Mỗi tuần một chuyên đề

Các điểm cần lưu ý về Luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Em cảm ơn anh Thế Hoàng đã giải đáp thắc mắc, nhưng anh có thể giúp em thêm 1 lần nữa để rõ ràng vấn đề này được ko?
1. Overtime bên em thế này: 23$/hour/weekday và 31$/hour/weekend (nhiều hơn so với quy định của Luật). Anh nguyễn Văn A có lương là B, và lương theo giờ là 10$/hour và trong tháng làm 5 tiếng OT ngày bình thường và 5 tiếng OT ngày cuối tuần. Vậy phần được miễn thuế TN theo Luật thuế năm 2009 sẽ thế nào? Có phải là ((5x23) - (5x10)) + ((5X31) - (5x10))
Ngoài ra theo quy định tính Thuế TNCN từ năm 2008 kể về trước: Tổng thuế thu nhập phải chịu là B + (5x23) + (5x31)

2. Theo quy định Luật LĐ, người lao động được nhận đủ lương dù ko đi làm vào các ngày lễ tết, do có phát sinh nên phần thu nhập này vẫn bị tính thuế. Nếu làm việc vào ngày này và được OT, thì phần miễn thuế sẽ tính như thế nào? Chẳng hạn làm 12 tiếng vào ngày tết dương lịch thì phần miễn thuế đáng lẽ ra phải là 8 tiếng. Nếu ko sẽ bị tính trùng thêm 1 lần thuế nữa.
2 câu hỏi này đã được trả lời khi tập huấn chuyên đề tại HN thì phải

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sakura0201

Sơ cấp
5/12/08
12
0
0
Hanoi
@anh Toi: Dù đã trả lời, nhưng em vẫn chưa rõ anh ah! Anh có thể bày cho em cách tính để em khai thuế với cơ quan thuế trong trường hợp này được không?

L

lennt

Guest
31/3/09
19
0
0
Bến Trần Gian
Em mới tham gia diễn đàn, mong được các anh chị đi trước giúp đỡ. Em có một số thắc mắc nhỏ về thuế thu nhập cá nhân như này:

Khi đối tác bên em ký hợp đồng, thì lúc lợi nhuận thu về của họ trên 10 triệu, họ không muốn đóng thuế thu nhập cá nhân, thì liệu công ty em có đóng hộ được ko ah? Và mức họ phải chịu là 5% hay 10% ( có trừ 4 triệu nữa ko ).

Trân trọng cảm ơn !

D

danbuonthan81

Sơ cấp
17/3/09
4
0
1
Mù cang chải
Qua luật TNCN, nghị định 100 và TT 84 thì em thì em có 1 thắc mắc là:
Tiền lương, tiền công kê khai vào 1 biểu và có 1 mức thuế TNCN luỹ tiến, nhưng tiền từ lợi tức từ cổ phần lại có 1 mức thuế khác.
Vậy trong biểu kê khai chi tiết từng người thì có thể làm gộp vào 1 biểu không ạ.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Theo thông tư 62 thì:
"Trường hợp đối tượng nộp thuế có mẹ kế, bố dượng ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động nhưng bị tàn tật không có khả năng lao động, không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm không vượt quá 500.000 đồng thì đối tượng nộp thuế được tính giảm trừ người phụ thuộc."

Sau đó lại thâý có dòng:
"- Người trong độ tuổi lao động được tính là người phụ thuộc phải thoả mãn đồng thời các điều kiện sau:

+ Bị tàn tật không có khả năng lao động (trừ con đang theo học các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề);

+ Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm không vượt quá 500.000 đồng.

- Người ngoài độ tuổi lao động được tính là người phụ thuộc phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm không vượt quá 500.000 đồng."

Em ko bít có sự mâu thuẫn ở đây ko? Mà theo đó, cái dòng tàn tật chỉ bắt buộc đối với đối tượng nào thì được coi là người phụ thuộc

moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
Theo thông tư 62 thì:
"Trường hợp đối tượng nộp thuế có mẹ kế, bố dượng ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động nhưng bị tàn tật không có khả năng lao động, không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm không vượt quá 500.000 đồng thì đối tượng nộp thuế được tính giảm trừ người phụ thuộc."

Sau đó lại thâý có dòng:
"- Người trong độ tuổi lao động được tính là người phụ thuộc phải thoả mãn đồng thời các điều kiện sau:

+ Bị tàn tật không có khả năng lao động (trừ con đang theo học các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề);

+ Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm không vượt quá 500.000 đồng.

- Người ngoài độ tuổi lao động được tính là người phụ thuộc phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm không vượt quá 500.000 đồng."

Em ko bít có sự mâu thuẫn ở đây ko? Mà theo đó, cái dòng tàn tật chỉ bắt buộc đối với đối tượng nào thì được coi là người phụ thuộc

Mình thấy quy định rất rõ ràng, có gì mâu thuẩn đâu.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
To Moixuongnui: tớ lại chẳng hiểu lắm. Vì theo dưới, người ngoài độ tuổi lao động được tính là người phụ thuộc chỉ cần thỏa mãn điều kiện trên mà ko cần điều kiện tàn tật. Nhưng theo dòng trên, mẹ kế, bố dượng nếu ngoài độ tuổi lao động thì cần phải bị tàn tật. Vậy là sao?

L

lennt

Guest
31/3/09
19
0
0
Bến Trần Gian
Mấy hnay các anh chị ít online quá ạ ! Em hỏi mà ko anh chị nào rỗi trả lời giùm em kìa :((

moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
To Moixuongnui: tớ lại chẳng hiểu lắm. Vì theo dưới, người ngoài độ tuổi lao động được tính là người phụ thuộc chỉ cần thỏa mãn điều kiện trên mà ko cần điều kiện tàn tật. Nhưng theo dòng trên, mẹ kế, bố dượng nếu ngoài độ tuổi lao động thì cần phải bị tàn tật. Vậy là sao?

Theo mình đọc đoạn đó từ từ như vậy sẽ hiểu:
...mẹ kế, bố dượng ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động nhưng bị tàn tật....:056:

H

huong010882

Sơ cấp
18/12/08
5
0
1
HN
Các bác kế toán chăm chỉ ơi? Chỉ giúp em các thủ tục thuế TNCN cần làm trong tháng, quý, năm với (Bây giờ em mới bắt đầu triển khai làm mà chưa hiểu lắm). Em vừa nộp quyết toán năm 2008, như vậy sẽ phát sinh lợi nhuận sau thuế TNDN của các thành viên góp vốn. Vậy có phải làm tờ khai quyết toán thuế TNCN năm 2008 cho các thành viên này không vậy? Thanks các bác nhiều lắm ạ!

A

anh3bao

Guest
9/4/09
1
0
0
Seoul
Anh TranVanHung ơi cho em hỏi điều này với!

Trường hợp cá nhân nhận tiền hoa hồng từ nước ngoài thì có cần khai nộp thuế không?
- Nếu cty nước ngoài đã đóng thuế tại nước ngoài rồi thì cá nhân có cần khai nộp thuế thêm? Phải chứng minh điều này với Cục Thuế như thế nào?
- Nếu cty nước ngoài chưa nộp thuế thì cá nhân phải khai nộp thuế như thế nào?

Mong được anh trả lời.
Xin cảm ơn.

T

Thetea

Guest
8/3/08
19
0
0
41
Thanh Hoá
Cám ơn anh Trần Hùng nhé. File của anh rất cụ thể và chi tiết, khá hiểu ích đối với mọi người.

Q

quan minh hien

Sơ cấp
21/1/09
29
0
6
39
hai phong
Thuế cá nhân ko ký HĐLĐ

bên mình có một số cá nhân ko ký kết hợp đồng lđ với đơn vị. Theo luật thuế khi phát sinh thu nhập tổ chức trả thu nhập tạm giữ thuế 10% đối với cá nhân đã có MST, 20% đối với cá nhân chưa có MST. Như vậy khi mình tạm giữ thuế của họ phải cấp cho họ biên lai hoặc hóa đơn ... gì để họ tự đi quyết toán với cục thuế. Bạn nào làm ruh giúp mình với

D

dungbdsviet

Guest
20/11/08
2
0
0
hải dương
Các anh chị ơi! cho em hỏi với.. Nếu cty em thuê nhà của Chị Nguyễn Thị A. Với giá là 7.000USD/tháng. bên em phải nộp thuế thu nhập cá nhân cho Chị A. giả sử rằng chị A không có gì được giảm trừ cả.Nếu như thế bên em sẽ phải nộp số tiền thuế tương đương gần 2000 USD phải không a. Nếu như thế bên em là cty thì có được hoàn thuế VAT không ạ? hay được tính vào chi phí.
Các anh chị biết thì mách cho em với!
em cảm ơn nhiều!!!

S

sonmeo

Guest
22/12/08
1
0
0
ha noi
anh cho em hoi chut.em viet luan van lien quan den thue thu nhap ca nhan.Thay giao cu muon hoi ve muc khoi diem chiu thue da thay doi bao nhieu lan va thay doi nhu the nao?Anh co the tra loi giup em voi duoc khong.Em cam on anh nhieu!!!!

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
anh cho em hoi chut.em viet luan van lien quan den thue thu nhap ca nhan.Thay giao cu muon hoi ve muc khoi diem chiu thue da thay doi bao nhieu lan va thay doi nhu the nao?Anh co the tra loi giup em voi duoc khong.Em cam on anh nhieu!!!!
Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao
Nghị định số 119/HĐBT ngày 17/4/1991
Người VN mức:500.000đ
Người NN mức:2.400.000đ
Hiệu lực từ:01/4/1991

Thông tư số 27TC/TCT ngày 30/3/1995
Người VN mức:1.200.000đ
Người NN mức:5.000.000đ
Hiệu lực từ:01/6/1994

Thông tư số 39TC/TCT ngày 26/6/1997
Người VN mức:2.000.000đ
Người NN mức:5.000.000đ
Hiệu lực từ:18/2/1997

Thông tư số 15/2000 TT/BTC ngày 23/02/2000
Người VN mức:2.000.000đ
Người NN mức:8.000.000đ
Hiệu lực từ:01/7/1999

Thông tư số 05/2002 TT/BTC ngày 17/01/2002
Người VN mức:3.000.000đ
Hiệu lực từ:01/7/2001

Thông tư số 81/2004 TT/BTC ngày 13/8/2004
Người VN mức:5.000.000đ
Hiệu lực từ:01/7/2004

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
Cám ơn bác VAT nhiều nhé. :)

Sửa lần cuối:
1

1986

Guest
19/11/08
79
0
6
thien bang hoi
em ko hiểu, chưa có MST thì làm sao mà nộp thuế được? mà em nghe nói hoãn đến tháng 5 rồi cơ ma?

H

huongkt2008

Sơ cấp
11/6/08
20
0
0
Ha Noi
Phải đi đăng ký MST với cơ quan thuế chứ bạn. Giãn nộp thuế đến tháng 5 thôi chứ "Cá nhân thuộc đối tượng được giãn nộp thuế có các khoản thu nhập theo quy định phải khai thuế trực tiếp với cơ quan thuế vẫn phải lập và nộp tờ khai thuế theo quy định hiện hành". Đến tháng 5 năm 2009, Chính phủ sẽ trình Quốc hội quyết định việc xử lý số thuế được giãn nộp này, khi đó sẽ thực hiện theo quyết định của Quốc hội.

I

inactived

Guest
16/1/09
22
0
0
44
hn
bên mình có một số cá nhân ko ký kết hợp đồng lđ với đơn vị. Theo luật thuế khi phát sinh thu nhập tổ chức trả thu nhập tạm giữ thuế 10% đối với cá nhân đã có MST, 20% đối với cá nhân chưa có MST. Như vậy khi mình tạm giữ thuế của họ phải cấp cho họ biên lai hoặc hóa đơn ... gì để họ tự đi quyết toán với cục thuế. Bạn nào làm ruh giúp mình với

Phần D, Chương II, điểm 1.2.7 quy định về khấu trừ thuế với cá nhân không ký kết hợp đồng: "Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế theo hướng dẫn trên phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ. Cơ quan thuế có trách nhiệm cung cấp cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập chứng từ khấu trừ thuế theo đơn đề nghị (theo mẫu số 17/TNCN ban hành kèm theo Thông tư này)."

Theo quy định này, khi bạn đóng thuế cho cục thuế địa phương thì nộp kèm theo đơn mẫu số 17/TNCN để cục thuế cấp chứng từ khấu trừ thuế nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.