Mỗi tuần một chuyên đề

Lỗ được chuyển trong kỳ trên TK tạm tính qúy 2

• Thread starter winter79
  • Ngày gửi
W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Quý 1 mình bị lỗ nên k phải đóng thuế TNDN, vậy sang qúy 2 này ngay mục [15]: LỖ ĐƯỢC CHUYỂN TRONG KỲ ở TK 01A/TNDN mình có điền số liệu gì vào k?

Giúp mình với nha, cảm ơn cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
lỗ quý I bạn ko được đưa vào quý II nha. Bạn chỉ được phép chuyển lỗ theo niên độ kế toán năm thôi. còn kỳ II bạn lời thì phải tạm nộp thôi.

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
lỗ quý I bạn ko được đưa vào quý II nha. Bạn chỉ được phép chuyển lỗ theo niên độ kế toán năm thôi. còn kỳ II bạn lời thì phải tạm nộp thôi.
Mình có thắc mắc thế này nhé, nếu ko được chuyển QI sang QII , thì nếu QI lỗ 2t, QII lời 3t và đi đóng thuế phần này, QIII lỗ 4T, QIV lời 6t và cũng đi đóng thuế, như vậy cuối năm tổng kết lại mình lời 3t, vậy phần lỗn QI và QIII xin hỏi mình sẽ chuyển đi như thế nào sang năm kế tiếp, vì rõ ràng tổng kết là mình lời mà, cám ơn.

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
Mục [15] Lỗ được chuyển trong kỳ, mình cũng chưa hiểu lắm
Quý I Cty mình lỗ, quý II lãi tương đối. Khi làm thuế TN tạm tính mình chuyển số lỗ quý I sang quý II, và nộp 1 khoản tiền thuế TN vào kho bạc.
Nếu như ko được chuyển lỗ mà mình thì đã chuyển rùi thì cơ quan thuế có sờ tới ko nhỉ? hixhix

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN

Bạn không nhìn tờ khai tạm tính thuế TNDN mẫu 01A/TNDN đó sao . Có phần lỗ được chuyển trong kì . vậy lỗ bạn vẫn được chuyển trong kì bình thường bạn nhé :015:

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bạn không nhìn tờ khai tạm tính thuế TNDN mẫu 01A/TNDN đó sao . Có phần lỗ được chuyển trong kì . vậy lỗ bạn vẫn được chuyển trong kì bình thường bạn nhé :015:
Căn cứ vào đâu mà bạn nói thế nhỉ ?
Lỗ được chuyển trong kỳ là phần lỗ bản đã đăng ký chuyển lỗ cùng qtoán thuế TNDN cuối năm => trong năm chưa qtoán nên bạn ko đc chuyển lỗ của quý trước vào quý sau.
Ko biết đã có văn bản nào cho phép chuyển lỗ của quý trước vào quý sau chưa ? nếu bạn nào có văn bản đó rùi thì up lên cho mọi người cùng biết nhé. Còn đường link của bạn ở trên chỉ là công văn hướng dẫn thôi chứ ko phải văn bản quy phạm pháp luật. Thanks

Sửa lần cuối:
snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
Căn cứ vào đâu mà bạn nói thế nhỉ ?
Lỗ được chuyển trong kỳ là phần lỗ bản đã đăng ký chuyển lỗ cùng qtoán thuế TNDN cuối năm => trong năm chưa qtoán nên bạn ko đc chuyển lỗ của quý trước vào quý sau.
Ko biết đã có văn bản nào cho phép chuyển lỗ của quý trước vào quý sau chưa ? nếu bạn nào có văn bản đó rùi thì up lên cho mọi người cùng biết nhé. Còn đường link của bạn ở trên chỉ là công văn hướng dẫn thôi chứ ko phải văn bản quy phạm pháp luật. Thanks

Các bạn vào nđây tham khảo nhé !

http://www.hcmtax.gov.vn/UserFiles/F... quý(1).doc

T

thiemvts

Guest
16/2/06
4
0
0
Vũng Tàu
Đường dẫn bi hư rồi, không coi được, không biết bây giờ chuyển lỗ như thế nào

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com

Nếu bạn chuyển lỗ từ quý I sang quý II nghĩa là bạn đã khẳng định những chi phí và doanh thu của quý I là hợp lý!vấn đề doanh thu và chi phí có hợp lý hay không được thường dc xác định khi quyết toán thuế năm!
Nếu chuyển như thế có thể cq thuế sẽ sớm hỏi thămbạn đó và 1 điều nữa là theo thông tư 130: số lỗ đc chuyển trong kỳ là số lỗ sau khi quyết toán năm !

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nếu bạn chuyển lỗ từ quý I sang quý II nghĩa là bạn đã khẳng định những chi phí và doanh thu của quý I là hợp lý!vấn đề doanh thu và chi phí có hợp lý hay không được thường dc xác định khi quyết toán thuế năm!
Nếu chuyển như thế có thể cq thuế sẽ sớm hỏi thămbạn đó và 1 điều nữa là theo thông tư 130: số lỗ đc chuyển trong kỳ là số lỗ sau khi quyết toán năm !

Hướng dẫn của HTKK về TNDN tạm tính:
- Chỉ tiêu [15] - Lỗ được chuyển trong kỳ là số lỗ của kỳ trước và lỗ của các năm trước chuyển sang theo qui định của pháp luật thuế.

Kỳ trước ở đây được hiểu là của quí trước.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Kỳ trước ở đây được hiểu là của quí trước.

Công văn của TCT thành phố HCM Số : 10806/CT – TTHT: V/v Hướng dẫn kê khai thuế TNDN tạm tính quý theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC
Thí dụ 1 : Công ty TNHH An Khang có số liệu ghi nhận thực tế phát sinh trong quý 3/2008 như sau :
- Tổng doanh thu thực tế phát sinh chưa có thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ bán ra (bao gồm: doanh thu bán hàng hóa và cung cấp dịch vụ, doanh thu hoạt động tài chính và thu nhập khác ) ghi nhận trên sổ sách kế toán : 10.000.000.000 đồng
- Chi phí thực tế phát sinh (bao gồm: Chi phí sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ; Chi phí hoạt động tài chính và các khoản chi phí khác) ghi nhận trên sổ sách kế toán : 10.200.000.000 đồng
- Các khoản chi phí không hợp pháp theo quy định của Luật Thuế TNDN : 900.000.000 đồng
- Trong quý 3/2008 có nhận được khoản thu nhập được chia từ thu nhập sau thuế của hoạt động góp vốn cổ phần liên doanh trong nước : 50.000.000 đồng
Biết rằng : Lỗ của năm 2007 đăng ký chuyển vào năm 2008 là : 200 triệu, đã chuyển vào quý 1/2008 là 70 triệu và quý 2 năm 2008 lại phát sinh lỗ là : 20 triệu . Năm 2008 là năm Cty được hưởng thuế suất thuế TNDN ưu đãi 20% và được giảm 50% số thuế TNDN phải nộp .

Tờ khai thuế TNDN tạm nộp quý 3 năm 2008 của Cty TNHH An Khang được lập như sau :
+ Chỉ tiêu [15] - lỗ được chuyển trong kỳ : lỗ năm 2007 đăng ký kế hoạch chuyển lỗ vào năm 2008 : 200 triệu ; đã chuyển trong quý 1 là 70 triệu, quý 2 phát sinh lỗ : 20 triệu , như vậy còn được chuyển trong quý 3/2008 : 150 triệu ( 200 triệu – 70 triệu + 20 triệu)
+ Chỉ tiêu [18] – Thuế TNDN dự kiến miễn giảm : năm 2008 doanh nghiệp đang được hưởng thuế suất thuế TNDN : 20% và được giảm 50% số thuế TNDN phải nộp : Ưu đãi về thuế suất : 40 triệu (500 tr x 28% - 500 tr x 20%); ưu đãi về giảm thuế TNDN : 50 triệu (500 x 20% x 50% ); tổng cộng thuế TNDN miễn giảm : 90 triệu

Theo vd trên thì số lỗ̃ chuyển từ quý II sang quý III, nhưng đây là công văn hướng dẫn của TCT thành phố HCM, hiện tại ngoài Hà Nội mình vẫn chưa thấy cv nào huớng dẫn cụ thể về vấn này?

Q

quynhna

Sơ cấp
10/8/09
17
0
0
47
da nang
Mình có thắc mắc thế này nhé, nếu ko được chuyển QI sang QII , thì nếu QI lỗ 2t, QII lời 3t và đi đóng thuế phần này, QIII lỗ 4T, QIV lời 6t và cũng đi đóng thuế, như vậy cuối năm tổng kết lại mình lời 3t, vậy phần lỗn QI và QIII xin hỏi mình sẽ chuyển đi như thế nào sang năm kế tiếp, vì rõ ràng tổng kết là mình lời mà, cám ơn.

Mình cũng có cùng thắc mắc giống bạn đấy. Có cao nhân nào giải đáp vấn đề này cho triệt để
không giúp mình với

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
Mình cũng đang thắc mắc vấn đề này. mong mọi người giúp đỡ. chuẩn bị hết tháng roài

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
Mình cũng có cùng thắc mắc giống bạn đấy. Có cao nhân nào giải đáp vấn đề này cho triệt để
không giúp mình với

Phần này theo mình biết, khi quyết toán thuế cuối năm bạn lời. vậy làm gì còn lỗ nưa mà chuyển. Sang năm mới bạn ko đc chuyển lỗ, vì thực chất cty bạn lời 3t.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
không giúp mình với
Những tờ khai quý chỉ là tạm tính đến cuối năm bạn xác định lại số đó mới đúng và cty bạn lời 3tr thì phải nộp thuế rồi làm gì còn lỗ đâu mà chuyển đi dâu đc nữa.

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
nếu quý 1 lỗ 70tr, quý 2 lãi 40tr vậy trong chỉ tiêu 15: số lỗ đc chuyển troing kì là: 70tr hay 40tr?
thanhs

T

thien1tv

Guest
19/5/10
10
0
0
Hà Nội
Mọi người cho tôi hỏi: Năm 2009 cty tôi lỗ, Quý I/2010 lỗ, Quý II/2010 lãi. Vậy tôi có được chuyển lỗ năm 2009 và Quý I/2010 sang quý II/2010 không? (Lãi Quý II cao hơn tổng năm 2009 + Lỗ Quý I). Hay là tôi chỉ được chuyển lỗ của Quý I/2010, còn năm 2009 thì để quyết toán cuối năm chuyển lỗ? (Năm 2010 có lãi). Cảm ơn mọi người nhiều!

N

Nguyen Van Gan

Cao cấp
9/7/08
205
1
0
Đồng Nai
Mọi người cho tôi hỏi: Năm 2009 cty tôi lỗ, Quý I/2010 lỗ, Quý II/2010 lãi. Vậy tôi có được chuyển lỗ năm 2009 và Quý I/2010 sang quý II/2010 không? (Lãi Quý II cao hơn tổng năm 2009 + Lỗ Quý I). Hay là tôi chỉ được chuyển lỗ của Quý I/2010, còn năm 2009 thì để quyết toán cuối năm chuyển lỗ? (Năm 2010 có lãi). Cảm ơn mọi người nhiều!

Trong trường hợp này chuyển tất cả

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA