Mỗi tuần một chuyên đề

Lỗ được chuyển trong kỳ trên TK tạm tính qúy 2

• Thread starter winter79
  • Ngày gửi
N

nguyenthanh09

Cao cấp
30/1/09
255
3
0
Hà Nội
Vấn đề này đã đc trao đổi khá nhiều lần.
Ý kiến của Tôi như sau: Lỗ khi quyết toán thuế năm 2009 có thể đc chuyển lỗ vào các quý của năm 2010 (với điều kiện các quý năm 2010 có lãi) nhưng Lỗ của các quý năm 2010 ko đc chuyển vào lãi của các quý 2010 (VD: quý I (2010) cty bạn Lỗ 100 triệu, QII công ty bạn lãi 200 triệu thì cũng ko đc chuyển số lỗ 100 triệu ở quý I sang quý II do lỗ quý I chỉ là số lỗ tạm tính).

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ý kiến của Tôi như sau: Lỗ khi quyết toán thuế năm 2009 có thể đc chuyển lỗ vào các quý của năm 2010 (với điều kiện các quý năm 2010 có lãi) nhưng Lỗ của các quý năm 2010 ko đc chuyển vào lãi của các quý 2010 (VD: quý I (2010) cty bạn Lỗ 100 triệu, QII công ty bạn lãi 200 triệu thì cũng ko đc chuyển số lỗ 100 triệu ở quý I sang quý II do lỗ quý I chỉ là số lỗ tạm tính).
Nghiên cứu lại:
Theo hướng dẫn của HTKK về TNDN tạm tính:
- Chỉ tiêu [15] - Lỗ được chuyển trong kỳ số lỗ của kỳ trước và lỗ của các năm trước chuyển sang theo qui định của pháp luật thuế.
...vậy kỳ trước ở đây là kỳ nào ?:wall:

Thông tư 60
3. Khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý:
.......
Trường hợp người nộp thuế không kê khai được chi phí thực tế phát sinh của kỳ tính thuế thì áp dụng Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01B/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.

=> kỳ tính thuế trong trường hợp này được hiểu là Quý => vẫn chuyễn lỗ bình thường (Lỗ được chuyển là lỗ lũy kế bao gồm lỗ của năm trước + lỗ phát sinh trong quý)

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
lỗ quý I bạn ko được đưa vào quý II nha. Bạn chỉ được phép chuyển lỗ theo niên độ kế toán năm thôi. còn kỳ II bạn lời thì phải tạm nộp thôi.

Bạn tư vấn như thế là sai rồi, bạn có thể tham khảo hướng dẫn ngay trong phần HTKK
Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế

- Chỉ tiêu [13] - Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế, chỉ tiêu này phản ánh toàn bộ các điều chỉnh về doanh thu hoặc chi phí được ghi nhận theo chế độ kế toán, nhưng không phù hợp với quy định của Luật thuế TNDN, làm tăng tổng lợi nhuận phát sinh của cơ sở kinh doanh, ví dụ như: chi phí khấu hao TSCĐ không đúng quy định, Chi phí lãi tiền vay vượt mức khống chế theo quy định, chi phí không có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định, các khoản thuế bị truy thu và tiền phạt về vi phạm hành chính đã tính vào chi phí, chi phí không liên quan đến doanh thu, thu nhập chịu thuế TNDN ...

- Chỉ tiêu [14] - Điều chỉnh giảm lợi nhuận theo pháp luật thuếphản ánh tổng số tiền của tất cả các khoản điều chỉnh dẫn đến giảm lợi nhuận phát sinh trong kỳ tính thuế như: lợi nhuận từ hoạt động không thuộc diện chịu thuế TNDN, giảm trừ các khoản doanh thu đã tính thuế quý trước, chi phí của phần doanh thu điều chỉnh tăng ...

- Chỉ tiêu [15] - Lỗ được chuyển trong kỳ là số lỗ của kỳ trước và lỗ của các năm trước chuyển sang theo qui định của pháp luật thuế.

- Chỉ tiêu [16] - Thu nhập chịu thuế được xác định bằng lợi nhuận phát sinh trong kỳ cộng với (+) điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế trừ đi (-) điều chỉnh giảm lợi nhuận theo pháp luật thuế và trừ đi (- ) lỗ được chuyển trong quý.

cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???

Ý 1 được chấp nhận, ý 2 sai bét.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Mẫu quyết toán thuế TNDN hiện nay ghi là: Tờ khai tự quyết toán thuế thu nhập DN, ,các năm trước đó ghi là: Tờ khai quyết toán thuế thu nhập DN
Vấn đề này khác nhau ở chỗ nào vậy các bạn???:wall::wall:

C

congdung

Sơ cấp
1/7/08
27
0
1
43
HCM
Nói có sách mách có chứng đây: Mọi người đọc link dưới đây sẽ rõ:

http://hcmtax.gov.vn/News1.aspx?itermid=3381

Tóm tắt như sau:

CV số 10806/CT-TTHT ngày 25/10/2007 của Cục thuế TP hướng dẫn chỉ tiêu [15] bao gồm số lỗ các năm trước và số lỗ của các quý tạm tính trong năm

CV 1534/TCT-CS ngày 07/05/2010 của Tổng Cục thuế: "Không được chuyển lỗ của các quý trong năm" mà chỉ được chuyển lỗ năm trước vào thôi

Để thực hiện thống nhất, đúng quy định Cục thuế TP HCM đã ra thông báo ngày hôm nay 21/07/2010 thông nhất như sau:

CV số: 4603/CT-TTHT ngày 21/07/2010 của Cục thuế TPHCM : : “Số lỗ được chuyển vào kỳ này theo quy định của Luật Thuế TNDN, bao gồm số lỗ của các năm trước đăng ký kế hoạch chuyển lỗ vào năm nay, không chuyển số lỗ giữa các quý trong năm”.

Như vậy công văn số 10806 đã bị bãi bỏ nha bà kon

Nội dung toàn văn:

TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.HỒ CHÍ MINH
Số: 4603 / CT-TTHT
CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

TP.HCM, ngày 21 tháng 7 năm 2010
V/v : chuyển lỗ giữa các quý trong năm

Kính gửi: Người nộp thuế trên địa bàn TP.Hồ Chí Minh
Ngày 25/10/2007 Cục Thuế TP đã có Công văn số 10806/CT-TTHT về việc hướng dẫn kê khai thuế TNDN tạm tính quý theo Thông tư 60/2007/TT-BTC. Tại Mục I có hướng dẫn chỉ tiêu [15] Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC : “Số lỗ được chuyển vào kỳ này theo quy định của Luật Thuế TNDN, bao gồm số lỗ của các năm trước đăng ký kế hoạch chuyển lỗ vào năm nay và số lỗ của các quý trước trong năm”;
Ngày 07/05/2010 Tổng Cục Thuế có Công văn số 1534//TCT-CS về việc kê khai và quyết toán thuế TNDN (bản photo đính kèm) hướng dẫn : “...không được chuyển lỗ của các Quý trong năm 2009 vào ngay các Quý tiếp theo cũng của năm 2009”.
Để việc thực hiện được thống nhất, đúng quy định, Cục Thuế TP thông báo đến Người nộp thuế để thực hiện việc chuyển lỗ theo hướng dẫn của Tổng Cục Thuế tại Công văn 1534/TCT-CS nêu trên; cụ thể tại chỉ tiêu [15] Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC : “Số lỗ được chuyển vào kỳ này theo quy định của Luật Thuế TNDN, bao gồm số lỗ của các năm trước đăng ký kế hoạch chuyển lỗ vào năm nay, không chuyển số lỗ giữa các quý trong năm”.
Cục Thuế thông báo để Người nộp thuế biết và thực hiện. Các văn bản hướng dẫn trước đây không phù hợp với hướng dẫn của Tổng Cục Thuế tại Công văn 1534/TCT-CS đều bãi bỏ.
Nơi nhận:
- Như trên;
- Tổng Cục Thuế (để báo cáo);
- Lãnh đạo Cục Thuế;
- Các phòng thuộc Cục Thuế;
- Các CCT quận, huyện;
- Web;
- Lưu (HC-TTHT) KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG

Đã ký

Nguyễn Trọng Hạnh

Sửa lần cuối:
cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???
Nói có sách mách có chứng đây: Mọi người đọc link dưới đây sẽ rõ:

http://hcmtax.gov.vn/News1.aspx?itermid=3381

Tóm tắt như sau:

CV số 10806/CT-TTHT ngày 25/10/2007 của Cục thuế TP hướng dẫn chỉ tiêu [15] bao gồm số lỗ các năm trước và số lỗ của các quý tạm tính trong năm

CV 1534/TCT-CS ngày 07/05/2010 của Tổng Cục thuế: "Không được chuyển lỗ của các quý trong năm" mà chỉ được chuyển lỗ năm trước vào thôi

Để thực hiện thống nhất, đúng quy định Cục thuế TP HCM đã ra thông báo ngày hôm nay 21/07/2010 thông nhất như sau:

CV số: 4603/CT-TTHT ngày 21/07/2010 của Cục thuế TPHCM : : “Số lỗ được chuyển vào kỳ này theo quy định của Luật Thuế TNDN, bao gồm số lỗ của các năm trước đăng ký kế hoạch chuyển lỗ vào năm nay, không chuyển số lỗ giữa các quý trong năm”.

Như vậy công văn số 10806 đã bị bãi bỏ nha bà kon

Nội dung toàn văn:

TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.HỒ CHÍ MINH
Số: 4603 / CT-TTHT
CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

TP.HCM, ngày 21 tháng 7 năm 2010
V/v : chuyển lỗ giữa các quý trong năm

Kính gửi: Người nộp thuế trên địa bàn TP.Hồ Chí Minh
Ngày 25/10/2007 Cục Thuế TP đã có Công văn số 10806/CT-TTHT về việc hướng dẫn kê khai thuế TNDN tạm tính quý theo Thông tư 60/2007/TT-BTC. Tại Mục I có hướng dẫn chỉ tiêu [15] Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC : “Số lỗ được chuyển vào kỳ này theo quy định của Luật Thuế TNDN, bao gồm số lỗ của các năm trước đăng ký kế hoạch chuyển lỗ vào năm nay và số lỗ của các quý trước trong năm”;
Ngày 07/05/2010 Tổng Cục Thuế có Công văn số 1534//TCT-CS về việc kê khai và quyết toán thuế TNDN (bản photo đính kèm) hướng dẫn : “...không được chuyển lỗ của các Quý trong năm 2009 vào ngay các Quý tiếp theo cũng của năm 2009”.
Để việc thực hiện được thống nhất, đúng quy định, Cục Thuế TP thông báo đến Người nộp thuế để thực hiện việc chuyển lỗ theo hướng dẫn của Tổng Cục Thuế tại Công văn 1534/TCT-CS nêu trên; cụ thể tại chỉ tiêu [15] Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC : “Số lỗ được chuyển vào kỳ này theo quy định của Luật Thuế TNDN, bao gồm số lỗ của các năm trước đăng ký kế hoạch chuyển lỗ vào năm nay, không chuyển số lỗ giữa các quý trong năm”.
Cục Thuế thông báo để Người nộp thuế biết và thực hiện. Các văn bản hướng dẫn trước đây không phù hợp với hướng dẫn của Tổng Cục Thuế tại Công văn 1534/TCT-CS đều bãi bỏ.
Nơi nhận:
- Như trên;
- Tổng Cục Thuế (để báo cáo);
- Lãnh đạo Cục Thuế;
- Các phòng thuộc Cục Thuế;
- Các CCT quận, huyện;
- Web;
- Lưu (HC-TTHT) KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG

Đã ký

Nguyễn Trọng Hạnh

Đây là Cục thuế TP Hồ Chí Minh hướng dẫn, thế còn Hà Nội thì sao? Ai có thông tin gì không cho anh em biết với

C

cuongco

Trung cấp
18/9/08
52
0
0
BG
Cuối cùng thì ai đúng ai sai đây, loạn hết cả lên. Cho mình hỏi là: công ty mình thành lập t11/2009 nên được gộp BCTC sang 2010. Về tờ khai thuế TNDN Quý 4/2009 cty mình lỗ, quý 1/2010 vẫn lỗ, sang quý 2/2010 thì có lãi, vậy mình có được chuyển lỗ của Q4/2009 + Q1/2010 sang quý 2/2010 hay không? Một vấn đề nữa là Q1/2010 mình vẫn chưa kê hết chi phí thì sang Q2/2010 mình có được điều chỉnh vào mục 14 của tờ khai thuế TNDN tạm tính không? Mong mọi người tư vấn giúp, thanks!!!

T

thien1tv

Guest
19/5/10
10
0
0
Hà Nội
Mọi người cho tôi hỏi: Năm 2009 cty tôi lỗ, Quý I/2010 lỗ, Quý II/2010 lãi. Vậy tôi có được chuyển lỗ năm 2009 và Quý I/2010 sang quý II/2010 không? (Lãi Quý II cao hơn tổng năm 2009 + Lỗ Quý I). Hay là tôi chỉ được chuyển lỗ của Quý I/2010, còn năm 2009 thì để quyết toán cuối năm chuyển lỗ? (Năm 2010 có lãi). Cảm ơn mọi người nhiều!

Vẫn nội dung này, tôi được 1 cán bộ thuế Thanh Xuân tư vấn (Vì cty tôi thuộc CC thuế Thanh Xuân quản lý), hỏi trực tiếp CB thuế CC mình cho chắc ăn, ai dè kết quả:
1. Được chuyển lỗ tất cả.
2. Điều kiện: Lỗ năm 2009 phải được chuyển luôn sang Quý I/2010.
Lý nào lại thế nhỉ? Quý I/2010 lỗ mà sao được chuyển lỗ đây? ACE nghĩ sao về vấn đề này ạ?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Chốt lại vấn đề về việc chuyển lỗ giữa các quý nếu bạn nào làm ở TP. HCM như sau
Công văn 4603 mới nhất ngày 21/7/2010 của phòng tuyên truyền hỗ trợ cục thuế TP. HCM

Không biết các tỉnh khác có giống TP. HCM không?
Thân

Đính kèm

• 4603-2010 CT-TTHT khong chuyen lo giua cac quy.doc
    38.5 KB · Lượt xem: 52
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Thân
Mỗi tỉnh mỗi khác, nên tốt nhất vẫn là hỏi trực tiếp cán bộ quản lý thuế của doanh nghiệp!!Thành phố HCM còn có công văn hướng dẫn chứ HN mình tìm mãi mà không thấy??

P

pinkbong

Guest
9/5/09
24
0
0
hanoi
Theo nhu mình hay làm và mình hiểu thì mình cũng chuyển toàn bộ số lỗ của kỹ trước vào quý 2 bạn ah

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
Hum nay mình nhận được điện thoại của ng quản lý thuế, nói là phải làm lại tờ khai tạm tính thuế TNDN vì mình làm sai. Lý do: Không được chuyển lỗ giữa các quý.

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Quý 1 mình bị lỗ nên k phải đóng thuế TNDN, vậy sang qúy 2 này ngay mục [15]: LỖ ĐƯỢC CHUYỂN TRONG KỲ ở TK 01A/TNDN mình có điền số liệu gì vào k?

Giúp mình với nha, cảm ơn cả nhà.

cái này được chuyển mà.

T

traitimkho

Sơ cấp
30/12/08
31
0
0
HP
Thuế , thuế luôn đau đầu. Mỗi thành phố đã khác rồi nhưng mỗi chi cục thuế lại cũng khác. Mình ở quận Lê Chân - Hải Phòng. Người quản thuế của cty mình thì không cho mình làm LỖ ngay cả khi mình lỗ thực sự. Thuế TNDN tạm tính quý nào cũng phải đóng 1tr. Chán chết mấy ông bà thuế. Có lần mình làm thuế TNDN tạm tính 500ngàn liền bị yêu cầu làm lại nếu không không bán hoá đơn cho. Tốt nhất là làm theo yêu cầu mấy ông quản thuế mình cho khỏi mệt . Tranh cãi cũng vô ích thui.

H

huonghoaitan

Guest
21/12/09
15
0
0
tp.hcm
Theo kinh nghiệm mình đã từng làm, thì lỗ trong quý phát sinh trong năm được chuyển lỗ.Vì cuối năm lời quyết toán nộp thêm ko sao, nhưng nếu lỗ thì rất khó lấy lại tiền thuế đó.Công ty mình xin hoàn cả năm trời cuối cùng ko được gì cả.Và mình hỏi chi Cục thuế Q1, họ đồng ý chuyển lỗ quý trước.Còn chuyển lỗ của năm trước qua trog trường hợp quyết toán cuối năm thui.Vì tạm tính hàng quý là số tương đố ko cần chính xác tuyệt đối đâu bạn.Quan trọng là quyết toán cuối năm đó.Vậy nhé

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Chốt lại vấn đề về việc chuyển lỗ giữa các quý nếu bạn nào làm ở TP. HCM như sau
Công văn 4603 mới nhất ngày 21/7/2010 của phòng tuyên truyền hỗ trợ cục thuế TP. HCM

Thân

nhưng nhỡ chuyển rồi thì làm sao? phỉa làm sao bây giờ?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Cuối cùng thì ai đúng ai sai đây, loạn hết cả lên. Cho mình hỏi là: công ty mình thành lập t11/2009 nên được gộp BCTC sang 2010. Về tờ khai thuế TNDN Quý 4/2009 cty mình lỗ, quý 1/2010 vẫn lỗ, sang quý 2/2010 thì có lãi, vậy mình có được chuyển lỗ của Q4/2009 + Q1/2010 sang quý 2/2010 hay không? Một vấn đề nữa là Q1/2010 mình vẫn chưa kê hết chi phí thì sang Q2/2010 mình có được điều chỉnh vào mục 14 của tờ khai thuế TNDN tạm tính không? Mong mọi người tư vấn giúp, thanks!!!
Bạn đọc hết 4 trang này thì biết, tốt nhất bạn ở đâu thfi hỏi cơ quan quản lý thuế ở chỗ bạn xem có đc chuyển lỗ quý trước sang ko?
Còn vấn đề Q1 /2010 bạn chưa kê hết chi phí thì quý 2 bạn ko đc diều chỉnh ở chỉ tiêu 14 nhé, bạn có thể khai tăng chi phí ở chỉ tiêu 11 nên thôi mà nó cũng chỉ là tạm tính thôi mà ko cần chính xác.

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi
hix thế này chịu rồi chẳng biết thế nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA