Phụ cấp cơm trưa, xăng xe và điện thoại không được tính vào chi phí hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN?

• Thread starter Thuong Bang
  • Ngày gửi
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Phụ cấp cơm trưa, xăng xe và điện thoại không được tính vào chi phí hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN?

Giờ mình đưa ra ý kiến này các bạn tham khảo và góp ý giúp mình nhé.
Mình đưa ra quy định ngay từ đầu năm bằng công văn đàng hoàng nội dung là nếu doanh thu đạt mức 1tỷ/ tháng thì nhân viên sẽ có phụ cấp điện thoại. Như vậy khi kí hợp đồng với nhân viên A từ 1/6/2013, lúc ấy doanh thu mỗi tháng là 800 triệu, vậy trong điều khoản hợp đồng của A sẽ không có phụ cấp điện thoại, tới tháng 10 doanh thu đạt 1 tỷ thì ta trả phụ cấp điện thoại cho A vào tháng 10. Làm vậy ổn không nhỉ, thuế có gật đầu không ạ?
Làm vậy mình nghĩ cũng được nhưng rắc rồi bởi tiền đt ko nên phụ thuộc vào kết quả kinh doanh mà nên có 1 quy định thống nhất từ đầu mỗi năm, trường hợp của bạn tính vào lương năng suất thì hợp lý hơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội
Ðề: Phụ cấp cơm trưa, xăng xe và điện thoại không được tính vào chi phí hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN?

Bạn cho vào bảng lương nhưng phải tách khoản này riêng ra đồng thời có quy định trong HĐLĐ, TƯLĐTT, Quy chế cty thì mới ko bị tính thuế TNCN nhé. Còn về Thuế TNDN ko bít có khống chế cái này ko nhưng thông thường theo định mức của mấy ông nhà nước.

Tiền điện thoại có CV của TCT hướng dẫn rõ trong năm 2012 ở đây:
http://censtaf.edu.vn/van-ban-phap-...chi-phi-dien-thoai-tra-cho-nhan-vien/d-e.aspx
Và vẫn tiếp tục áp dụng trong năm 2013 ở đây:
http://www.gdt.gov.vn/wps/portal/!u...aq/ttncn/4778300c-480c-409b-bfb2-e7c61f5e27df
Nói chung điện thoại được chấp nhận nếu ghi rõ trong các điều khoản trực tiếp với NLĐ (ví dụ HĐLĐ, TƯLĐTT, Quy chế tài chính cty...).
Đối với xăng xe công văn thứ 2 cũng nêu rõ rồi, nhìn chung là theo cái TT 97 của nhà nước gì đó, nhưng k thấy nêu cụ thể với lại mình đọc qua thì ko rõ lắm. Bạn có thể xem thêm cái này nữa:
http://vinhphuc.gdt.gov.vn/wps/wcm/...&CACHEID=3c1be83d-3c04-4c8b-8758-ad2486dfdc13
Đối với cái phụ cấp trách nhiệm thì mình ko rõ, nhưng theo mình các khoản chi liên quan đến công việc và có quy định rõ trong hợp đồng lao động thì sẽ được chấp nhận như 1 khoản tương đương với tiền lương, tiền công.
Tốt nhất các khoản chi cho CBNV nên có đầy đủ chứng từ thì hợp lệ hơn, ví dụ bên cty mình chi điện thoại bằng thẻ cào trực tiếp, có hóa đơn đầu vào mua thẻ cào. Chi tiền xăng xe bằng phiếu xăng trực tiếp, có hóa đơn mua phiếu xăng. Còn chi bằng tiền mặt nhiều khi không có thật, lại quy định ko rõ ràng nên có nơi sẽ bị làm khó dễ.

Hic.Mấy cái link bạn gửi cho mình mình chẳng vào được cái nào cả

nguyenthu508

nguyenthu508

Sơ cấp
13/1/11
49
0
6
Hà Nội
Ðề: Re: Phụ cấp cơm trưa, xăng xe và điện thoại không được tính vào chi phí hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN?

Cái này Proboy nói đúng và dễ hiểu, có điều các bạn muốn làm đúng thì cần tìm hiểu thêm, bây giờ mình thấy cái gì cũng thay đổi xoành xoạch ấy, nhiều khi thấy nản!

N

Nguyen Duc Khoa

Guest
14/5/09
8
0
1
58
TP.HCM

Mấy thằng thuế đó là láo, đòi ăn tiền,
các khoản phụ cấp điện thoại, xăng xe...nếu không có HĐ, chứng từ thì tính vào chi phí tiền lương của người LĐ (vì các khoản này người lđ thực lĩnh), và các khoản thu nhập này phải tính vào thu nhập chịu thuế TNCN, riêng phần ăn ca vượt mức theo hướng dẫn của bộ LĐTBXH (năm 2012 là 680k) thì tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.

N

nguyenthihuyentrang2690

Guest
10/8/14
83
7
8
33
dan phuong, ha noi

@amtich: anh cho e hỏi với ak. giả sử phụ cấp điện thoại, xăng xe có hóa đơn đầu vào( thực chất là đi mua hd nhỉ) thì đc tính chi phí lương mà ko bị thuế hỏi này hỏi nọ, thế chắc cái GTGT đầu vào trong trường hợp này có đc khấu trừ ko ak? còn phụ cấp chuyên cần chắc chỉ cần cái bảng chấm ko thôi ạ. phụ cấp trách nhiệm thì lên lấy j để chứng minh ak

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Các khoản chi cho người lao động như điện thoại, x8ang xe... phải được ghi rõ trong hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thế (theo Luật Lao động), khi chi có chứng từ đầy đủ thì sẽ được tính vào chi phí (và phải cộng vào để tính, khấu trừ thuế TNCN khi chi tra; nếu là công tác phí thì phải có giấy đi đường, hóa đơn khách sạn... không vuợt 2 lần mức thanh toán công tác phí cho công chức Nhà nước thì được tính vào chi phí

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@nguyenthihuyentrang2690: Nói như bạn ACC4RUM là đúng bạn ạ, các khoản tiền lương, thưởng cũng như các khoản phụ cấp liên quan đến người lao động cần được trình bày cụ thể tại một hoặc các văn bản như Hợp đồng lao động, Thỏa ước Lao động tập thể, một số khoản như điện thoại, xăng xe, công tác phí có thể trình bày trong quy chế tài chính, quy chế quản trị nội bộ của cty... Theo mình thì mục đích của Thuế là đảm bảo các khoản chi này có thật, người lao động được biết đến chứ ko phải do Cty tự vẽ ra và NLĐ không được hưởng.

Trong trường hợp được tính vào chi phí hợp lý thì đương nhiên VAT đầu vào sẽ được khấu trừ bình thường.

N

nguyenthihuyentrang2690

Guest
10/8/14
83
7
8
33
dan phuong, ha noi

@amtich: a giúp e với lg thực tế đc 6tr, LCB là 3 tr. vậy 3 trieu nên phân bổ ntn cho hợp lý ak?( nếu cần HD thì đi mua cũng dc ak). gi trong HDLD ntn ak. A chỉ rõ cho e vs ak.

M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu
Xin cho hỏi, trong trường hợp đối với Công nhân làm việc tại công trình ở tỉnh khác, có áp dụng được trường hợp này không. Gỉa sử giám đốc có quyết định phụ cấp ăn cho công nhân và nhân viên tại công trình ở tỉnh lẻ trong mức quy định, thì chứng từ thế nào là hợp lệ: Quyết định của ban giám đốc, bảng tính tiền ăn ca dựa trên bảng chấm công , phiếu chi...?????hay cần gì nữa .

L

lehatrung

Guest
16/1/15
15
1
3
32
Moi nguoi oi cho minh hoi la cong ty minh chi tien mat cho phan tien com an trua cua cong nhan thoi vu la 550k/ thang thi chi phi nay co duoc tru khi tinh thu nhap chiu thue tncn k ạ

Tiểu Bình

Tiểu Bình

Guest
18/9/14
92
10
8
31
Moi nguoi oi cho minh hoi la cong ty minh chi tien mat cho phan tien com an trua cua cong nhan thoi vu la 550k/ thang thi chi phi nay co duoc tru khi tinh thu nhap chiu thue tncn k ạ
thuế tncn đánh trên tổng lương bạn nhận được khi vượt quá 9tr/tháng nhé

Tiểu Bình

Tiểu Bình

Guest
18/9/14
92
10
8
31
Xin cho hỏi, trong trường hợp đối với Công nhân làm việc tại công trình ở tỉnh khác, có áp dụng được trường hợp này không. Gỉa sử giám đốc có quyết định phụ cấp ăn cho công nhân và nhân viên tại công trình ở tỉnh lẻ trong mức quy định, thì chứng từ thế nào là hợp lệ: Quyết định của ban giám đốc, bảng tính tiền ăn ca dựa trên bảng chấm công , phiếu chi...?????hay cần gì nữa .
để hợp lý thì cần có trong HĐLĐ hoặc trong thoả ước lao động hay quy định của công ty bạn nhé

L

lehatrung

Guest
16/1/15
15
1
3
32
Moi nguoi oi cho minh hoi la cong ty minh chi tien mat cho phan tien com an trua cua cong nhan thoi vu la 550k/ thang thi chi phi nay co duoc du
thuế tncn đánh trên tổng lương bạn nhận được khi vượt quá 9tr/tháng nhé
Ban oi the tien an tinh cho lao dong thoi vu co hop dong lao dong duoi 3 thang cung the ak ban. Minh nghe noi la luong cua lao dong thoi vu < 2000.000 thi khong phai nop thue tncn phai k ban. Giup minh cho nay voi

Tiểu Bình

Tiểu Bình

Guest
18/9/14
92
10
8
31
Moi nguoi oi cho minh hoi la cong ty minh chi tien mat cho phan tien com an trua cua cong nhan thoi vu la 550k/ thang thi chi phi nay co duoc du

Ban oi the tien an tinh cho lao dong thoi vu co hop dong lao dong duoi 3 thang cung the ak ban. Minh nghe noi la luong cua lao dong thoi vu < 2000.000 thi khong phai nop thue tncn phai k ban. Giup minh cho nay voi
Tổng lương của người lao động được nhận dưới mọi hình thức bạn nhé. Còn quy định cho HĐLĐ dưới 3 tháng thì mình ko nhớ rõ lắm, bạn đọc lại luật với thông tư thuế tncn xem

K

KTTU02

Trung cấp
22/10/14
51
20
8
35

1. - Tiền ăn giữa ca, ăn trưa không vựt quá: 680.000/ tháng (Nếu DN tự nấu ăn hoặc mua suất ăn, cấp phiếu ăn cho nhân viên thì được trừ hết)
(Theo Thông tư 12/2011/TT-BLĐTBXH ngày 26/04/2011)
Chi tiết bạn có thể xem tại đây: Quy định phụ cấp tiền ăn giữa ca

2. Những hợp đồng lao động thời vụ < 3 tháng.
- Nếu có thu nhập <2tr/lần hoặc 2tr/tháng thì không cần phải nộp thuế TNCN
- Bạn chỉ cần photo chứng minh thư, hợp đồng lao động, bảng chấm công, thanh toán tiền lương, phiếu chi tiền lương (có chữ ký) là được
(Theo Thông tư 111)
- Còn nếu > 2tr thì bạn phải khấu trừ 10% tiền thuế TNCN của họ trước khi trả.
- Nếu không muốn không trừ 10% của họ thì bạn bạn đăng ký MST và làm bản cam kết 23 (theo TT 156).
Chi tiết bạn xem thêm tại đây: Cách tính thuế TNCN đối với lao động thời vụ

• Like
Reactions: duongthithuylinh
L

lehatrung

Guest
16/1/15
15
1
3
32
Ban oi the
1. - Tiền ăn giữa ca, ăn trưa không vựt quá: 680.000/ tháng (Nếu DN tự nấu ăn hoặc mua suất ăn, cấp phiếu ăn cho nhân viên thì được trừ hết)
(Theo Thông tư 12/2011/TT-BLĐTBXH ngày 26/04/2011)
Chi tiết bạn có thể xem tại đây:
Quy định phụ cấp tiền ăn giữa ca

2. Những hợp đồng lao động thời vụ < 3 tháng.
- Nếu có thu nhập <2tr/lần hoặc 2tr/tháng thì không cần phải nộp thuế TNCN
- Bạn chỉ cần photo chứng minh thư, hợp đồng lao động, bảng chấm công, thanh toán tiền lương, phiếu chi tiền lương (có chữ ký) là được
(Theo Thông tư 111)
- Còn nếu > 2tr thì bạn phải khấu trừ 10% tiền thuế TNCN của họ trước khi trả.
- Nếu không muốn không trừ 10% của họ thì bạn bạn đăng ký MST và làm bản cam kết 23 (theo TT 156).
Chi tiết bạn xem thêm tại đây: Cách tính thuế TNCN đối với lao động thời vụ[/QUOTE
Ban oi the la toan bo tien minh chi tra cho cong nhan lao dong thoi vu la phai duoi 2000.000 moi k phai dong thue tncn phai k ban. Minh muon tang khoan tien tra cho cong nhan la minh khai luong co ban theo hop dong la <2000.000 va cong them khoan chi tien an cho cong nhan la 550k nua thi minh co phai dong thue tncn k ban. Mong ban giup minh voi

K

KTTU02

Trung cấp
22/10/14
51
20
8
35

- Nếu bạn trả <2tr và thêm phụ cấp 500k nữa là >2tr rồi bạn, thì phải nộp thuế rồi
P/S: 2 triệu ở đây là tổng thu nhập mà người đó được nhận.

L

lehatrung

Guest
16/1/15
15
1
3
32
Minh cam on cac ban nhieu nhe minh moi vao lam ma gap nhieu luat thay doi minh thay cung roi luon

P

phamtmly

Trung cấp
8/7/14
63
21
8
33
hà nội

Câu hỏi này cũng khá hay. Để khoản ăn trưa trên được tính vào chi phí hợp lý thì

1. Tại Hợp đồng LĐ có ghi rõ khoản hỗ trợ này cho người LĐ tại Điều khoản thứ 12
2. Trừ trường hợp mua trực tiếp của người nông dân về lương thực thực phẩm để tự tổ chức nấu ăn cho nhân viên thì không cần Hoá đơn nhưng phải kê trên bảng kê 04/GTGT và khi mua, bán phải có chữ ký ,tên địa chỉ, số CMTND người bán rõ ràng
3. Còn các trường hợp khác khi mua bán đều phải có Hoá đơn chứng từ hợp pháp, hợp lê

Nếu cơ quan bạn tự tổ chức ăn ca như nấu ăn hay mua cơm như bạn nói thì số tiền ăn ca không được tính thuế thu nhập cá nhân nhưng nếu cơ quan bạn thanh toán tiền ăn ca bằng tiền thì số tiền ăn ca phải được đưa vào thu nhập của người lao động để tính thuế thu nhập cá nhân.
Các khoản xăng xe, điện thoại tuy là có ghi trong Thỏa Ước lao động nhưng khi quyết toán vẫn cần hóa đơn.
Những vấn đề thường gặp trong qtoán thuế mình rất quan tâm. Ai cần hỏi j có thể gọi cho mình, mình biết sẽ tư vấn free.
bạn ơi cho mình hỏi chút . mình làm cho cty thương mại , lương trả trực tiếp = tiền mặt không qua tài khoản , mình làm bảng lương thì lương chính mình cho là lương cơ bản đóng bh ngoài ra mình cho vào phụ cấp tiền ăn 500 , xăng 300 ( mình đã làm hđlđ nêu rõ các khoản này khaons luôn cho nld) nếu thế khi các bác thuế xuống thì các khonar này có bị bóc ra k ?

C

CHERIDA318

Guest
17/4/15
3
0
1
31
Cho mình hỏi chút mình làm cho công ty có đặc thù lao động ở khắp các tỉnh thành, bên mình ko chi phụ cấp ăn ca nhưng vẫn cho lên bảng lương, vì vậy nếu khi thuế hỏi mình có cần đầy đủ chữ ký của người lao động vào bảng phụ cấp này ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA