Mỗi tuần một chuyên đề

Các điểm cần lưu ý về Luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh
Nguyên văn bởi tranvanhung
"2.Thu nhập chịu thuế (ở cột ghi chú)
- Khỏan này sẽ lọai trừ tiền luơng, tiền công do tăng ca, làm thêm giờ có được (chỉ tính thu nhập chịu thuế cho phần hệ số 1, phần còn lại sẽ lọai trừ khi tính TN"
tức là sao ạ?
VD: lương 4tr+ tăng ca 1tr thì thu nhập chịu thuế tính như tn ạ?
Cảm ơn A Hùng đã post bài này. giúp e với nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Kính Chào tất cả,
Cho mình hỏi về thuế thu nhập cá nhân như sau:
1. khi trả tiền trợ cấp cho người lao động với số tiền lớn hơn 1/2 tháng lương/năm thì có được miễn thuế 100% cho khoản nay không? hay được trừ mỗi năm = 1/2 tháng lương sáu tháng liền kề khi chấm dứt hợp đồng?.
Tiền trợ cấp khi chấm dứt HĐLĐ lớn hơn so với Quy định của Luật lao động, thì phần lớn hơn sẽ bị đánh thuế TNCN.
2. Hàng tháng bên mình được lĩnh lương với các mức khác nhau và lệch nhau rât nhiều. Như vậy khi tính thuế được miễm sáu tháng sẽ tính lương trung bình sáu tháng để tính thuế? hay tính theo thu nhập từng tháng một.
Hiện tại, chỉ được miễn thuế từ tháng 1 đến tháng 6/2009.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Anh Hùng ơi, em có thắc mắc nhưng đã đọc hết 28 trang topic này rồi mà chẳng thấy ai thắc mắc về vấn đề này cả. Thắc mắc của em như sau:
1. Trong biểu tính thuế TNCN 2009 của anh xây dựng có cột số 12(tiền chênh lệch ăn ca, thêm giờ) để tính giảm trừ. Tiền chênh lệch làm thêm giờ thì em đã hiểu nhưng còn tiền chênh lệch ăn ca thì em chưa hiểu cách tính như thế nào ạ.
VD năm 2009 cty em là DNNN áp dụng mức chi trả tiền ăn ca cho NLĐ theo quy định của Bộ LĐTBXH là không quá 450K/ng/ tháng. Vậy số tiền này có được coi là tiền chênh lệch ăn ca không? hay phải chi vượt số tiền 450K nói trên thì mới tính là tiền chênh lệch ăn ca?

Em ơi, trong file mẫu biểu của anh mà em đề cập đó là chỉ tiêu về chênh lệch khỏan tiền thu nhập từ tăng ca, làm thêm giờ chứ không phải tiền ăn ca, em thêm chữ "t" vào nhé vì có sai sót trong quá trình anh làm mẫu biểu mà không phát hiện ra.

2. Luật thuế TNCN trước 2009 có khoản phụ cấp chức vụ được giảm trừ khi tính thu nhập chịu thuế TNCN còn năm 2009 không được tính giảm trừ phải không ạ. Vậy sao trong các quyết định bổ nhiệm cán bộ trong DNNN em đều thấy có ghi hệ số phụ cấp chức vụ được hưởng. Nếu tính thuế cho khoản phụ cấp chức vụ này liệu có hợp lý không khi mà người được hưởng phụ cấp này phải chịu trách nhiệm trước pháp luật và công ty với nhiệm vụ nặng nề được giao lại bị đánh thuế nhỉ.
Rất mong anh Hùng và các anh chị kế toán lưu tâm trả lời sớm giúp em. Em cảm ơn rất nhiều.

Đúng là trong thông tư 84/2008/TT-BTC đã không đề cập đến khỏan này là khỏan thu nhập không chịu thuế nên đương nhiên nó sẽ là khỏan thu nhập chịu thuế. Việc hợp đồng lao động đề cập như thế nào thì không được xem xét đến trong thông tư này vì hợp đồng lao động chịu chi phối bởi các quy định liên quan về pháp luật lao động.
Tuy nhiên theo như sửa đổi trong thông tư 62/2009/TT-BTC thì lại điều chỉnh quy định lại là lĩnh vực công tác, nghành nghề mà nhà nước có quy định chế độ phụ cấp, trợ cấp...thì các khỏan này không tính vào thu nhập chịu thuế. Em có thể tham khảo nghị định 204/2004/NĐ-CP để biết thêm về các khỏan trợ cấp này.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nguyên văn bởi tranvanhung
"2.Thu nhập chịu thuế (ở cột ghi chú)
- Khỏan này sẽ lọai trừ tiền luơng, tiền công do tăng ca, làm thêm giờ có được (chỉ tính thu nhập chịu thuế cho phần hệ số 1, phần còn lại sẽ lọai trừ khi tính TN"
tức là sao ạ?
VD: lương 4tr+ tăng ca 1tr thì thu nhập chịu thuế tính như tn ạ?
Cảm ơn A Hùng đã post bài này. giúp e với nhé

Em hiểu 1 cách đơn giản thế này nhé. Ví dụ trong tháng đó em có tổng thu nhập là 1,1 Tr đồng trong đó em có 4g tăng ca với hệ số tính lương là 1.5 (do tăng ca). Khỏan chênh lệch do tính hệ số 1.5 này (1.5 - 1.0 = 0.5) thì sẽ không phải tính vào thu nhập chịu thuế. Ví dụ cụ thể như sau:

Một nhân viên với tổng số giờ làm việc cơ bản trong tháng là 208g và nhận được mức lương 1,664,000 đ tương đương 8,000 đ/g. Trong tháng này họ có làm thêm 4g tăng ca và thu nhập cho 4g tăng ca này là 4*8000*1.2 = 48,000. Như vậy tổng thu nhập trong tháng (212g làm việc) là 1,712,000 đ và phần thu nhập tính thuế sẽ là (1,712,000 – 4g*8,000*0.5) = 1,696,000 đ tương đương với 16,000 thu nhập do chênh lệch tăng ca của 4g làm thêm sẽ không bị tính thuế.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Gửi các bạn khác: Do thời gian vừa qua tôi quá bận rộn nên không thể tham gia trả lời các câu hỏi có liên quan đến thuế TNCN cho các bạn nên mong các bạn thông cảm, vả lại các câu hỏi cũ đã quá cũ nên tôi xin phép không trả lời tiếp.

Kể từ hôm nay các bạn có thể tiếp tục post câu hỏi để tôi cùng tham gia giải đáp cùng các bạn. Trong trường hợp qua 1 hoặc 2 ngày (ngày làm việc không tính ngày nghỉ) mà chưa có câu trả lời các bạn vui lòng email nhắc nhở qua địa chỉ mail sau: tranvanhung@webketoan.vn

Trong thời gian vừa qua, thông qua việc thực hiện thông tư 27/2009/TT-BTC tôi nghĩ cũng có nhiều bạn sẽ vướng mắc trong việc hòan thuế TNCN cũng như theo quy định mới thì tòan bộ thu nhập của 6 tháng đầu năm 2009 sẽ được miễn vì thế sẽ phát sinh trường hợp có đối tượng không thuộc quy định tạm giãn nộp của thông tư 27/2009/TT-BTC (đương nhiên là doanh nghiệp đã phải xách tiền đi nộp) cũng sẽ được hòan và hiện đang chờ hướng dẫn thủ tục hòan vì thế các bạn cũng có thể trao đổi thêm về vấn đề này ngay tại topic này.

L

lanminh

Sơ cấp
23/10/08
20
0
1
Hanoi
Cám ơn "Va Anh Toi",
Mình vẫn chưa rõ phần trả lời của bạn cho câu hỏi 2. Bạn có thể nói rõ hơn cho mình được không? Vấn đề là từ tháng 1/2009 đến tháng 6/2009 lương nhân viên bên mình được điều chỉnh nên mức lương các tháng khác nhau rất nhiều. Lương và thu nhập của tháng 6 so với tháng 1 có ngườilêch khoảng gần chục triệu, và lương của tháng 1,2 ,3,4,5 và 6 cũng khác nhau. Nếu so với tháng 12/2009 cũng sẽ lệch tương đối. Vậy cách tính thuế TN cho sáu tháng đầu năm để trả cho người lao động sẽ tính như thế nào nhỉ? Tính theo thu nhập cuả từng tháng? hay lấy trung bình thu nhập của sáu tháng để tính thuế thu nhập?

và quyết toán năm nữa, lấy thu nhập trung bình của cả năm thì cũng rắc rối nhỉ. Vì nếu 6 thángđ ầu năm trả lại thuế cho nmgười lao động cao hơn trung bình sáu tháng dầu năm rồi thì giải quyết sao nhỉ?

Dau đầu quá,
Mong nhận được hồi âm và cám ơn nhiều nhiều.

V

vananh2009

Guest
21/1/09
30
0
6
45
Ha noi
thuế thu nhập cá nhân

Các anh chị cho em hỏi với ah, cũng mừng là nhà nước nới thêm thời gian nộp hồ sơ giảm trử gia cảnh cho mọi người đến tháng 12 năm 09. Gia đình nhà em có 01 cháu nhỏ sinh ngày 8/7/2006 em băn khoăn không biết điền như thế nào vào mẫu 16 như được đính kèm theo đây, các anh chi xem hộ em ah? và cũng không hiểu em có dùng đúng mẫu này theo yêu cầu nũa không ah. em mù tịt về phần này nên các anh chị giúp em nhé. Em xin cảm ơn nhiều

Đính kèm

• 16 Mau 16- Dang ky CN phu thuoc moi.doc
    39 KB · Lượt xem: 21
Sửa lần cuối:
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Cám ơn "Va Anh Toi",
Mình vẫn chưa rõ phần trả lời của bạn cho câu hỏi 2. Bạn có thể nói rõ hơn cho mình được không? Vấn đề là từ tháng 1/2009 đến tháng 6/2009 lương nhân viên bên mình được điều chỉnh nên mức lương các tháng khác nhau rất nhiều. Lương và thu nhập của tháng 6 so với tháng 1 có ngườilêch khoảng gần chục triệu, và lương của tháng 1,2 ,3,4,5 và 6 cũng khác nhau. Nếu so với tháng 12/2009 cũng sẽ lệch tương đối. Vậy cách tính thuế TN cho sáu tháng đầu năm để trả cho người lao động sẽ tính như thế nào nhỉ? Tính theo thu nhập cuả từng tháng? hay lấy trung bình thu nhập của sáu tháng để tính thuế thu nhập?

và quyết toán năm nữa, lấy thu nhập trung bình của cả năm thì cũng rắc rối nhỉ. Vì nếu 6 thángđ ầu năm trả lại thuế cho nmgười lao động cao hơn trung bình sáu tháng dầu năm rồi thì giải quyết sao nhỉ?

Dau đầu quá,
Vấn đề bạn hỏi đang chờ Chính phủ quyết định

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Các anh chị cho em hỏi với ah, cũng mừng là nhà nước nới thêm thời gian nộp hồ sơ giảm trử gia cảnh cho mọi người đến tháng 12 năm 09. Gia đình nhà em có 01 cháu nhỏ sinh ngày 8/7/2006 em băn khoăn không biết điền như thế nào vào mẫu 16 như được đính kèm theo đây, các anh chi xem hộ em ah? và cũng không hiểu em có dùng đúng mẫu này theo yêu cầu nũa không ah. em mù tịt về phần này nên các anh chị giúp em nhé. Em xin cảm ơn nhiều

Tại cột chỉ tiêu thời điểm kết thúc giảm trừ bạn làm chưa chính xác. Thời điểm chính xác sẽ phải là 06/2024. Bạn cũng cần thêm vào tên công ty, MST công ty và MST của bạn (nếu đã được cấp). Mẫu bạn làm chưa chính xác, bạn cần lấy lại mẫu theo thông tư 84 họăc tại đây: http://www.webketoan.vn/index.php?rnav=right2&lnav=left1&mn=newsdetail&type=14&newsid=443

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Cám ơn "Va Anh Toi",

Dau đầu quá,

Đúng là vấn đề này đang gây đau đầu cho cả cơ quan làm chính sách và người thực hiện. Nếu việc quyết toán thuế năm 2009 mà làm theo cách chia trung bình tháng như mọi năm thì tôi e rằng là sẽ không hợp lý vì thực chất là thuế TNCN là lọai thuế đánh theo tháng. Giả sử trong năm không có biến động về chính sách thì việc chia theo bình quân tháng sẽ không làm ảnh hưởng nhiều đến số thuế phải nộp (họăc được hòan). Tuy nhiên do năm nay Quốc hội đồng ý cho miễn thuế TNCN cho 6 tháng đầu năm tức là những khỏan thu nhập được chi trả từ ngày 01/01 đến 30/06 sẽ được miễn, các khỏan phát sinh ngòai thời điểm này sẽ không được miễn. Theo đúng logic thì việc chia trung bình tháng để tính số thuế phải nộp bình quân tháng là không đúng với quy định của luật. Theo tôi thì năm nay phần quyết toán sẽ chia làm 2 phần đó là phần thu nhập chịu thuế và thu nhập miễn thuế, mỗi phần sẽ lấy là cơ sở thu nhập của 6 tháng. Phương án này vừa hợp lý và lại đúng theo như quy định của luật. Đó là ý kiến của riêng tôi và chúng ta cần đợi hướng dẫn chi tiết từ Bộ tài chính cho vấn đề này.

Có 1 vấn đề phát sinh khi Quốc hội quyết định miễn thuế TNCN cho 6 tháng đầu năm vì thế có rất nhiều doanh nghiệp đã tỉến hành chi lương của tháng 06 ngay trong ngày 30/06 và điều này sẽ làm thu nhập thực của 6 tháng đầu năm là 7 tháng lương điều này đồng nghĩa với thu nhập thực của 6 tháng cuối năm chi là 5 tháng lương. Khi chia trung bình lương của 6 tháng cuối năm thì thu nhập bình quân tháng sẽ lại giảm đi (không kể đến các khỏan thưởng chi trong năm 2010) vì thế trong năm 2009 này khi quyết toán sẽ có nhiều đơn vị sẽ có số thuế TNCN phải nộp là âm và từng cá nhân lại phải tiến hành đi làm hòan thuế :wall::wall::wall::wall:.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
chào anh hùng cho em hỏi chút về thuế TNCN
hiện tại em đang làm 2 cty
Cty A: em làm giờ hành chính luong 3tr/thang ( có HDLD chính thức do TBXH cấp có đóng BH )
Cty B : em làm ngoài giờ luong có 1tr( cũng kí HDLD chính thúc do TBXH cấp )
vậy cho em hỏi ở cty B em làm hàng tháng em có bị trích lại 10% tiền lương đóng thuế TNCN ko

N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh
E xin nhờ a Hùng:
Tại mục 2( cột ghi chú ) a có ghi: "Khỏan này sẽ lọai trừ tiền luơng, tiền công do tăng ca, làm thêm giờ có được (chỉ tính thu nhập chịu thuế cho phần hệ số 1, phần còn lại sẽ lọai trừ khi tính TN", nghĩa là sao ạ???
VD: cty trả lương cho tài xế 4tr, tăng ca 1tr, như vậy thu nhập chịu thuế được tính ntn ạ??

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
chào anh hùng cho em hỏi chút về thuế TNCN
hiện tại em đang làm 2 cty
Cty A: em làm giờ hành chính luong 3tr/thang ( có HDLD chính thức do TBXH cấp có đóng BH )
Cty B : em làm ngoài giờ luong có 1tr( cũng kí HDLD chính thúc do TBXH cấp )
vậy cho em hỏi ở cty B em làm hàng tháng em có bị trích lại 10% tiền lương đóng thuế TNCN ko

Trường hợp em ký hợp đồng cả 2 nơi đều từ 3 tháng trở lên thì em không phải trích nộp 10% tiền thuế TNCN tuy nhiên em cần phải thông báo cho cả 2 bên đều biết. Cuối năm em phải tập hợp tổng thu nhập cả 2 nơi để làm quyết toán và tính toán số thuế phải nộp nếu có. Việc khấu trừ 10% chỉ thực hiện đối với thu nhập không thường xuyên họăc thu nhập cho các hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
E xin nhờ a Hùng:
Tại mục 2( cột ghi chú ) a có ghi: "Khỏan này sẽ lọai trừ tiền luơng, tiền công do tăng ca, làm thêm giờ có được (chỉ tính thu nhập chịu thuế cho phần hệ số 1, phần còn lại sẽ lọai trừ khi tính TN", nghĩa là sao ạ???
VD: cty trả lương cho tài xế 4tr, tăng ca 1tr, như vậy thu nhập chịu thuế được tính ntn ạ??

Anh lấy luôn số liệu của em cho dễ nói.
Tổng thu nhâp 4T đồng trong đó có 1T tiền tăng ca thì thuế thu nhập cá nhân này sẽ tính là 3T+{1T - (1/1.5)}. Trường hợp hệ số tính tiền tăng ca không phải là 150% thì em thay cái hệ số 1.5 bằng hệ số tương ứng chẳng hạn 2.0 họăc 3.0.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Trường hợp em ký hợp đồng cả 2 nơi đều từ 3 tháng trở lên thì em không phải trích nộp 10% tiền thuế TNCN tuy nhiên em cần phải thông báo cho cả 2 bên đều biết. Cuối năm em phải tập hợp tổng thu nhập cả 2 nơi để làm quyết toán và tính toán số thuế phải nộp nếu có. Việc khấu trừ 10% chỉ thực hiện đối với thu nhập không thường xuyên họăc thu nhập cho các hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng.
anh Hùng vậy hàng tháng em có phải nộp tờ khai thuế TNCN cho trường hợ cua em ko

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Em không cần làm vì đây là trách nhiệm của cơ quan chi trả thu nhập. Nếu thu nhập của em tới mức chịu thuế thì cơ quan chi trả thu nhập sẽ khấu trừ thuế và làm báo cáo hàng tháng và sẽ cấp biên lai thu thuế cho em. Việc của em là cuối năm phải tự làm quyết toán thuế dựa vào các biên lai thu thuế (nếu có) và các khỏan thu nhập khác chưa tới mức chịu thuế.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
em cảm ơn anh Hung , nhưng anh ơi hiên tại em làm ktoan cho cty đó thì trách nhiệm của em hiện nay là làm BC thue , do đó em cứ băn khoăn cái vụ thuế TNCN này từ đầu năm tớ giơ em chưa nộp tờ khai thuế TNCN nào nữa lo qua ko biết có bị gi ko

L

lanminh

Sơ cấp
23/10/08
20
0
1
Hanoi
Đúng là vấn đề này đang gây đau đầu cho cả cơ quan làm chính sách và người thực hiện. Nếu việc quyết toán thuế năm 2009 mà làm theo cách chia trung bình tháng như mọi năm thì tôi e rằng là sẽ không hợp lý vì thực chất là thuế TNCN là lọai thuế đánh theo tháng...... trong năm 2009 này khi quyết toán sẽ có nhiều đơn vị sẽ có số thuế TNCN phải nộp là âm và từng cá nhân lại phải tiến hành đi làm hòan thuế :wall::wall::wall::wall:.

Cám ơn bác tranvanhung nhiều. Hôm vừa rồi TV có tít bên dưới "quyết toán thuế TNCN 2009 theo năm" . Chả hiếu nhà thuế định nói gì.

T

telex

Sơ cấp
23/5/09
11
0
0
vungtau
Cơ quan e có thanh tòan tiền điện thọai hàngthánng cho nhân viên. Vậy khỏan tiến đó có tính vào thu nhập chịu thuế TNCN ko? Anh Chị cho em biết nhé:thanx:

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
To La An: Nếu không phát sinh thuế TNCN hàng tháng (họăc quý) thì em không cần phải nộp tờ khai làm gì cả.
Nhưng cuối năm phải quyết toán thuế TNCN
To: telex
- Nếu công ty bạn là đơn vị nhà nuớc, HCSN thì phải phù hợp với mức khóan do nhà nước quy định. Phần vượt sẽ bị tính thuế TNCN.
- Nếu công ty bạn là các lọai hình khác thì khỏan chi phí này phải phù hợp với chi phí được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN. Khỏan không phù hợp sẽ bị tính thuế TNCN. Phần này bạn tham khảo thêm thông tư 130/2008/TT-BTC để biết thêm chi tiết.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.