằng lúc đó chắc viết ko rõ hì thông cảm văn hơi dốt. Tức là công ty có trụ sở chính ở tận tpHCM và vừa rồi tại Hà nội chi nhánh của công ty có xin được cấp mã số thuế riêng. Mà tôi thì mới làm ko rành lắm chuyện thuế má nên muốn mọi người chỉ bảo thêm

W

WhoamI

Cao cấp
MINA nói:
Phải nộp thuế môn bài cho từng cửa hàng. Tại cửa hàng hình như cũng được xem như từng chi nhánh. Mina không chắc lắm.
Theo em biết thì có phải đóng thuế môn bài cho cả văn phòng giao dịch có hoạt động kinh doanh nữa, nếu không mọi phát sinh chí phí liên quan đến địa chỉ đó đều không được tính vào chi phí . Nhưng khi xem lại luật thuế môn bài chỉ quy định là công ty,cửa hàng, cửa hiệu chi nhánh, ...và đằng sau là ba cái chấm chấm chứ không có nói rõ là có phải nộp môn bài cho văn phòng giao dịch hay ko nữa?

T

teppi

Sơ cấp
21/6/04
45
0
6
Truy cập trang
Cho em hỏi với ạ . Công ty em hồi đầu vốn có 500 tr thôi (Đã đóng thuế môn bài của năm 2004 là 1 tr rùi) , Nhưng mới thay đổi ĐKKD tăng vốn lên 10 tỷ thì thuế môn bài của năm 2004 sẽ tính thế nào nhỉ? Em chưa thông báo với thuế về việc thay đổi ĐKKD

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Thuế môn bài đóng trong năm tài chính (trừ công ty thành lập trong năm tài chính đó) chỉ dựa vào một mức vốn tính đến thời điểm cuối ngày 31/12 của năm tài chính trước đó. Theo như Mina đã trả lời cho một thành viên nào đó thì khi có bất cứ một sự thay đổi nhỏ nào trên giấy phép kinh doanh thì các bạn nên thông báo cho cơ quan quản lý thuế biết. Mặc dù là sở kế hoạch đã đưa tất cả những thay đổi cho cục thuế nhưng theo luật doanh nghiệp đã qui định rồi thì các bạn nên làm theo cho phải đạo.

T

teppi

Sơ cấp
21/6/04
45
0
6
Truy cập trang
Viet Le nói:
Bạn Ngọc thân mến,

Thuế Môn bài bây giờ chỉ còn 4 bậc thôi, được xác định dựa vào vốn điều lệ/vốn đầu tư của Công ty. Cụ thể:
Vốn trên 10 tỷ: 3M/năm
Vốn từ 5-10 tỷ: 2M/năm
Vốn trên 2 đến dưới 5 tỷ: 1.5M/năm
Vốn dưới 2 tỷ: 1M/năm
Nếu Công ty/chi nhánh được thành lập sau ngày 1/7 thì mức thuế MB chỉ bằng 50% số thuế MB phải nộp cả năm thôi.
Hope that the above information is enough for you!

Ban co cai thong tu nao quy dinh ve bac nop thue mon bai ko ? Cho minh xin voi. Vi hom nay minh vua hoi can bo quan ly thi ho lai bao la : VOn 10 ty fai nop la 3 tr/Nam.
Xin loi vi ko go duoc tieng VIet

M

ML-2004

Guest
Có ai biết thời hạn để nộp thuế môn bài không?

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Báo cáo: Thời hạn nộp thuế Môn Bài có ghi ngay trên... giấy báo nộp thuế môn bài đấy ạ. Theo cái giấy báo em đang có thì là ngày 31/1 ạ.

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Theo mình biết thời hạn nộp thuế môn bài là hết tháng 01. Còn trên giấy báo thì ...chưa phù hợp vì còn phụ thuộc người gừi Thông báo và Bác Bưu Điện . Ví dụ như bên mình đây 21/01 mình mới nhận được thông báo nộp thuế môn bài mà trong giấy báo ghi hạn chót nộp là ngày 15/01. :)

S

sonhang

Guest
công ty em thì nhỏ xíu thôi, tổng nguồn vốn kinh doanh chỉ có 100tr, vậy theo luật thì phải nộp thuế môn bài bao nhiêu tiền, mà hạn nộp thuế MB là khi nào vậy ạ, công ty em mới thành lập, mà em cũng mới đi làm nên nhiều bỡ ngỡ quá, em nhờ các anh chị giải đáp giúp.

M

monkey moon

Guest
10/8/05
8
0
0
41
Bìbh Thạnh
Hạch toán thuế môn bài

Các anh chi giứp em cách hạch toán thuế môn bài với.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
H

hcl _ hn

Guest
14/9/05
27
0
0
Ha Noi
Bạn định khoản:
Nợ 6425
Có 3338
Khi nộp:
Nợ 3338
Có 111,112

D

Donhat

Guest
3/8/05
48
0
0
Hanoi
Theo tôi, hạch toán thuế môn bài phải qua TK 3338 ( Thuế khác) trước đã để phản ánh số thuế phải nộp. Khi đó : Nợ 642 / Có 3338. Khi nộp(trả) tiền thì Nợ 3338 / Có 111(112)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA