Trích khấu hao Tài Sản Cố Định

• Thread starter HienTran08
  • Ngày gửi
cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???
Các bạn cho mình hỏi về việc: Công ty XD, có TSCĐ pvụ cho việc thi công và tính khấu hao. Trường hợp ctrình đã xong và TSCĐ đó về nằm ở kho bãi khoảng 6 tháng ko sử dụng đến. Vậy vẫn tính khấu hao?và đưa gtrị khấu hao đó vào trích trước được không?
Cảm ơn các ban rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
Theo mình biết thì TSCĐ sử dụng trong công ty không tính theo việc hoàn thành công trình mà tính theo thời gian sử dụng & trích khấu hao. Dù TS đó để trong kho thì vẫn phải trích khấu hao như bình thường bạn ạ. Khi mua tài sản ề là bạn đã phải có kế hoạch trích khấu hao rồi mà!

Thân!

Hãy ấn
sau mỗi bài viết để động viên người viết bài!

cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???
Theo mình biết thì TSCĐ sử dụng trong công ty không tính theo việc hoàn thành công trình mà tính theo thời gian sử dụng & trích khấu hao. Dù TS đó để trong kho thì vẫn phải trích khấu hao như bình thường bạn ạ. Khi mua tài sản ề là bạn đã phải có kế hoạch trích khấu hao rồi mà!

Thân!

Hãy ấn
sau mỗi bài viết để động viên người viết bài!

Cảm ơn bạn, mình băn khoăn là khi tạm ngừng hoạt động như vậy thì gtrị khấu hao đó đưa vào đâu? hạch toán thế nào?

T

tranhoangmaianh

Sơ cấp
16/10/08
36
0
0
37
Ha Noi
Bạn băn khoăn rất có lý, nếu tạm ngừng hoạt động thì bạn tạm ngừng việc trích khấu hao. Tuy nhiên, một công ty XD có nhiều công trình đang tiến hành thi công. Bạn nên cân nhắc có thể khấu hao vào công trình nào đó để tận dụng chi phí phí này.

P

phuthuytoctrang

Guest
15/4/09
2
0
0
34
Ha Noi
các bạn ơi cho mình hỏi với: người ta nói: TSCDD tăng trong tháng 5/N: Nhà căn phòng công ty : nguyên giá 1830, thời gian sử dụng 15 năm, giá trị thu hồi ước tính khi thanh lý là : 30
Như vậy tính Khấu hao tăng như thế nào vậy?bạn nào đọc được thì giúp mình với!mình cần gấp lắm

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
Các bạn cho mình hỏi về việc: Công ty XD, có TSCĐ pvụ cho việc thi công và tính khấu hao. Trường hợp ctrình đã xong và TSCĐ đó về nằm ở kho bãi khoảng 6 tháng ko sử dụng đến. Vậy vẫn tính khấu hao?và đưa gtrị khấu hao đó vào trích trước được không?
Cảm ơn các ban rất nhiều!

- Có thể vẫn được tính tùy theo phương pháp bạn chọn và cách bạn bảo vệ phương án vì rất khó có thể biết được tài sản trên công trường có được sử dụng và sử dụng như thế nào.
- Trích trước khấu hao thì tôi mới nghe thấy lần đầu tiên, nhưng tại sao phải trích trước vì mục đích gi?:wall::dance2:

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
các bạn ơi cho mình hỏi với: người ta nói: TSCDD tăng trong tháng 5/N: Nhà căn phòng công ty : nguyên giá 1830, thời gian sử dụng 15 năm, giá trị thu hồi ước tính khi thanh lý là : 30
Như vậy tính Khấu hao tăng như thế nào vậy?bạn nào đọc được thì giúp mình với!mình cần gấp lắm

- Theo tôi , kế toán TSCD là bạn vẫn trích khấu hao bình thường ( ví dụ: khấu hao theo đường thẳng ) nghĩa là : 1830:15=.... và hạch toán và không quan tâm đến giá trị thu hồi ước tính khi thanh lý .
- Khi phát sinh thanh lý thì bạn mới tính đến giá trị thu hồi VD :30 và hạch toán kế toán.

Q

quy1987

Guest
25/6/09
1
0
0
hn
tai san co dinh

anh chi oi e dang thuc tap ve ke toan va dang rat rat can bang tinh khau hao TSCD e tim hoai ma ko thay anh chi nao co san cho e xin voi, 7/7/09 nay e phi nop roi ma tim hoai ko ra cam on anh chi nhiu nhiu mail cua e la co_be_yeu_doi@yahoo.com

H

hongpt28683

Guest
8/7/09
1
0
0
TP.Hai Duong
Chào các bạn!
Mình là thành viên mới.Mình đang có chút rắc rối về thời gian trích khấu hao TSCD. Do không nắm rõ về thời gian trích khấu hao nên mình đã trích có lẽ là không đúng với thời gian quy iịnh trích khấu hao rùi?Mình phải làm sao đây?Trong khi Cty đã đăng ký với bên thuế thời gian trích khấu hao trên rùi.
Huhu, mọi người ơi giúp mình với, mình đang rối quá

H

huong1485

Sơ cấp
1/12/08
4
0
0
hà nội
Chào cả nhà. Công ty mình mới mua ô tô 7 chỗ từ tháng trước, tháng này mình trích KH có được không? có cần phải thủ tục gì để trích KH k vậy? và mình muốn sử dụng pp khấu hao theo số dư giảm dần, nhưng nếu mà làm thủ công trên excel hàng tháng thì không tiện lắm. có ai có phần mềm đặt công thức để hàng tháng tự động nhảy số KH không cho mình vơi. cám ơn nhiều

C

cunyeu8282

Guest
30/10/09
1
0
0
BMT
Công ty em đang có kế hoạch xây dựng trụ sở văn phòng làm việc với hình thức tự làm. Nhà cấp III, 3 tầng: 1 trệt + 2 lầu với dự toán khoảng 1.2 tỷ, thời hạn mượn đất là 07 năm.
Vậy theo Quyết định 206/2003/QĐ-BTC thì trụ sở văn phòng thuộc khoảng mục nhà cửa khác với thời gian khấu hao tối thiểu là 6 năm, thời gian khấu hao tối đa là 25 năm. Vậy cho em hỏi Công ty em chọn mức thời gian khấu hao là 07 năm được không ạ?

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Công ty em đang có kế hoạch xây dựng trụ sở văn phòng làm việc với hình thức tự làm. Nhà cấp III, 3 tầng: 1 trệt + 2 lầu với dự toán khoảng 1.2 tỷ, thời hạn mượn đất là 07 năm.
Vậy theo Quyết định 206/2003/QĐ-BTC thì trụ sở văn phòng thuộc khoảng mục nhà cửa khác với thời gian khấu hao tối thiểu là 6 năm, thời gian khấu hao tối đa là 25 năm. Vậy cho em hỏi Công ty em chọn mức thời gian khấu hao là 07 năm được không ạ?

Tủy theo chất lượng cũng như kết cấu của căn nhà bạn nhé.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Thời gian mượn đất là 7 năm
Giờ đang tính kế hoạch xây nhà 3 tầng. Bao giờ xây xong?
cho phép khấu hao tối thiểu 6 năm theo QĐ 206 ko biết có kịp mà dùng cho hết hay không mà lại còn tính KH 7 năm ???
Công ty bạn cũng lạ thiệt!
Theo mình bên bạn cứ xây dựng. khi nào hoàn thành đưa vào sử dụng thì bạn căn cứ số thời gian còn được thuê để tính KH cho TS này.

H

hary poster

Guest
27/3/09
2
0
0
Đà Lạt
các bác cho em hỏi: cty em là cty tư nhân, mua TSCĐ nhưng không có hoá đơn hợp lệ, đứng tên vẫn là cá nhân(tên giám đốc), kế toán có trích khấu hao hàng tháng và cuối năm lập báo cáo tài chính đã loại trừ khoản chi phí đó ra khi tính thuế TNDN. bên thuế thanh tra và yêu cầu cty em loại trừ những tài sản không chứng từ. năm nay em đã ngưng trích khấu hao và bây giờ loại trừ ra khỏi tk 211 phải hạch toán thế nào?
mong các bác hướng dẫn cho ạ!

H

hotay

Guest
8/5/09
7
0
0
hanoi
Bac nao co bieu mau cong van dang ky phuong phap trich khau hao TSCD voi ben co quan thue lam on cho minh xin voi. Tran trong cam on!

T

thieuhoa1985

Sơ cấp
25/12/08
8
0
0
tp.hcm
khấu hao tài sản cố định

Các bác cho em hỏi là: Cty em là công ty thương mại tháng trước có mua 1 xe otô 2.3 tỷ, nhưng bác kế toán trưởng công ty em lại nói là không được khấu hao hết mà chỉ được khấu hao 1.6 tỷ thôi còn phần còn lại thì hạch toán vào đâu. Cái này em không rõ lắm, vậy bác nào biết xin chỉ cho em với, hay là có thông tư nào hướng dẫn về vấn đề này xin cho em biết. Rất cám ơn các bác ạ.

H

htxlaple

Sơ cấp
10/3/10
12
0
0
35
Hải Phòng
Bản trích khấu hao Tài Sản Cố Định

Xin chào tất cả mọi người ! Minh đang cần mẫu Excel về Bảng tính tính khấu hao tài sản cố định. Ai có bản mẫu cho minh xin một bản. pot lên Web hoắc gủi vào địa chỉ htxlaple@vnn.vn cho minh nhe. Xin cảm ơn !

V

vvvinh

Sơ cấp
20/11/09
49
0
6
Tây Nguyên
Cả nhà cho em hỏi chút: em mới làm bên DN sản xuất, tới vụ mùa mới sản xuất nhiều phần khấu hao được tríc cho phân xưởng để tính giá thành SP vậy khi hết mùa vụ DN không sản xuất thì có cần phải trích khấu hao không (hay khi nào sản xuất mới trích khấu hao). Mọi người giúp em chỗ này với, cảm ơn các bác nhiu`

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA