Mỗi tuần một chuyên đề

Các điểm cần lưu ý về Luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
I

inactived

Guest
16/1/09
22
0
0
44
hn
Các anh chị ơi! cho em hỏi với.. Nếu cty em thuê nhà của Chị Nguyễn Thị A. Với giá là 7.000USD/tháng. bên em phải nộp thuế thu nhập cá nhân cho Chị A. giả sử rằng chị A không có gì được giảm trừ cả.Nếu như thế bên em sẽ phải nộp số tiền thuế tương đương gần 2000 USD phải không a. Nếu như thế bên em là cty thì có được hoàn thuế VAT không ạ? hay được tính vào chi phí.
Các anh chị biết thì mách cho em với!
em cảm ơn nhiều!!!

Khi nộp thuế hộ cho cá nhân cho thuê nhà thì bạn sẽ phải nộp cả thuế TNCN và VAT theo mức thuế suất tuyệt đối được quy định bởi cục thuế địa phương. Thuế VAT được kê khai là thuế VAT đầu vào đểu khấu trừ với thuế VAT đầu ra. Cái này ko được tính là chi phí nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamthuminh

Guest
16/12/08
40
0
0
hanoi
anh cho em hỏi với
công ty e nộp tờ khai đăng ký mã số thuế cá nhân nhưng cơ quan thuế chưa nhận, họ nói khi nào gọi điện thì lên nộp. Như vậy mọi người trong công ty đều chưa có mã số thuế cá nhân thì có phải nộp tờ khai thuế tncn không

C

chimcon

Guest
15/5/06
5
0
0
Bac Ninh
Anh Hùng ơi!
Thế khoản lương gross trong bảng của anh không trừ đi 4 tr giảm trừ gia cảnh của bản thân người nộp thuế à???????????????/

L

luonchinguoc

Guest
16/3/08
6
0
0
41
Hà Nội
Mình còn câu hỏi này nữa: Nếu người nước ngoài vẫn đang đăng ký trả thuế theo luật Việt Nam (vì công ty đăng kỳ hoạt động tại Việt Nam), nhưng họ lại đi làm theo hợp đồng dịch vụ cho 1 công ty ở ngoài Việt Nam thì thuế thu nhập cá nhân phải trả theo Luật này theo thuế suất như thế nào (giả sử giữa nước họ làm và Việt nam có hiệp định tránh đánh thuế 2 lần), vì tiền lương của họ vẫn do Công ty tại Việt Nam trả. Và thủ tục quyết toán thuế đối với họ ở VN như thế nào?

Cám ơn các bác!!!

Sửa lần cuối:
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
anh cho em hỏi với
công ty e nộp tờ khai đăng ký mã số thuế cá nhân nhưng cơ quan thuế chưa nhận, họ nói khi nào gọi điện thì lên nộp. Như vậy mọi người trong công ty đều chưa có mã số thuế cá nhân thì có phải nộp tờ khai thuế tncn không
Mọi người trong công ty chưa có mã số thuế cá nhân, nhưng đến ngưỡng phải nộp thuế TNCN thì công ty phải kê khai số thuế phải nộp, và nộp tờ khai theo tháng nếu số thuế TNCN phải nộp trên 5tr, ngược lại thì kê theo quý.
Vẫn phải nộp tờ khai thuế TNCN.
Mình còn câu hỏi này nữa: Nếu người nước ngoài vẫn đang đăng ký trả thuế theo luật Việt Nam (vì công ty đăng kỳ hoạt động tại Việt Nam), nhưng họ lại đi làm theo hợp đồng dịch vụ cho 1 công ty ở ngoài Việt Nam thì thuế thu nhập cá nhân phải trả theo Luật này theo thuế suất như thế nào (giả sử giữa nước họ làm và Việt nam có hiệp định tránh đánh thuế 2 lần), vì tiền lương của họ vẫn do Công ty tại Việt Nam trả. Và thủ tục quyết toán thuế đối với họ ở VN như thế nào?

Cám ơn các bác!!!
Nếu cá nhân đó là người cư trú tại VN thì phải kê khai tổng thu nhập thực nhận (thu nhập tại VN và ngoài VN) và quyết toán thuế TNCN tại VN.
Số thuế TNCN đã nộp ở nước thứ 3 vẫn được kê khai giảm trừ tại VN.
Anh Hùng ơi!
Thế khoản lương gross trong bảng của anh không trừ đi 4 tr giảm trừ gia cảnh của bản thân người nộp thuế à???????????????/
Trong bảng tính gross của anh Hùng, cột giảm trừ gia cảnh bao gồm cả giảm trừ gia cảnh cho bản thân và những người phụ thuộc (trừ 4tr nếu không có người phụ thuộc, trừ 5tr6 nếu có 1 người phụ thuộc, trừ 7tr2 nếu có 2 người phụ thuộc.....)

T

thaisonfsoft

Guest
18/5/09
11
0
0
Hanoi
Biểu thuế luỹ tiến từng phần ghi là
Bậc thuế Phần thu nhập
tính thuế/năm
(triệu đồng) Phần thu nhập
tính thuế/tháng
(triệu đồng) Thuế suất
(%)
1 Đến 60 Đến 5 5
2 Trên 60 đến 120 Trên 5 đến 10 10
3 Trên 120 đến 216 Trên 10 đến 18 15
4 Trên 216 đến 384 Trên 18 đến 32 20
5 Trên 384 đến 624 Trên 32 đến 52 25
6 Trên 624 đến 960 Trên 52 đến 80 30
7 Trên 960 Trên 80 35

Nhưng minh đọc từ 1 tài liệu hướng dẫn có ví dụ thế này
Ông A là cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương trong tháng là 20 triệu đồng. Ông A phải nuôi 02 con dưới 18 tuổi và phải nộp 5% BHXH, 1% BHYT trên tiền lương (bảo hiểm bắt buộc)
Thuế TNCN tạm nộp trong tháng được xác định như sau:
Ông A được giảm trừ khỏi thu nhập chịu thuế các khoản sau:
• Cho bản thân : 4 triệu
• Cho 02 người phụ thuộc (2 con) : 1,6 x 2 = 3,2 triệu
• BHXH và BHYT : 10 x 6% = 0,6 triệu
• Tổng các khoản được giảm trừ : 7,8 triệu
Thu nhập tính thuế áp vào biểu thuế luỹ tiến từng phần để tính số thuế phải nộp: 20 – 7,8 = 12,2 triệu đồng ==> bậc 1 đến bậc 3
Thuế TNCN: 5x5% + 5x10% + 2,2x15% = 1,08 triệu

Cau hoi la
#1. Tai sao phan tinh TNCN lai ap dung ca 3 bac, tu bac 1 den bac 3?? Trong vi du nay la 12,2tr/thang, tuc la 146,4tr/nam, thi phai ap dung muc 3 thoi chu???

#2. Tai sao lai tach 12,2tr thanh 3 phan 5tr + 5tr + 2,2tr nhu trong cong thuc tren??

Neu anh/chi nao hieu phan nay thi giai thich giup em phat.

L

Lê Tuấn Kiệt

Guest
22/6/06
11
0
0
Hà Nội
Biểu thuế luỹ tiến từng phần ghi là
Bậc thuế Phần thu nhập
tính thuế/năm
(triệu đồng) Phần thu nhập
tính thuế/tháng
(triệu đồng) Thuế suất
(%)
1 Đến 60 Đến 5 5
2 Trên 60 đến 120 Trên 5 đến 10 10
3 Trên 120 đến 216 Trên 10 đến 18 15
4 Trên 216 đến 384 Trên 18 đến 32 20
5 Trên 384 đến 624 Trên 32 đến 52 25
6 Trên 624 đến 960 Trên 52 đến 80 30
7 Trên 960 Trên 80 35

Nhưng minh đọc từ 1 tài liệu hướng dẫn có ví dụ thế này
Ông A là cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương trong tháng là 20 triệu đồng. Ông A phải nuôi 02 con dưới 18 tuổi và phải nộp 5% BHXH, 1% BHYT trên tiền lương (bảo hiểm bắt buộc)
Thuế TNCN tạm nộp trong tháng được xác định như sau:
Ông A được giảm trừ khỏi thu nhập chịu thuế các khoản sau:
• Cho bản thân : 4 triệu
• Cho 02 người phụ thuộc (2 con) : 1,6 x 2 = 3,2 triệu
• BHXH và BHYT : 10 x 6% = 0,6 triệu
• Tổng các khoản được giảm trừ : 7,8 triệu
Thu nhập tính thuế áp vào biểu thuế luỹ tiến từng phần để tính số thuế phải nộp: 20 – 7,8 = 12,2 triệu đồng ==> bậc 1 đến bậc 3
Thuế TNCN: 5x5% + 5x10% + 2,2x15% = 1,08 triệu

Cau hoi la
#1. Tai sao phan tinh TNCN lai ap dung ca 3 bac, tu bac 1 den bac 3?? Trong vi du nay la 12,2tr/thang, tuc la 146,4tr/nam, thi phai ap dung muc 3 thoi chu???

#2. Tai sao lai tach 12,2tr thanh 3 phan 5tr + 5tr + 2,2tr nhu trong cong thuc tren??

Neu anh/chi nao hieu phan nay thi giai thich giup em phat.

Đề nghị đọc kỹ câu: "Biểu thuế luỹ tiến từng phần"

L

luonchinguoc

Guest
16/3/08
6
0
0
41
Hà Nội
Mức giảm trừ cho cá nhân đi làm việc ở nước ngoài thì tính như thế nào hả các bác, giả sử theo luật thuế nước sở tại thì mĩnh phải đóng thuế, rồi về nhà lại phải đóng thuế nữa thì tính như thế nào (nếu cả 2 nước không có thỏa thuận tránh đánh thuế hai lần); và nếu có thỏa thuận tránh đánh thuế 2 lần (Double Taxation Agreements).

Sửa lần cuối:
U

uthoiemve

Guest
1/6/09
1
0
0
Hà Nội
Theo quy định làm việc ở nước ngoài, nếu cứ đến kỳ đổi ca (chẳng hạn 2 tháng/lần) thì phải trở lại VN (không phải nghỉ phép) thì tiền đi lại như vậy có tính thuế hay không, có thể xem như việc đưa đón người đến nơi làm việc và ngược lại.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mức giảm trừ cho cá nhân đi làm việc ở nước ngoài thì tính như thế nào hả các bác, giả sử theo luật thuế nước sở tại thì mĩnh phải đóng thuế, rồi về nhà lại phải đóng thuế nữa thì tính như thế nào (nếu cả 2 nước không có thỏa thuận tránh đánh thuế hai lần); và nếu có thỏa thuận tránh đánh thuế 2 lần (Double Taxation Agreements).

Chào bạn,
Đầu tiên bạn phải xác định cho được thu nhập này có phải là thu nhập chịu thuế của VN hay không?
Thứ 2, cá nhân có thu nhập chịu thuế này tính thuế này là Cư trú hay không cư trú tại VN?
Thứ 3, Nếu không có hiệp định tránh đánh thuế thì tức nhiên thu nhập chịu thuế ở nước ngoài đem về VN tính thuế lại theo luật VN.
Hiệp định tránh đánh thuế 2 lần sẽ phân định rõ quyền hạn đánh thuế của mỗi quốc gia đối với thu nhập và tài sản phát sinh của cá nhân đó. Nếu VN là nước có thẩm quyền đánh thuế trên thu nhập của cá nhân này & cá nhân đã nộp thuế tại nước ngoài rồi thì sau khi hoàn tất thủ tục thuế tại VN sẽ nộp hồ sơ hoàn thuế lại từ nước ngoài.
Good luck,

T

Thai My

Trung cấp
1/6/09
65
0
6
Kiên Giang
Từ 1/7, các cá nhân có thu nhập từ đầu tư vốn, chuyển nhượng vốn, bao gồm cả chuyển nhượng chứng khoán, bản quyền, nhượng quyền thương mại, được miễn thuế cho đến hết năm 2010.

Đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương tiền công, Chính phủ đề nghị cho giảm thu nhập từ 1/7 đến hết năm 2009 với mức thống nhất 200.000 đồng một tháng. Cá nhân có số thuế phải nộp cao hơn 200.000 đồng một tháng, phải nộp phần thuế cao hơn vào ngân sách Nhà nước.

Các cá nhân có khoản thu nhập chịu thuế khác các khoản thu nhập kể trên sẽ phải thực hiện nộp thuế thu nhập cá bình thường.

J

jobe

Trung cấp
30/5/08
109
0
16
Hà Nội
Anh Hùng ơi, em có thắc mắc nhưng đã đọc hết 28 trang topic này rồi mà chẳng thấy ai thắc mắc về vấn đề này cả. Thắc mắc của em như sau:
1. Trong biểu tính thuế TNCN 2009 của anh xây dựng có cột số 12(tiền chênh lệch ăn ca, thêm giờ) để tính giảm trừ. Tiền chênh lệch làm thêm giờ thì em đã hiểu nhưng còn tiền chênh lệch ăn ca thì em chưa hiểu cách tính như thế nào ạ.
VD năm 2009 cty em là DNNN áp dụng mức chi trả tiền ăn ca cho NLĐ theo quy định của Bộ LĐTBXH là không quá 450K/ng/ tháng. Vậy số tiền này có được coi là tiền chênh lệch ăn ca không? hay phải chi vượt số tiền 450K nói trên thì mới tính là tiền chênh lệch ăn ca?
2. Luật thuế TNCN trước 2009 có khoản phụ cấp chức vụ được giảm trừ khi tính thu nhập chịu thuế TNCN còn năm 2009 không được tính giảm trừ phải không ạ. Vậy sao trong các quyết định bổ nhiệm cán bộ trong DNNN em đều thấy có ghi hệ số phụ cấp chức vụ được hưởng. Nếu tính thuế cho khoản phụ cấp chức vụ này liệu có hợp lý không khi mà người được hưởng phụ cấp này phải chịu trách nhiệm trước pháp luật và công ty với nhiệm vụ nặng nề được giao lại bị đánh thuế nhỉ.
Rất mong anh Hùng và các anh chị kế toán lưu tâm trả lời sớm giúp em. Em cảm ơn rất nhiều.

Sửa lần cuối:
B

bonghongchichitgai2002

Guest
29/5/09
3
0
0
hadong
Các bác ơi cho em hỏi với.em mới lam kế toán nên không có nhiều kinh nghiệm nhất là về phần thuế TNCN.e không biết hàng tháng hay hàng quý em có phải kê khai thuế TNCN cho tưng người ở cty để đi nộp cho cơ quan thuế không?vì Cty em không co ai có thu nhập trên 4tr.

H

huyenhanam

Guest
18/7/07
19
0
0
TP HCM
Mình nghe có thông tư mới hướng dẫn về tính thuế cho người cư trú và không cư trú, có MST và không có MST. Nhưng sao tìm mỏi cả mắt chẳng thấy đâu.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mình nghe có thông tư mới hướng dẫn về tính thuế cho người cư trú và không cư trú, có MST và không có MST. Nhưng sao tìm mỏi cả mắt chẳng thấy đâu.

Thông tư đang có hiệu lực và mới nhất là TT84 và TT62. Bạn vào thư viện để tải về tham khảo.

V

vananh2009

Guest
21/1/09
30
0
6
45
Ha noi
Xin cho em hỏi một chút ah. Hiện thời lương của em là 4 triệu đồng và có 01 con dưới 18 tuổi. KHi công ty em tiến hành làm thuế thì em vẫn phải điền vào Đơn xin giảm trừ gia cảnh đúng không ah. Và tương tự ông chồng em cũng được giảm trừ gia cảnh cho cùng một đứa con này. Vậy theo luật là 1 nhóc được giảm trừ 3,2 triệu (cộng cả phần thu nhập của cả bố và mẹ) đúng không a?. Tuy nhiên em có thắc mắc về vấn đề như sau: em không đong tiền bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế tại công ty đang làm việc mà tại công ty khác vì vậy, khoản tính thu nhập cá nhân của em sẽ như thế nào ah. Xin cảm ơn mọi người trước nhé :)

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
To Vananh2009
Đối tượng giảm trừ gia cảnh chỉ được đăng ký cho 1 người nộp thuế. Như vậy nhóc nhà bạn chỉ được đăng ký cho bạn hoặc chồng bạn.
Phần thu nhập của bạn sẽ được cộng tất cả các khỏan phát sinh (ở cty đóng BH của bạn phải có hợp đồng lao động và có bảng lương - đó cũng coi là thu nhập của bạn mặc dù bạn ko nhận). Tuy nhiên nếu ở 2 cty mà bạn đang nhận lương đều thấp hơn 4 tr thì cơ quan chi trả thu nhập ko khấu trừ thuế của bạn. Chỉ khi nào bạn làm quyết toán với cơ quan thuế và khai ra 2 nơi phát sinh thu nhập thì mới có thể xảy ra tình huống phải nộp thuế.
Thân

L

lanminh

Sơ cấp
23/10/08
20
0
1
Hanoi
Kính Chào tất cả,
Cho mình hỏi về thuế thu nhập cá nhân như sau:
1. khi trả tiền trợ cấp cho người lao động với số tiền lớn hơn 1/2 tháng lương/năm thì có được miễn thuế 100% cho khoản nay không? hay được trừ mỗi năm = 1/2 tháng lương sáu tháng liền kề khi chấm dứt hợp đồng?
2. Hàng tháng bên mình được lĩnh lương với các mức khác nhau và lệch nhau rât nhiều. Như vậtykhi tính thuế được miễm sáu tháng sẽ tính lương trung bình sáu tháng để tính thuế? hay tính theo thu nhập từng tháng một.
Giúp mình với mình đang cần gấp.
Thanks rất nhiều.

H

Huongnb0711

Sơ cấp
30/6/09
6
0
0
Hà Noi
Chào cả nhà Web KT! Mình là thành viên mới. Mình mới đi làm lại gặp ngay khoản thuế TNCN này,mình thấy cũng có nhiều rắc rối.
Ở cty mình đang làm chỉ duy nhất có GĐ Cty & chị KTT là có mức lương trên 4tr/tháng thôi. Nhưng từ đầu năm đến giờ chưa thấy ai KK cả. Vẫy bây giò mình bắt đầu kê khai từ T7 hay từ đầu năm vậy?

N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh
người nộp thuế đc giảm trừ thuế TNCN là 4tr, cho người phụ thuộc(ko hạn chế) mỗi người là 1,6tr
Bạn đọc kỹ lại TT84 và NĐ 100 để hiểu rõ hơn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.