Trích khấu hao Tài Sản Cố Định

• Thread starter HienTran08
  • Ngày gửi
M

minhncbk

Guest
27/7/06
9
0
0
28
HN
lâu đến giờ vẫn áp dụng các tính khâu hao tài sản, xây dựng đơn giá ca máy theo thông tư 06 của BXD.Qua đây mới biết BTC có QD về vấn đề này, vì Bộ xây dựng xây dựng cho những máy móc cụ thể hơn.
Mỉnh up lên cho anh em tham khảo bảng tính của Thế Anh bên Viện kinh tế BXD
Sao mình ko có chức năng up file lên nhỉ. Nếu thể mọi người vào google tìm
Đơn giá ca máy Bộ xây dựng
TT06/2005/TT-BXD ,TT 03/2006/TT-BXD

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthoa

Guest
4/5/07
65
0
0
41
TP HCM
Trích KH TSCD

Chào cả nhà :leapfroga
Cả nhà ơi giúp em với, cty em mua 1 bộ máy chủ trị giá 43tr em hạch toán thế này có đúng và hợp lý cả nhà giúp em nhé:
-N211
N133
C1111
-N642
C214
Em trích KH trong 5 năm như vậy đã hợp lý chưa? mọi người giúp mình nhé
Cảm ơn cả nhà:leapfroga

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
giúp gì chứ: cứ thế mà làm.

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Chào cả nhà :leapfroga
Cả nhà ơi giúp em với, cty em mua 1 bộ máy chủ trị giá 43tr em hạch toán thế này có đúng và hợp lý cả nhà giúp em nhé:
-N211
N133
C1111
-N642
C214
Em trích KH trong 5 năm như vậy đã hợp lý chưa? mọi người giúp mình nhé
Cảm ơn cả nhà:leapfroga

Bạn định khoản đúng rồi, còn việc trích khấu hao có hợp lý không thì bạn xem QĐ 206 nhé.
Chúc thành công.

N

nguyenthoa

Guest
4/5/07
65
0
0
41
TP HCM
Cảm ơn mọi người nhiều

N

nguyenthoa

Guest
4/5/07
65
0
0
41
TP HCM
Phân dổ CCDC

Chào cả nhà,
Cho mình hỏi trong quá trình đăng ký PP trích KH TSCĐ mình ko có đăng ký CCDC vậy mình có được phân bổ CCDC đó không? nếu phân bổ thì làm như thế này có đúng không nhé:

Cty mình mua linh kiện máy tính giá là 615600đ mình làm như sau:
- N153/1111: 615.600
- N142/153: ??
- N642/142: ??

Vậy mình phải phân bổ trong bao nhiêu tháng?
Cả nhà giúp mình với :inlove:

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Chào cả nhà,
Cho mình hỏi trong quá trình đăng ký PP trích KH TSCĐ mình ko có đăng ký CCDC vậy mình có được phân bổ CCDC đó không? nếu phân bổ thì làm như thế này có đúng không nhé:

Cty mình mua linh kiện máy tính giá là 615600đ mình làm như sau:
- N153/1111: 615.600
- N142/153: ??
- N642/142: ??
Vậy mình phải phân bổ trong bao nhiêu tháng?
Cả nhà giúp mình với :inlove:
Chỉ có 615.600 đ mà phân bổ làm gì bạn!? Phân bổ chi phí là nhằm làm cho chi phí giữa các tháng không biến động quá nhiều, với những khoản chi phí lớn thôi chứ nếu giá trị nhỏ thế này mà cũng phân bổ thì cty bạn dt chắc phải nhỏ lắm.
Còn phương pháp phân bổ thì tùy theo quy mô cty bạn bạn ah, tức là doanh thu và chi phí của cty bạn nhiều hay ít mà phân bổ cho mấy kỳ cho hợp lý thôi
Chúc bạn thành công!
:friend:

H

Hoang Bach 80

Guest
7/5/08
3
0
0
Vietnam
khấu hao TSCĐ

Các bạn ơi giúp mình nhé.
Công ty mình mua một chiếc ôtô tải từ tháng 6/2008 và đã đưa vào khấu hao tháng 7, đến tháng 9 thì bán. Vậy phải hạch toán như thế nào mong các bạn giúp đỡ.

N

Nguyen Van Gan

Cao cấp
9/7/08
205
1
0
Đồng Nai
Công ty mình mua một chiếc ôtô tải từ tháng 6/2008 và đã đưa vào khấu hao tháng 7, đến tháng 9 thì bán. Vậy phải hạch toán như thế nào mong các bạn giúp đỡ.

Tháng 06: Nợ :211 là A đồng;133/có:111,112,331
Tháng 07+08+09: Nợ: 627;641,642/có: 214 B
Tháng 09 bán: Nợ: 811:A-B
Nợ: 214: B
Có: 211: A
-Nợ: 111;112;131/có: 711 số tiền bán được.

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
+Cách hạch toán thì tương đối đơn giản.
-Nợ 111,112,131....:
Nợ 3331: thuế
Có 711:
- Nợ 214: KH
Nợ 811:
Có 211: NG
+ Còn về phần thủ tục thì đây có lẽ là trường hợp nhương bán TSCĐ (phân biệt với thanh lý) nên bạn cần có những thủ tục như lập hội đồng thanh lý, lập hợp đồng mua bán để làm căn cứ xuất HĐ, tổ chứa đấu giá công khai, làm biên bản giao nhận.....
Chúc bạn may mắn!

T

TuanLy

Guest
22/8/08
15
0
0
39
Thái Bình
Cách tách chi tiết chi phí KH TSCĐ

Công ty em là 100% vốn đầu tư nước ngoài khi sang đầu tư tại VIệt Nam Công ty em không xây dựng cong ty mới mà mua lại đất và nhà xưởng của Công ty khác dã phá sản. Tổng chi phí là 4.334.51 USD bây giờ em không biét tách chi phí như thế nào để khấu hao TSCĐ. Tách chi phí văn phòng là bao nhieu? nhà xương là bao nhieu? đất là bao nhieu?
Công ty em mua lại qua ban quản lý của khu công nghiệp vậy ban quản lý có thể có chi tiết chi phí từng phần của công ty em ko nhỉ? giúp em với các bác ơi.

M

minhtujsc

Guest
29/12/08
5
0
0
41
Hanoi
Kính chào tất cả các anh chị em diễn đàn,
Em đăng ký tham gia diễn đàn cũng khá lâu mà chưa gửi bài viết nào. Phần vì bận quá, phần vì em chưa có kinh nghiệm nên chỉ có thể đọc các góp ý của các anh chị em để học hỏi.
Công ty em mới thành lập tháng 12/2008. Hiện nay công ty em có mua 1 cái xe máy. Nhưng em không biết kê khai thế nào để khấu hao ạ.
Em đã định đăng ký khấu hao theo đường thẳng, thời gian khấu hao 6 năm.
Nhưng khổ 1 nỗi, cái hoá đơn chứng từ của em nó lung tung.
Cụ thể: Hoá đơn mua hàng của em ghi giá 24tr300, thuế GTGT 10% là 2tr500, tổng cộng hoá đơn là 26tr800.
Nhưng trong biên lai Lệ phí trước bạ, xe của em lại được xác định trị giá Net là 27tr500, thuế trước bạ thêm 1tr375k nữa. Biên lai thu lệ phí làm biển xe là 1triệu nữa.
Bi giờ, em sẽ kê khai "Nguyên giá" của cái xe này trog bảng đăng ký kê khai và trích khấu hao là bao nhiêu ạ? Thực tế, em phải mua cái xe là gần 32 triệu đấy ạ?
Kính đề nghị các anh chị em chỉ dẫn giúp em với nhé!
Em chân thành cảm ơn toàn thể diễn đàn trước ạ.

H

Hzun2001

Guest
24/3/08
10
0
0
40
Ha Noi
Tui thấy bạn khấu hao lâu quá, chỉ cần khấu hao 4 năm thôi. Trong biên lai lệ phí trước bạ người ta ghi thế để áp thuế trước bạ, còn mình vẫn phải căn cứ vào hoá đơn để tính nguyên giá bao gồm các chi phí liên quan. Phí làm biển 1tr theo tui đưa vào nguyên giá cũng được. Thực tế bạn chi hơn 32tr thì cũng đành chịu thôi, tất cả phải căn cứ vào hoá đơn.

M

minhtujsc

Guest
29/12/08
5
0
0
41
Hanoi
Em cảm ơn Bác Hzun2001 ạ.
Em cũng định khấu hao ít hơn, nhưng khi em đọc cái QĐ 206/2003, trong phần D1-Thiết bị và phương tiện vận tải (Phương tiện vận tải đường bộ), nó bắt khấu hao ít nhất 6 năm, nhiều nhất 10 năm ạ. Chắc em máy móc quá nên cứ đăng ký như vậy.
Thuế GTGT tháng 01/2009 em đã nộp Cục thuế mà chưa có phần khấu hao thì em bắt đầu tính khấu hao từ tháng 02/2009 có được không ạ? Hay tháng 02 em sẽ khấu hao 2 tháng ạ?
Nếu khấu hao 6 năm theo đường thẳng, em sẽ lấy đơn giá xe chia cho 72 tháng và thuế GTGT cũng tương tự để tính vào phi phí và hoàn thuế GTGT hay 1 năm em chỉ khấu hao 1 lần thôi ạ?
Em nói thật là em không học kế toán hay tài chính, nên mặc dù tự đọc rất nhiều tài liệu rồi mà cứ mơ màng lắm. Nếu không phải vì công ty có vốn của em và vì chưa hoạt động mạnh, chắc em cũng không tự làm được.

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Em cảm ơn Bác Hzun2001 ạ.
Em cũng định khấu hao ít hơn, nhưng khi em đọc cái QĐ 206/2003, trong phần D1-Thiết bị và phương tiện vận tải (Phương tiện vận tải đường bộ), nó bắt khấu hao ít nhất 6 năm, nhiều nhất 10 năm ạ. Chắc em máy móc quá nên cứ đăng ký như vậy.
Thuế GTGT tháng 01/2009 em đã nộp Cục thuế mà chưa có phần khấu hao thì em bắt đầu tính khấu hao từ tháng 02/2009 có được không ạ? Hay tháng 02 em sẽ khấu hao 2 tháng ạ?
Nếu khấu hao 6 năm theo đường thẳng, em sẽ lấy đơn giá xe chia cho 72 tháng và thuế GTGT cũng tương tự để tính vào phi phí và hoàn thuế GTGT hay 1 năm em chỉ khấu hao 1 lần thôi ạ?
Em nói thật là em không học kế toán hay tài chính, nên mặc dù tự đọc rất nhiều tài liệu rồi mà cứ mơ màng lắm. Nếu không phải vì công ty có vốn của em và vì chưa hoạt động mạnh, chắc em cũng không tự làm được.
Chi phí khấu hao trên tháng thì bằng nguyên giá TS / (số năm tính khấu hao * 12 tháng).
Phần thuế GTGT thì bạn khấu trừ luôn trong tháng phát sinh nghiệp vụ tăng TS.
Bạn kê khai tăng TSCĐ vào ngày nào tháng nào thì trích khấu hao từ ngày tháng đó. Nếu kê khai vào T01.09 nhưng chưa thể hiện khấu hao thì sang tháng 2 bạn hạch toán luôn ( nếu chi phí khấu hao đó ko quá lớn)
Thân!

M

minhtujsc

Guest
29/12/08
5
0
0
41
Hanoi
Em cảm ơn Bác tranvanquyen nhiều ạ,
Thú thực với tất cả các Bác là em "ghét" và "sợ" làm việc với các con số lắm ạ. Vậy mà từ khi tham gia diễn đàn, em có "dũng khí" tiếp xúc với các con số hẳn lên. Đó là nhờ công của diễn đàn và của các thành viên rất nhiều.
Tin ngoài lề là mấy hôm nay em đang bị dính vào vụ kiện cáo với cái bọn chuyển phát nhanh EMS nên đầu óc cứ rối tung lên ạ.
Các bác cũng nhớ tẩy chay cái bọn EMS đi ạ, cứ chọn bọn viettel, hoanglong... hay mấy bọn chuyển phát nhanh tư nhân mà gửi giấy tờ, chứng từ cho yên tâm ạ.
Đây là link đính kèm vụ kiện cáo của em, các bác xem để rút kinh nghiệm nhé. Người tiêu dùng chả phải thượng đế, chỉ giống ăn mày trong mắt EMS thôi ạ.

http://vietnamnet.vn/bvkh/2009/02/829903/

Sửa lần cuối:
M

minhtujsc

Guest
29/12/08
5
0
0
41
Hanoi
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ!
Các Bác ơi, giúp em với. Vậy cái Biên lai lệ phí trước Bạ, phần Lệ phí trước Bạ em đã nộp thì em kê vào khoản gì ạ?

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ!
Các Bác ơi, giúp em với. Vậy cái Biên lai lệ phí trước Bạ, phần Lệ phí trước Bạ em đã nộp thì em kê vào khoản gì ạ?
Nguyên giá thì như bạn gì đã nói rồi= Giá trên hđ (Chưa thúe GTGT) + Lệ phí trước bạ + Lệ phí đăng ký. Thời gian KH theo QĐ 206.
Còn khai thuế GTGT thì chỉ có hoá đơn GTGT và chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu mà thôi (Trường hợp này bạn không có). Như vậy Biên lai nộp lệ phí trước bạ, lệ phí đăng ký không phải kê khai vào đâu cả.
Chào

D

DatThanhSonCo

Trung cấp
16/10/08
99
1
0
Nghe An
Ặc, ai cũng thi nhau hỏi thế. Mấy cái về khấu hao thì theo QĐ206 mà làm. Có bạn nhumy hỏi về việc trích khấu hao nhanh ở đầu năm để tăng doanh thu cho những tháng cuối năm. Như thế không được đâu bạn ơi:
Thứ nhất: Không phải bạn muốn trích KH bao nhiêu cũng ddc, mà bạn phải đăng ký khấu hao từ khi mua TSCĐ về và đưa vào sử dụng.
Thứ hai: Cứ cho là bạn làm thế là ddc thì doanh thu của Cty bạn hàng tháng sẽ chênh lệch > Cty h/đ ko ổn định. Hehe

P

phamduclong

Guest
18/2/09
8
0
0
Thanh xuan
Các Bác làm ơn chỉ giùm cho em với. Cty em tháng 10/2008 có mua 01 chiếc xe Xuzuki 160.000.000 đ nhưng mà chưa đăng ký trích khấu hao với cơ quan thuế. Các bác chỉ cho em phương pháp trích khấu hao và mẫu đăng ký khấu hao TSCD với cơ quan thuế với !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA