Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế môn bài"

• Thread starter ngochb
  • Ngày gửi
T

thanhkk0102

Guest
12/1/10
4
0
0
35
quảng tri
Mức thuế Môn bài tối đa

Hi các anh chị.
Em đọc trong các thông tư thì thấy thuế môn bài cao nhất hiện nay là 3tr.
Cho em hỏi là có trường hợp nào thuế môn bài cao hơn 3tr ko?
Chỉ dùm em với.
Thanks các anh chị!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VANMANH88

VANMANH88

Trung cấp
7/11/11
59
0
0
35
nam định
1 số thắc mắc về thuế môn bài

Cả nhà ơi giúp mình trả lời BÁI 31/1 hàng năm các doanh nghiệp phải nộp thuế môn bài.Doanh nghiệp mình đã lập tờ khai thuế môn bài từ năm trước rùi.mình nghe nói tờ khai thuế môn bài chỉ phải lập 1 lần còn những năm tiếp theo không phải lập nữa.Vậy mình nghe nói trước khi nộp thuế môn bài thì kế toán thuế phải làm giấy đề nghị nộp thuế môn bài trình xếp ký sau đó chuyển đến chi cục thuế phải không nhỉ.Nếu đúng vậy thì cả nhà ai có mẫu giấy đề nghị đó cho mình nha.Tại mình cũng mới ra trường lên mọi thứ con chưa hiểu lắm.Mong cả nhà giúp mình trả lời câu hỏi này nha.Mình thank nhiều.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: 1 số thắc mắc về thuế môn bài

Cả nhà ơi giúp mình trả lời BÁI 31/1 hàng năm các doanh nghiệp phải nộp thuế môn bài.Doanh nghiệp mình đã lập tờ khai thuế môn bài từ năm trước rùi.mình nghe nói tờ khai thuế môn bài chỉ phải lập 1 lần còn những năm tiếp theo không phải lập nữa.Vậy mình nghe nói trước khi nộp thuế môn bài thì kế toán thuế phải làm giấy đề nghị nộp thuế môn bài trình xếp ký sau đó chuyển đến chi cục thuế phải không nhỉ.Nếu đúng vậy thì cả nhà ai có mẫu giấy đề nghị đó cho mình nha.Tại mình cũng mới ra trường lên mọi thứ con chưa hiểu lắm.Mong cả nhà giúp mình trả lời câu hỏi này nha.Mình thank nhiều.

1.Tờ khai môn bài chỉ lập 1 lần, những năm sau không cần phải lập nếu trong những năm sau DN không có thay đổi về vốn trên chứng nhận ĐKKD.

2. Nộp thuế môn bài có nhiều cách: chuyển khoản qua ngân hàng, nộp TM trực tiếp tại kho bạc,.. không có vụ "Giấy đề nghị nộp MB" và chuyển giấy tờ gì trong việc nộp tiền thuế MB đến cho CQ thuế.

VANMANH88

VANMANH88

Trung cấp
7/11/11
59
0
0
35
nam định

Mình cám ơn bạn nhiều nha.Vậy bạn cho mình hỏi luôn vậy mình có phải làm giấy đề nghị để nộp thuế môn bài trình xếp ký.Để kế toán có căn cứ để hạch toán khoản chi này không bạn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Mình cám ơn bạn nhiều nha.Vậy bạn cho mình hỏi luôn vậy mình có phải làm giấy đề nghị để nộp thuế môn bài trình xếp ký.Để kế toán có căn cứ để hạch toán khoản chi này không bạn.

Căn cứ hạch toán khoản nộp MB là chứng từ ngân hàng (nếu CK), Giấy nộp tiền (nếu nộp TM tại kho bạc). Riêng giấy đề nghị như bạn nói thì lập hay không tuỳ vào yêu cầu quản lý nội bộ của Cty bạn mà thôi.

B

blossom26

Guest
28/3/11
3
0
0
tp.hcm
Ðề: Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế môn bài"

Mọi người cho mình hỏi, khi nộp thuế môn bài cho năm nay sẽ định khoản
N642
C 3338
nộp tiền N111
C 3338
Như vậy tiền thuế môn bài được xem là CP của dn, giả sử trong năm DN ko phát sinh doanh thu thì đến cuối năm khoản CP đó sẽ được chuyển vào 142 đúng ko ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Mọi người cho mình hỏi, khi nộp thuế môn bài cho năm nay sẽ định khoản
N642
C 3338
nộp tiền N111
C 3338
Như vậy tiền thuế môn bài được xem là CP của dn, giả sử trong năm DN ko phát sinh doanh thu thì đến cuối năm khoản CP đó sẽ được chuyển vào 142 đúng ko ?
Cuối kỳ Kết chuyển 642 về 911 để xác định lỗ.

Q

quynh69

Sơ cấp
26/4/11
3
0
0
BN

Anh chị cho em hỏi: Công ty em mới thay đổi đăng ký kinh doanh thay đổi vốn điều lệ từ 10tỉ lên 30 tỉ vào đầu tháng 12 này, vậy công ty em có phải nộp thuế môn bài 1.500.000 cho năm 2011 này nữa không, và thủ tục nộp như thế nào ạ

vubinhanduong

vubinhanduong

Trung cấp

cho em hỏi về thuế môn bài:
Công ty em vốn điều lệ là 1tỷ thì bên em nộp thuế môn bài (bậc 04, tiểu mục: 1804. vậy cả nhà có thể cho em hỏi là tiểu mục: 1801 là của bậc 1 hay là của chi nhánh vậy ạh, vì công ty em có 2 chi nhánh, tổng một năm nộp: 3.000.000, hihi vì do bên e thuế đang kiểm tra lại tình hình nộp thuế môn bài của Cty.
cảm ơn cả nhà.

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi

Chào mọi người
Tháng 5/2011, công ty mình tăng vốn từ 300 triệu lên 800 triệu và thành lập thêm 1 địa điểm kinh doanh (1 chi nhánh hạch toán phụ thuộc) nhưng mình lại không làm tờ khai thuế môn bài 2012 theo thông tư 28. Vậy mình sẽ bị phạt như thế nào. Mình phải làm thế nào bậy giờ,Mong mọi người giúp. mình đã nộp thuế môn bài 2012 là 2 triệu rồi

M

Mr Bean

Guest
8/3/11
18
0
0
Hà Nội

Mọi người cho mình hỏi: năm 2012 có phải làm tờ khai thuế môn bài 01/MBAI nộp cho chi cục thuế không? Xin cám ơn

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi

Nếu bạn không thay đổi vốn điều lệ thì không phải làm tờ khai chỉ nộp thuế thôi

H

hagiang274

Sơ cấp
14/7/09
15
0
0
Hà Nội

Các anh chị cho em hỏi 1 chút với ạ. Em muốn nộp thuế môn bài, nhưng cty em chưa có tài khoản ngân hàng, vậy có thể mang trực tiếp lên kho bạc nộp đc ko hay phải mang tiền ra ngân hàng chuyển. Và nếu phải chuyển thì anh chị cho em xin số tài khoản của kho bạc nhà nước quận Cầu Giấy HN với ạ. Em cảm ơn nhiều nhiều

luckygirl85

luckygirl85

Obstinate Lucky
7/3/06
867
6
18
39
Quán nem chua rán Bà Già

Các anh chị cho em hỏi 1 chút với ạ. Em muốn nộp thuế môn bài, nhưng cty em chưa có tài khoản ngân hàng, vậy có thể mang trực tiếp lên kho bạc nộp đc ko hay phải mang tiền ra ngân hàng chuyển. Và nếu phải chuyển thì anh chị cho em xin số tài khoản của kho bạc nhà nước quận Cầu Giấy HN với ạ. Em cảm ơn nhiều nhiều

Nêu cty bạn chưa có TK NH thì bạn mang tiền mặt đi nộp vào kho bạc hoặc các ngân hàng có đăng ký thu NSNN. Còn ở địa điểm nào thì bạn hỏi CCT là rõ nhất.

D

duchuong8082

Guest
4/1/12
5
0
0
Bình Phước

CHÀO CÁC ẠNH CHỊ?

Cho em hỏi cty em có vốn điều lệ 5 tỷ đồng vậy em đóng thuế môn bài ở mức nào?
em không biết lá đóng bậc 3 hay bậc 2?mong các anh chị giúp đở

em cảm ơn nhiều!

T

tieuthunhaque1512

Guest
17/12/10
4
0
1
HN

Bạn mang TM trực tiếp đến NH NN & PTNT số 99 Trần Đăng Ninh - Cầu Giấy mà nộp nhé. Vào đấy xin Giấy nộp tiền vào NS ra ngoài kê khai rùi vào nộp tiền là xong. ok

EM CÓ THÊM CÂU HỎI, CÁC BÁC XEM GIÚP E VỚI .
E có làm giúp 2 Cty xin tạm ngừng hoạt động rùi và được châp nhận. 1cty là đến 26/6/2012 và 1 cty là 15/10/2012. Các bác cho e hỏi là ở cả 2 cty e có phải nộp thuế MB 2012 ko? Vì e có hỏi 1 luật sư thì được biết ngừng hoạt động đến trước 30/6/2012 thì ko phải nộp còn sau 30/6/2012 thì phải nộp. Mà e cũng đang phân vân ko bít có phải làm tờ khai thuế MB ko nữa. Chỉ giúm e với các bác nhé vì sắp nghỉ tết đến nơi rùi. cty 26/6 thì bên Cầu Giấy còn cty kia bên Ba Đình. Thank các bác nhìu nhìu .

Sửa lần cuối:
C

cnguyen

Guest
23/4/08
21
0
1
HCMC

Năm trước mình nộp thuế môn bài mà bị sai tiểu mục. Các bạn chỉ giúp mình cách điều chỉnh. Và giúp mình cách tra các khoản mục tiểu mục thuế môn bài, riêng các loại khác thì có hướng dẫn ở footnote cuối trang. Cảm ơn các bạn nhiều.

C

cnguyen

Guest
23/4/08
21
0
1
HCMC

Mình đã tìm được QĐ 33/2008/QĐ-BTC ngày 02/06/2008 rồi.

A

anna89

Sơ cấp
25/6/11
30
0
6
tp.hcm

mọi người cho mình hỏi
công ty mình tăng vốn điều lệ công ty tư 1 tỷ lên 4 tỷ đồng 09/02/2012 thì chỉ cần nộp tờ khai thuế môn bài trong năm 2012 hay pải làm gì nữa
cảm ơn mọi người!

tangtoc

tangtoc

Guest
25/12/07
114
0
0
hải phòng

làm tờ khai thuế môn bài thôi, còn tiền thuế môn bài của năm 2012 bạn vẫn nộp theo bậc 4 của 1 tỷ nhé, do cty bạn thay đổi vốn trong năm 2012. bạn có thể tìm các văn bản quản lý thuế 2011 có đề cập tới điều này

sang năm 2013 thì nộp tiền theo bậc 3 của 4 tỷ (nếu trong năm nay không thay đổi vốn nữa)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA