Thuế TNDN tạm tính Quý I/2010

• Thread starter Caothi Hien
  • Ngày gửi
H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
2. Trường hợp tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập liên tục ký hợp đồng thuê lao động theo thời vụ, mỗi lần ký dưới 3 tháng nhưng cả năm cá nhân đó có tổng thời gian lao động tại đơn vị từ 3 tháng đến dưới 12 tháng thì đơn vị chi trả thu nhập thực hiện tạm khấu trừ thuế của cá nhân theo Biểu lũy tiến từng phần tính trên thu nhập tháng như hướng dẫn tại Điều 5 Thông tư số 62/2009/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Mình không hiểu lắm, bạn có thể giải thích thêm được không, có cách nào lách được vấn đề này không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuchung

Sơ cấp
ban tu van cho o ay mua them hoa don dau vao nhu hoa don cau bao chi nham fuc vu quang cao thuong hieu cua cty, nhu vay cug do vi that ra bao cao quy thi chi fi toan chi fi ao thoi ban ah.den cuoi nam ke toan moi can can doi so lieu cho chuan.ben minh la cty truyen thong cug lam tuog tu , cac bao quy thuong chi phi la chi phi ao het. ma ban co the noi thag voi o y, moi quy nen dog 1 chut thue khoang tu 1-2 tr th nhu vay thue no moi k dom cty do.neu quy nao cug k fai nop thua thi kieu j cty do cug bi so gay thoi.

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Mình cũng mới làm ở cty mới thành lập đầu năm. Cái vụ kê khai thuế TNDN mình thấy cũng khó hiểu quá, vì chưa làm bao giờ. Từ đầu năm, cty mình mới có 1 hoá đơn bán ra, còn đâu chủ yếu là mua vào. Cái đó mình kê khai thuế gtgt hàng tháng rồi. Mình thấy kê khai thuế TNDN còn lq đến tiền lương. Mình ko hiểu là sao. Cty mình mới có 3 người, tiền lương của 2 nv sếp gửi phong bì từng người. Vậy ở mục [11] là kê như thế nào vậy các bạn. Chi phí thực tế phát sinh trong kỳ là tất cả các chi phí mua vào (có hoá đơn gtgt) và tiền lương. Mình ko hiểu. Lại phải cân đối thế nào. Các bạn giúp nhé.

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
Mình cũng mới làm ở cty mới thành lập đầu năm. Cái vụ kê khai thuế TNDN mình thấy cũng khó hiểu quá, vì chưa làm bao giờ. Từ đầu năm, cty mình mới có 1 hoá đơn bán ra, còn đâu chủ yếu là mua vào. Cái đó mình kê khai thuế gtgt hàng tháng rồi. Mình thấy kê khai thuế TNDN còn lq đến tiền lương. Mình ko hiểu là sao. Cty mình mới có 3 người, tiền lương của 2 nv sếp gửi phong bì từng người. Vậy ở mục [11] là kê như thế nào vậy các bạn. Chi phí thực tế phát sinh trong kỳ là tất cả các chi phí mua vào (có hoá đơn gtgt) và tiền lương. Mình ko hiểu. Lại phải cân đối thế nào. Các bạn giúp nhé.

Thực tế khi làm cho những công ty này thì sổ sách chứng từ chủ yếu là làm đối phó với cơ quan thuế. Có lẽ trường hợp của bạn giống mình rồi. sếp mình yêu cầu cân đối giữa doanh thu và chi phí cho ổng, còn hóa đơn thì cần bao nhiêu nói với ổng để ổng đi kiếm.

Bạn nên hỏi lại ý kiến sếp, một là làm theo số liệu ổng cung cấp.hai là bạn tự cân đối thôi.Bạn xem lại phần doanh thu phát sinh trong quý. hạch toán chi phí cho phù hợp.

P

phuonglanhoa

Sơ cấp
24/3/10
8
2
0
Vũng Tàu
Khai thuế TNDN tạm tính

các bác ơi lâu rồi chẳng cập nhật thông tin giờ mới ngồi làm thuế TNDN tạm tính quý I/2010 thành thử em chẳng biết năm nay được gia hạn nộp chậm thuế mà còn đượcc giảm 30% nữa hay không, bác nào biết chỉ giùm em với em cần để làm tờ khai với, Thanks các bác nhiều.

T

trinhhaiyen

Guest
15/10/07
84
1
0
Hà Nội
Năm nay không có nữa bạn ah. Chỉ có giãn nộp thuế TNDN được 1 quý thôi. theo Nghị quyết số 12/2010/QĐ-TTg. Bạn vào phần thư viện mà down về nhé

P

phuonglanhoa

Sơ cấp
24/3/10
8
2
0
Vũng Tàu
Thanks bạn nhiều thế mà mình cứ nghĩ được giãn nộp và giảm nữa đấy.

C

congainho

Guest
9/4/10
5
0
1
39
Nam Định
Công ty xây dựng sao lại ko có chi phí đầu vào. Nếu ông Giám đốc yêu cầu bạn cần đối thì bạn phải tư vấn cho ông ấy ch ứ. Khi xây dựng khi đến nguyên vật liệu nào thì bảo ông ấy lấy hóa đơn về, còn nhân công thì phải làm hợp đồng giao khoán bạn ạ.
Còn cái thuế TNDN tạm tính, nếu công ty có doanh thu thì bạn nên để lãi, chứ bạn để lỗ thuế sẽ gọi lên bắt bạn giải trình còn mệt nữa. Hơn nữa công ty có báo cáo hàng tháng rồi, cái doanh thu cũng có mà theo bạn chi phí rất ít, như thế thì chắc chắn phải lãi rồi. Bây giờ lấy hóa đơn tháng 3 cũng hơi muộn rồi. Nhưng bạn gắng bảo ông ấy lấy hóa đơn tháng 3 NVL thì mới giảm được lãi bạn ạ.

C

congainho

Guest
9/4/10
5
0
1
39
Nam Định
:wall:
các anh chị ơi cho em hỏi tý ạ.
giờ đã là đầu tháng tư rồi, em sắp phải làm tờ khai thuế TNDn tạm tính theo quy, vì công ty mới thành lập chỉ có chi phí, chưa có doanh thu, mà những hoá đơn đầu vào có cả hoá đơn thông thường và GTGt, vậy khi mình xác định chi phí thì có kê khai những hoá đơn thông thường đó không ạ, đưa vào mục nào của tờ khai ạ, ma 3 tháng cty chưa có doanh thu thì có nghĩa là khi làm tờ khai tạm tính này trên tờ khai tạm tính thể hiện cty em đang bị lỗ, đúng vậy k ạ. anh chị bảo em với
:005:
Khi tính thuế TNDN tạm tính quý I công ty chưa có doanh thu mà vẫn có những chi phí phát sinh tất nhiên là lỗ rồi. Nhưng bạn nên để ý nhưng chi phí nào có phát sinh doanh thu (tháng 4 phát sinh doanh thu) thì đừng cho vào, Còn những chi phí khác thì tạo nên lỗ của doanh nghiệp. Nhưng đừng cho lỗ nhiều quá, các bác ở Thuế ko thích các doanh nghiệp lỗ nhiều đâu mặc dù doanh nghiệp lỗ nhưng nếu có doanh thu thì toàn phải làm lãi thôi, vì đây chỉ là tạm tính thôi mà, tránh tình trạng các bác thuế gọi điện mời lên giải trình bạn ạ.

D

dotsay

Sơ cấp
11/11/09
18
0
0
Hà Nội
Cả nhà cho mình hỏi, thuế suất thuế TNDN năm 2010 vẫn là 25% à? Mình mới làm kế toán nên không biết, cứ tưởng thuế suất GTGT trở về 10% và thuế TNDN trở về là 28%. Ai bít làm ơn cho mình chếch lại thông tin nhé. Thanks.

X

xig

Sơ cấp
8/4/10
38
1
6
xuan loc
mình được biết ngành thuế đặt mục tiêu giai đoạn 2006-2010 là tiếp tục giảm thuế thu nhập doanh nghiệp xuống còn 25%. Từ năm 2011 trở đi, mức thuế này sẽ là 20%.

X

xuanmoi7666

Guest
25/12/09
9
0
0
Ha noi
Thue tndntt q1.2010

Cả nhà cho mình hỏi thuế suất thuế TNDNTQ1.2010 la bao nhiêu nhi.
Cảm ơn nhiều

Q

qh2009

Sơ cấp
19/6/09
28
0
1
Hà Nội
Gui ban Cao Thi Hien

Khi bạn xuất hoá đơn bán ra tức là bạn đa ghi nhận doanh thu trong Quý đó. Nên không thể Doanh thu bằng 0 được.
Còn về chi phí NVL nếu bạn thuộc ngành nghề được phép mua theo bảng kê thì bạn phải lập bảng kê theo mẫu 01/TNDN (Lưu ý bảng kê phải thể hiện tên người bán, số CMT và địa chỉ của người bán) không thì khi nào CQT vào quyết toán họ không chấp nhận đâu.

D

dongthe

Guest
6/4/10
1
0
0
nam dinh
Theo mình ở trường hợp như bạn rất khó, Cty ban đã xuất HĐ đầu ra mà đầu vào chưa có thì lấy làm sao được HĐ đầu vào hợp lý bây giờ khi các Cty đã kê khai hết thuế rồi, còn các HĐ khác liệu có hợp lý ko.

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
:wall:
:005:
Khi tính thuế TNDN tạm tính quý I công ty chưa có doanh thu mà vẫn có những chi phí phát sinh tất nhiên là lỗ rồi. Nhưng bạn nên để ý nhưng chi phí nào có phát sinh doanh thu (tháng 4 phát sinh doanh thu) thì đừng cho vào, Còn những chi phí khác thì tạo nên lỗ của doanh nghiệp. Nhưng đừng cho lỗ nhiều quá, các bác ở Thuế ko thích các doanh nghiệp lỗ nhiều đâu mặc dù doanh nghiệp lỗ nhưng nếu có doanh thu thì toàn phải làm lãi thôi, vì đây chỉ là tạm tính thôi mà, tránh tình trạng các bác thuế gọi điện mời lên giải trình bạn ạ.

trong giá vốn công trình nếu chi phí nhân công chiếm xấp xỉ 50% tổng giá vốn thì có vấn đề gì không bạn nhỉ?

T

thuy2208

Guest
22/8/08
42
0
6
40
hà nội
kc lãi trong tờ khái tạm tính thuế TNDN quý I

Mọi ngưòi ah năm 2009 e đã làm đăng ký kc lỗ,quý I e làm tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính có được ghi vào chỉ tiêu 15 số lỗ của năm 2009 ko a. moi người ai đã từng gặp TH này giúp em vói ạ.Tại vì nhiều ý kiến quá e ko biết phải nghe ai mà sắp đến hạn nộp rôi ạ.

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Mọi ngưòi ah năm 2009 e đã làm đăng ký kc lỗ,quý I e làm tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính có được ghi vào chỉ tiêu 15 số lỗ của năm 2009 ko a. moi người ai đã từng gặp TH này giúp em vói ạ.Tại vì nhiều ý kiến quá e ko biết phải nghe ai mà sắp đến hạn nộp rôi ạ.

Nếu năm 2009 bạn đã làm phụ lục chuyển lỗ thì sang năm 2010 bạn có quyền chuyển số lỗ của 2009 sang các quý (nếu có lãi) đây là điều chắc chắn, bạn cứ yên tâm mà làm như thế nhé.

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt

Nếu quý I lãi thì em được chuyển lỗ vào chỉ tiêu [15].Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA