Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế môn bài"

• Thread starter ngochb
  • Ngày gửi
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
N.642-5/c.111-1,...

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
42
Hà Nội
Gồm 2 bút toán
a/ Số thuế môn bài phải nộp
Nợ TK 6425
Có TK 3338
b/ Nộp thuế
Nợ Tk 3338
Có TK 111, 112

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
cám ơn các bác

thank u very much

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Papaya, bạn nên dành thời gian để đọc các bài trong các box nhé! Bạn hỏi những câu hỏi đã có nhiều người hỏi thì các bạn không nhiệt tình trả lời cho bạn đâu.....
Thân

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
To OldNTV: Là kế toán thì dù thế nào cũng không thể không gặp cán bộ quản lý của mình được đúng ko? Ai cũng hiểu điều đó huống chi mình đã làm kế toán được mấy năm rồi. Nhưng trường hợp của mình hơi đặc biệt và cũng tế nhị nữa nên mình hơi ngại. Nhưng nếu cả nhà không ai biết thì mình cuôí cùng vẫn phải gặp cán bộ thôi. Mình nghĩ nếu bạn ko biết rõ về người khác thì không nên phát ngôn lung tung. Dù sao cũng rất cảm ơn bạn tham gia nhiệt tình vấn đề của mình!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
hien_thu nói:
To OldNTV: ... Mình nghĩ nếu bạn ko biết rõ về người khác thì không nên phát ngôn lung tung...

Bạn lại tự ái rồi, mình đã phát biểu gì lung tung đâu nhỉ, nếu bạn bực bội vì cái "..." của mình thì ... thôi bỏ chuyện cũ nhé.

Bởi vì việc nộp thuế đúng với Chương, Mục ... là hết sức quan trọng nên mình nghĩ nếu có member nào đó hướng dẫn bạn nên ghi là số mấy thì cũng nên hỏi cán bộ chuyên quản cho chính xác trừ khi bạn biết rõ về mem đó và nguồn cung cấp từ mem đó là rất đáng tin cậy. (Ví dụ bạn biết rõ mem ABC đang là cán bộ ... hiện đang công tác tại ... nên có thể cung cấp cho bạn thông tin rất chính xác thì bạn có thể tham khảo ABC được. Nếu không thì thông tin chỉ mang tính chất tham khảo mà thôi nhé). Hơn nữa là giờ này mà chưa nộp môn bài cũng là trễ rồi, bạn đang sốt ruột mà ngồi chờ thông tin từ diễn đàn sợ là càng mất thời gian. Vậy nên mình mới khuyên bạn nên gặp cán bộ chuyên quản mà hỏi vì mình đâu có biết bạn đang có cái "chuyện tế nhị" nào đó.

To mọi người: Mình ví dụ mem ABC chỉ để cho hien thu dễ hiểu cái ví dụ của mình, không có ý ám chỉ hay nêu đích danh ai hết đâu nhé nếu vô tình có mem ABC thật.

To ABC: Xin lỗi ABC vì mình mang bạn ra làm ví dụ, những cái "..." của mình chỉ là mình không biết bạn là ai, đang làm gì, ở đâu nên không dám phát ngôn lung tung, gây mất hòa khí.

To hien thu: những cái "..." không ám chỉ điều xấu, chỉ tại nói ra nó dài dòng không ăn nhập chủ đề, có thể làm loãng chủ đề và đụng chạm đến những vấn đề nhạy cảm vi phạm nội quy diễn đàn nên mình "..."

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình đã gửi thông tin mà bạn hien_thu cần tham khảo rồi nên các bạn sẽ không tranh cãi nhau về vấn đề này nữa nhé!

Ngón tay còn có ngón dài, ngón ngắn nữa là. Chúng ta tranh luận chỉ nhằm để hiểu sâu thêm vấn đề thôi, chứ không có ý chỉ trích lẫn nhau, phải không nào?

K

ketoandemakho

Trung cấp
15/5/06
76
1
6
anywhere in vietnam
Một số câu hỏi về thuế môn bài

Mình muốn hỏi: Mỗi năm cty đều phải đóng thuế môn bài phải ko? Cơ quan nhà nước có phát thông báo nộp thuế ko? cty mình đóng ở khu công nghiệp thì đóng thuế cho chi cục thuế địa phương phải ko?thời hạn nộp thuế?

H

huyenminh

Guest
22/8/06
23
0
0
Đống Đa, Hà Nội
Hàng năm các công ty đều phải nộp thuế môn bài và cơ quan thuế sẽ không phát hành thông báo nộp thuế, doanh nghiệp tự giác nộp. Cty bạn đang ở khu công nghiệp bạn đóng thuế cho chi cục thuế địa phương. Thời hạn nộp thuế là ngay trong tháng 1 của năm dương lịch( trước ngày 31/01)

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Số thuế môn bài phải nộp dựa trên vốn điều lệ đăng ký.

H

hoaidt

Guest
15/12/06
11
0
0
Hà Nội
vậy là bao nhiêu % ạ chẳng hạn công ty em có vốn điều lệ là 300 triẹu thì phải nộp bao nhiêu ạ

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Ko phải thuế MB nộp theo % vốn điều lệ đăng ký mà theo bậc bạn ah.
- Bậc 1: >10 tỷ thì mức thuế MB phải nộp cả năm phải nộp là 3 triệu
- Bậc 2: 5-10 tỷ thì mức thuế MB phải nộp cả năm phải nộp là 2 triệu
- Bậc 3: 2 tỷ - dưới 5 tỷ thì mức thuế MB phải nộp cả năm phải nộp là 1.5 triệu
- Bậc 4: < 2 tỷ thì mức thuế MB phải nộp cả năm phải nộp là 1 triệu
Nếu cty bạn có vốn điều lệ là 300 triệu thì thuế MB mà cty bạn phải nộp là 1 triệu/năm.
Thân!

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
hoaidt nói:
vậy là bao nhiêu % ạ chẳng hạn công ty em có vốn điều lệ là 300 triẹu thì phải nộp bao nhiêu ạ
Theo Thông tư 42/ 2003/TT-BTC về thuế môn bài thì :
- Bậc 1 : Vốn đăng ký trên 10 tỷ --->>> thuế MB là 3 triệu
- Bậc 2 : Từ 5 tỷ đến 10 tỷ --->>> thuế MB là 2 triệu
- Bậc 3 : Từ 2 tỷ đến d­ưới 5 tỷ --->>> thuế MB là 1.5 triệu
- Bậc 4: Dưới 2 tỷ ---->>> thuế MB là 1 triệu
Do đó công ty bạn Vốn đăng ký là 300 triệu thì thuế môn bài phải nộp là 1 triệu đồng/ 1 năm.

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
hoaidt nói:
Cảm ơn lehoanbt đã trả lời.

H

hoaidt

Guest
15/12/06
11
0
0
Hà Nội
em cảm ơn các bác nhà mình đã giúp em vì em thấy trên thuế báo xuống là công ty em còn 2tr tiền thuế môn bài chắc của năm trươc chuyển lên.em cảm ơn các bác nhiều lắm

T

tieutrucphong

Guest
7/7/06
6
0
0
39
thành phố hồ chí minh
Cho mình hỏi là khi đi nộp có cần mang theo gì không? Hay là chỉ việc đem tiền đến ... àh quên nữa đem tiền đến đâu thế nhỉ? mình ở quận 1 TPHCM thì đem tiền đến đâu đóng và phải đem theo sổ sách hồ sơ gì? Ai biết chỉ giùm với!
Thân

T

trangtran_bt

Guest
21/12/06
44
0
6
40
binh duong
Thuế môn bài được nộp cho cơ quan thế quản lý bên bạn đó.Tùy theo bạn nộp bằng tiền mặt hay chuyển khoản thì bạn thì bạn phải viết vào giấy chuyển tiền vào ngân sách nhà nước bằng tiền mặt hoặc chuyển khoản.Mình cũng mới vừa nộp xong

Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
Mang tiền đến cơ quan thuế họ sẽ viết giấy nộp tiền bằng tiền mặt cho mình rồi đến kho bạc nộp, thế là xong

H

hangphung

Guest
25/12/06
16
0
1
Sơn La
mình không tự viết giấy nộp tiền mà phải mang vào cho cơ quan thuế viết à?
Mình cũng chưa hiểu rõ lắm, thuế môn bài là thuế gì (đọc rồi mà quên)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trời đất, nếu tự mình viết được thì cứ viết và ra kho bạc nộp, thế là xong. Nếu không biết ghi chương, khoản, mục thì lên nhờ cán bộ thuế hướng dẫn.

Thuế môn bài là một loại thuế thu một năm một lần nhằm mục đích kiểm kê, kiểm soát và phân loại các cơ sở sản xuất, kinh doanh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA