Mỗi tuần một chuyên đề

Trích khấu hao Tài Sản Cố Định

• Thread starter HienTran08
  • Ngày gửi
S

subin170505

Sơ cấp
14/8/08
12
0
1
Ho Chi Minh
cho mình hỏi thêm, nếu đưa hết vào giá thành thì giá sp nâng lên cao quá, như vậy có được không? cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
cho mình hỏi thêm, nếu đưa hết vào giá thành thì giá sp nâng lên cao quá, như vậy có được không? cám ơn

Được chứ sao không. Giá thành cao thì đương nhiên là lãi sẽ giảm mà, mà muốn lãi tăng thì phải tăng số lượng sản phẩm hoặc có biện pháp .... nhìn chung đó là vấn đề của nhà quản trị.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Chào các bạn,số tiền trích khấu hao của DN mình hàng tháng là 12tr,do trong tháng SX ít nên số tiền KH mình không đưa hết vào 154 được ,còn lại 5tr cho mình hỏi phải hạch toán làm sao giúp mình với. mình chưa có kinh nghiệm

Bạn hiểu thế nào là Khấu hao TSCĐ? Khấu hao theo phương pháp đường thẳng là như thế nào?

S

subin170505

Sơ cấp
14/8/08
12
0
1
Ho Chi Minh
Bạn hiểu thế nào là Khấu hao TSCĐ? Khấu hao theo phương pháp đường thẳng là như thế nào?
Theo minh hiểu thì KH đường thẳng là tháng nào cũng trích đúng số tiền bạn đăng ký với thuế

K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
Khấu hao tài sản cố định

Chào các anh chị!
Anh chị cho em hỏi với. Phần Khấu hao tài sản cố định ở Cty em, em chưa tìm thấy một công văn nào báo cáo nên thuế về đăng ký KHTSCĐ ( Năm 2007 Cty em có mua một cái xe ô tô giá tầm 500 triệu).Chị kế toán trước cho Khấu hao là 6 năm. Như thế có được không? và em vẫn tiếp tục làm theo mức khấu hao đó được không ( mặc dù chưa có công văn đăng ký với cơ quan thuế)
Ah em cũng hỏi luôn là công cụ, dụng cụ nhỏ thì phân bổ thế nào? Em toàn phân bổ cho 6 tháng và 12 tháng mà không có một căn cứ nào cả.Anh chị giúp em với.

B

Bach Loan

Guest
7/1/07
4
0
0
43
Vinh Yen, Vinh Phuc
Bây giờ có quy định mới rồi, các đơn vị tự kê khai tự nộp nên không cần phải đăng ký KH TSCĐ với cơ quan thuế nữa. Xe ô tô trích khấu hao trong 6 năm thì cũng được không sao cả.

cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???
1. Viec mua moi TSCD (Cu the: Phuong tien van tai duong bo, theo quyet dinh so 206/2003/QD-BTC) ngay 12/12/2003 ve ban hanh che do quan ly, su dung va tinh trich khau hao. Khung thoi gian tu 6 - 10 nam). nen em co the van giu nguyen muc khau hao do cung duoc.

2. Em phai lap Bien ban giao nhan TSCD va bang dang ky muc khau hao luu cong ty (Co the nop co quan thue cho day du)

3. Ve CCDC em co the tinh phan bo nhieu lan, 50%, 100% khong van de gi dau...!

Chuc may man!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nếu DN áp dụng khấu hao theo đường thẳng thì số khấu hao không đổi trong suốt thời gian sử dụng hữu ích của tài sản, trừ khi có sự thay đổi về nguyên giá (hay ước tính giá trị thanh lý ước tính).

Nếu trong tháng số sản phẩm làm ra ít hơn công suất bình thường của máy móc thiết bị thì bạn vận dụng VAS 02: Chi phí khấu hao TSCĐ là chi phí sản xuất chung cố định, phần chi phí sản xuất chung cố định không phân bổ không đưa vào giá thành mà đưa vào chi phí SXKD trong kỳ (theo chế độ hiện hành đưa vào 632).

H

hieukt82

Guest
19/8/08
3
0
0
42
Thanh Hoa
Chào các anh chị!
Anh chị cho em hỏi. Công ty em kinh doanh VLXD. Nhưng Công ty có một chiếc xe ôtô không dung đến muốn bán đi. Vậy Công ty em có thể xuất hoá đơn được không ? Có cần phải khai báo gì với cơ quan thuế không? Anh chị giúp em với

M

MARIO

Trung cấp
28/7/08
62
0
6
Hồ Chí Minh
Chào các anh chị!
Anh chị cho em hỏi. Công ty em kinh doanh VLXD. Nhưng Công ty có một chiếc xe ôtô không dung đến muốn bán đi. Vậy Công ty em có thể xuất hoá đơn được không ? Có cần phải khai báo gì với cơ quan thuế không? Anh chị giúp em với

Vô tư - Bạn bán xe ôtô cứ xuất hóa đơn cho Người mua xe.

Hạch toán

Giảm tài sản cố định

Nợ TK 214 : Hao mòn lũy kế
Nợ TK 811 : Giá trị hao mòn còn lại
Có TK 211 : Nguyên giá TSCĐ

Tăng khoản thu nhập khác

Nợ TK 111,112,131 : Thu tiền ( VAT + Tiền bán xe ôtô)
Có TK 3331 : Thuế VAT đầu ra ( 10%)
Có TK 711 : Giá bán

Không phải báo cáo gì với cơ quan thuế.

Thân mến

V

vuxuan

Guest
19/8/08
2
0
0
Hà Nội
được em à. Bán xe có hợp đồng mua bán, xuất hoá đơn là được. Không cần báo cáo với cơ quan thuế vì khi kê khai đã có rùi mà.

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Chào các anh chị!
Bạn nên xem lại xem trường hợp của mình là thanh lý hay nhựng bán TSCĐ nhưng theo mình ô tô của bạn không dùng nữa là nhựng bán rồi, bạn làm đầy đủ thủ tục cần thiết như: Lập hội đồng định giá, Lập hợp đồng mua bán (để làm căn cứ xuất hóa đơn), biên bản giao nhận tài sản cố định.... Còn về hạch toán thì như bạn MARIO là quá ok rồi bạn nhé!

K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
Mình cũng đang có một thắc mắc. Mong các thành viên kế toán chỉ bảo.Bên mình vừa mua một cái máy fax trị giá 2.960.000 vào ngày 10/09/2008 dùng cho văn phòng.Mình biết khấu hao TSCĐ là theo quy tắc tính tròn ngày vậy CCDC thì có tính theo nguyên tắc tròn ngày không( nếu tính tròn ngày là 19 ngày ah) và Phân bổ CCDC này trong thời gian bao lâu

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Phải trích khấu hao đúng theo QĐ 206 . Chi phí khấu hao để tính TNCT phải đúng TT 134 đó.
Giả định năm 2008, DN đang thời kỳ miễn thuế mà không khấu hao. Đến năm có nộp thuế TNDN mà tăng trích khấu hao thì Nhà nước sẽ mất đi khoản thuế TNDN tương ứng với số trích khấu hao tăng đó.
Bạn phải đăng ký phương pháp trích khấu hao cho phù hợp với tình hình kinh doanh của DN.
Chào
Bạn nói không sai. Chế độ quy định tiền khấu hao tại QĐ 206, khi tính chi phí khấu hao để tính TNCT dĩ nhiên phải dựa vào QĐ 206. Tuy nhiên về mặt nội bộ DN vẫn có thể xác định chi phí khấu hao nhiều hơn hoặc ít hơn, bởi thế mới có chuyện xuất hiện 8212 bên cạnh 8211. Bạn tham khảo thêm thông tư hướng dẫn về thuế TNDN hoãn lại .

C

cozen

Guest
2/2/07
10
0
0
39
Ha Noi
360.yahoo.com
Trích KHTSCD như thế nào cho hợp lý

Cả nhà ơi, giúp mình với. Mình mới làm KT và cũng mới vào cty nước ngoài này làm nên có nhiều điều chưa rõ nhưng ko biết hỏi ai và p? xử lý ntn cả (vì cty minh chưa có KT trưởng, các KT # như m cũng thế, đang rất lung túng)
Bên mình có nhập 1 Dây truyền SX về (trong đó có rất nhiều bộ phận được tách ra ghi trên HĐ, nhưng trên TKNK và trong HĐ cũng thì ko thể hiện chi tiết giá trị của từng bộ phận đó mà chỉ thể hiện tổng giá Dây truyền là hơn 9 tỷ thôi) (Dây truyền đã đc sử dụng trên 80% rồi.
- Bây giờ mình phải trích KH là bao nhiêu năm cho dây truyền đó là hợp lý đây. (Vì gtrị của nó lớn)
- Chi phí nhập về rất nhiều: Tiền kiểm hàng là 22tr; Hải quan cảng là 300 ngh; Phí nâng hạ là 2,5 tr; Phí D.O và chứng từ là 5 tr; phí lưu cont là 6,5 tr; phụ phí THC+PCS là 8,2 tr; Phí vận chuyển là 13,3 tr; phí dỡ hàng 11,5tr; phí # là 44 tr. (Mình thấy trong tờ thanh toán chi phí cho TK đó ghi như vậy, đấy là còn lược bớt đi đấy) vậy khi trích KH TSCD mình có công tổng các CF này vào thành NG TSCD đó để tính KH ko? mà mình thấy có những phí 22tr và 44tr lớn vậy mà ko có hóa đơn, ko rõ ràng j cả (tiền cho HQ đó), làm sao để đưa vào CF hợp lý đây? để làm tăng NG TSCD đây?
Giúp mình giải quyết vấn đề này với nhé! Mình đang rất đau đầu ko biết p? làm sao. Đọc trên web mình chưa thấy có trường hợp ntn cả. Thanks!

N

nguyen hai dang

Guest
20/5/08
29
0
1
Ha Noi
Công ty em cũng gặp trường hợp như này. Bác nào biết cho em đáp số với nhé. Em cảm ơn nhiều.

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Cả nhà ơi, giúp mình với. Mình mới làm KT và cũng mới vào cty nước ngoài này làm nên có nhiều điều chưa rõ nhưng ko biết hỏi ai và p? xử lý ntn cả (vì cty minh chưa có KT trưởng, các KT # như m cũng thế, đang rất lung túng)
Bên mình có nhập 1 Dây truyền SX về (trong đó có rất nhiều bộ phận được tách ra ghi trên HĐ, nhưng trên TKNK và trong HĐ cũng thì ko thể hiện chi tiết giá trị của từng bộ phận đó mà chỉ thể hiện tổng giá Dây truyền là hơn 9 tỷ thôi) (Dây truyền đã đc sử dụng trên 80% rồi.
- Bây giờ mình phải trích KH là bao nhiêu năm cho dây truyền đó là hợp lý đây. (Vì gtrị của nó lớn)
- Chi phí nhập về rất nhiều: Tiền kiểm hàng là 22tr; Hải quan cảng là 300 ngh; Phí nâng hạ là 2,5 tr; Phí D.O và chứng từ là 5 tr; phí lưu cont là 6,5 tr; phụ phí THC+PCS là 8,2 tr; Phí vận chuyển là 13,3 tr; phí dỡ hàng 11,5tr; phí # là 44 tr. (Mình thấy trong tờ thanh toán chi phí cho TK đó ghi như vậy, đấy là còn lược bớt đi đấy) vậy khi trích KH TSCD mình có công tổng các CF này vào thành NG TSCD đó để tính KH ko? mà mình thấy có những phí 22tr và 44tr lớn vậy mà ko có hóa đơn, ko rõ ràng j cả (tiền cho HQ đó), làm sao để đưa vào CF hợp lý đây? để làm tăng NG TSCD đây?
Giúp mình giải quyết vấn đề này với nhé! Mình đang rất đau đầu ko biết p? làm sao. Đọc trên web mình chưa thấy có trường hợp ntn cả. Thanks!
Bạn xem trong chuẩn mực kế toán về xác định nguyên giá TSCĐ là bạn sẽ xác định được thôi, Với việc nhập dây chuyền sx thì bạn nên coi cả dây chuyền là 1 TSCĐ, và trích bao lâu thì bạn xem trong khung quy định của nhà nước nhé.
Mình gửi cho bạn file về khung trích TSCĐ theo bn năm đó.

N

nguyen hai dang

Guest
20/5/08
29
0
1
Ha Noi
Công ty em là Công ty mới thành lập và là DN 100% vốn nước ngoài. Công ty thuê đất thời gian là 50 năm.
* Trong giấy chứng nhận đầu tư công ty em được miễn tiền thuê đất 11 năm đầu tiên.
* Các bác cho em hỏi? Trong 11 năm này công ty em có phải trích tiền thuê đất ko, và có trích thì hạch toán như thế nào.

C

cozen

Guest
2/2/07
10
0
0
39
Ha Noi
360.yahoo.com
Uh, mình đã tìm trong QD 206 rồi nhưng ko thấy có dây truyền sx, vì giá trị nó lớn wa lên m trích KH cho 30 năm nhưng vẫn cảm thấy trị giá trích khấu hao mỗi tháng nhiều wa. Hic. Mà ko ai giúp mình vấn đề của mình nêu trên với ah? mình đang rất lúng túng, chẳng biết xử lý với số tiền "khai khống" đó ra sao cả. Help. help!!!!!!!!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA