Thuế TNDN tạm tính Quý I/2010

• Thread starter Caothi Hien
  • Ngày gửi
P

poy3107

Sơ cấp
5/2/10
10
0
1
Ha phong
Mua bàn ghế hạch toán:

Nợ 153
Có 111,112..
Đưa vào sử dụng:
Nợ 142
Có 153 (đưa hết giá trị của bàn ghế liệu luôn)
Trích chi phí:
nợ 642, 641...(chỉ đưa vào phần được phân bổ trong tháng)
Có 142
Cần gì thêm call mình nhé
cái này bạn hạch toán đúng rùi nhưng cho mình hỏi là cái phần chưa phân bổ thì bạn hạch toán vào đâu vậy?

Khóa học Quản trị dòng tiền
piously

piously

Guest
12/5/09
34
0
6
TP HCM
Chào các bạn!
Mình đang gặp vấn đề đau đầu về việc tạm tính thuế TNDN quý 1 /2010.
số là đầu năm nay mình nhận làm kế toán cho 1 công ty vừa xây dựng và có hoạt động thương mại.mình làm báo cáo thuế được 2 tháng rồi, cuối tháng mình chỉ nhận hóa đơn về rồi làm thôi (công việc ngoài giờ ).nếu chỉ làm báo cáo thuế thôi thì không có gì, nhưng giờ ông sếp yêu cầu mình lo luôn phân thuế TNDN cho ổng. mà chi phí thì chẳng rõ ràng gì hết. từ đầu năm tới giờ mình nhận được có 5 cái hóa đơn đầu ra, và vẻn vẹn có 4 cái hóa đơn đầu vào.tiên mua hàng thì ít xỉu àh.tự dưng tháng này ổng xuất cái hóa đơn xây dựng hơn 100tr, mà đầu vào thì chẳng có gì ngoài hóa đơn tiền xăng mấy trăm ngàn, mua nguyên liệu chưa tới 30tr. thế là ổng kêu mình kiếm hóa đơn đâu vào cho ổng để đỡ nộp thuế GTGT .vụ này thì mình bó tay.
Còn chi phí quý I/2010 để làm tờ khai tạm tính thuế TNDN thì chẳng có gì.
tiền lương trả công nhân tại công trình thì ổng tự trả. chẳng có hợp đồng gì hết.ổng biểu mình tự kê, cân đối chi phí sao cho khỏi nộp thuế là được.
Làm thì cũng dược đó.nhưng mình sợ làm sai đi tù chết. trước giờ mình làm ở doanh nghiệp sx hạch toán rõ ràng, chứng từ đầy đủ.giờ gặp cảnh trái ngang này không biết tính sao?
các bạn tư vấn giúp mình với.!:wall:
Nguy hiểm chạy lẹ, vậy:angel: Mình có góp ý này nhé: Trước tiên bạn phải gặp GĐ và bạn làm tư vấn cho ông, về những nghiệp vụ kế toán đúng như: hoá đơn đầu ra, đầu vào hợp lý, hợp đồng LĐ,... có nhiều GĐ ko hiểu gì mà cứ muốn cty mình ko phải đóng thuế, trong khi đó DT nhiều mà CP lại ít, báo cáo sai thì tiền phạt còn quá tiền thuế. Bạn giải thích cho ông hiểu thì mới dễ dàng dc, chứ không bạn là người gỡ rối những NV ko đúng cho cty đó.
Chúc bạn thành công.

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
các bạn ơi cho mình hỏi chút. Tạm tính thuế TNDN của mình như sau
- DT phát sinh trong kỳ: 31.621.824
- Chi phí phát sinh trong kỳ là: 101.417.440
Vì thế quý của mình rất lỗ: 69.795.616
Mình đã treo toàn bộ chi phí lên mà còn lỗ như vậy.
Cho mình hỏi làm như vậy liệu có vấn đề gì không? Mình cũng đóng góp nhiều ý kiển nhưng 50% trả lời không vấn đề gì, còn lại là nói nên làm lỗ ít thôi. Mình không biết nghe ai nữa.các bạn góp ý giúp mình với nhé
Và một vấn đề nữa là, mình có nên treo CP tiền lương để giảm chi phí quý này nên ko? và nếu treo thì phải hạch toán như thế nào. Tiền lương đã trả hết cho ng lao động
Xin sự góp ý của các bạn

O

omachi 2103

Guest
3/9/09
14
0
0
Ha noi
Nếu quý I lãi thì em được chuyển lỗ vào chỉ tiêu [15].Thân

bạn ơi cho mình hỏi ví dụ công ty mình phải nộp số thuế lần này là 93.027.324đ nhưng mình kết chuyển số lỗ của năm trước sang thì phải kết chuyển đúng bằng số tiền TNDN phải nộp ấy hay được kết chuyển là 94tr để chẵn và dễ theo dõi.có bạn nào bít trả lời giúp mình với nhé.hic sắp phải nộp BC rùi

B

babytrang69

Sơ cấp
1/4/10
25
0
0
Từ Liêm Hà Nội
cho mình hỏi công ty mình mới thành lập mình cũng mới làm kế toán nên không biết.
Các bác cho em biết các bước để làm tờ khai thuế TNDN tạm tính.
e nge nói 30 này hết hạn nộp mà vẫn chưa biết làm j.hix:048:
e chỉ có hoá đơn đầu vào thôi.

F

FACURA

Guest
23/3/10
3
0
0
Hà nội
Các bác ơi, có việc này em xin hỏi các bác gấp ạ. Việc là như sau:
Thu từ hợp đồng đào tạo, giáo dục có được tính trong thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp không ạ. rất mong các bác giúp em.:wall:

T

thambtn

Sơ cấp
14/12/09
14
0
1
hà nội
Cảm ơn bạn DANG KIM YEN rất nhiều
Nhưng Cty mình sx tranh đá mua NL từ nhiều nguồn chủ yếu là những người tự khai thác mua đi bán lại nên ko có HĐ, Cty mình chĩ có HĐ khung một số đồ dùng văn phòng thôi.
Nên mình ko biết làm sao. Bên mình mua là bảng kê mua vào đối với NVL chính

Cái này thì lập bảng kê mua vào ko có hóa đơn. rồi nộp cùng tờ khai thuế hàng tháng (nếu phát sinh).

N

nhungbv

Trung cấp
4/1/10
157
0
0
37
lao cai
cho mình hỏi công ty mình mới thành lập mình cũng mới làm kế toán nên không biết.
Các bác cho em biết các bước để làm tờ khai thuế TNDN tạm tính.
e nge nói 30 này hết hạn nộp mà vẫn chưa biết làm j.hix:048:
e chỉ có hoá đơn đầu vào thôi.

chao ban, giờ bạn làm tờ khai thuế TNDn tạm tính quý I/2010 thôi, bạn vào thuế TNDN tạm tính tờ khai thuế TNDn tạm tính MS 01a/TNDN, điền các chỉ tiêu vào, nếu trong quý có doanh thu bạn đưa vào,nếu trong kỳ chỉ có chi phí thì cột doanh thu bạn bằng 0, bạn chỉ nhập chi phí trong kỳ vào thôi, vậy trong kỳ cty bạn đang bị lỗ thì không phải nộp thuế TNDN. bạn cứ từ từ làm sẽ dc thôi mà, chúc bạn thành công nha

Sửa lần cuối:
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Nếu năm 2009 bạn đã làm phụ lục chuyển lỗ thì sang năm 2010 bạn có quyền chuyển số lỗ của 2009 sang các quý (nếu có lãi) đây là điều chắc chắn, bạn cứ yên tâm mà làm như thế nhé.[/QUOTE
Từ năm 2009 không cần làm biểu đăng ký chuyển lỗ rùi!!!:1nono:

K

khommitdoianh1984

Guest
8/9/09
18
0
0
40
TP.HCM
Theo mình thì đã làm thêm thì mình phải làm tất cả.
Trước tiên bạn phải yeu cầu công ty đó làm bảng chấm công và yêu cầu họ ký hợp đồng với công nhân viên, mở mã số thuế TNCN.
Bạn phải thường xuyên liên lạc với họ, để yêu cầu họ cung cấp hợp đồng xây dựng, dự toán (nếu không có thì bảng báo giá) bảng yêu cầu họ bằng mọi cách phải có hóa đơn đầu vào phù hợp với dự toán.
Dựa vào những dữ liệu đó bạn tiến hành hạch toán.
Nói chung khi làm thêm mình cũng phải xác định, công ty đó cũng chính là công ty của mình., Chỉ có điều mình điều khiển từ xa thôi.
chúc bạn thành công

H

huongtinhyeu112157

Guest
6/2/10
30
0
0
35
ha noi
Năm 2010 có còn đc giam 30 % thuế TNDN theo gói kích cầu của nhà nước nữa không các anh chị nhỉ? em nghe thông tin bảo là chỉ áp dụng cho năm 2009 thui, ko biết có phải ko ạ?

H

huongtinhyeu112157

Guest
6/2/10
30
0
0
35
ha noi
À, số thuế để điền vào chỉ tiêu 15 là số bằng số lãi quý 1 năm 2010 thui hay là toàn bộ số lỗ năm trước ạ? Các anh chị giúp em em với, mai em nộp mừ sợ sai. hii

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Năm 2010 có còn đc giam 30 % thuế TNDN theo gói kích cầu của nhà nước nữa không các anh chị nhỉ? em nghe thông tin bảo là chỉ áp dụng cho năm 2009 thui, ko biết có phải ko ạ?

Năm 2010 không còn giảm TNDN.

À, số thuế để điền vào chỉ tiêu 15 là số bằng số lãi quý 1 năm 2010 thui hay là toàn bộ số lỗ năm trước ạ? Các anh chị giúp em em với, mai em nộp mừ sợ sai. hii

Chuyển lỗ 2009 sang tại [15] bằng với số lãi của Q1.2010.

H

huongtinhyeu112157

Guest
6/2/10
30
0
0
35
ha noi
Hi, ngắn gọn, đầy đủ, cảm ơn câu tl của anh VTM

N

Nguyen Xuan Hoa

Guest
27/9/07
6
0
0
Ba Tri - Ben Tre
Thực ra thì công ty này chỉ có mình là kế toán thôi, 1 ông giám đốc và 1 ông là anh của giám đốc, ký hợp đồng xây dựng ở đâu thì thuê công nhân ở đó làm lun, trước giờ mình làm bên DNSX, còn xây dựng thì chưa gặp lần nào, nghe người ta nói kế toán xây dựng là cả một nghệ thuật gì đó, tò mò muốn biết thực tế ra sao, vậy là có cơ hội mình nhận liền ? hix .bây giờ mà bỏ của chạy lấy ngừơi thì kỳ lắm. không làm vậy được.bữa giờ mình tìm thông tin trên mạng, đọc sách đỏ con mắt mà vẫn thấy mù mịt.đau đầu nhức óc.
cty này xây dựng công trình giao thông bạn ah, nguyên liệu chỉ có sơn thôi, còn lại chủ yếu là nhân công,mình chỉ xin được hóa đơn xăng dầu thôi,nhưng lấy nhiều quá thì không được. chán quá !

Vậy họ mới cần đến bạn; theo mình bạn cần tham khảo định mức trong XDCB ở nhóm công việc có liên quan, từ đó bạn sẽ biết cần bao nhiêu vật tư đầu vào, những vật tư gì là được, xe - máy thi công, nhân công và các chi phí khác; mình cũng vừa nhận 01 DN xây dựng và thương mại mới thành lập - nhưng do họ chưa có đầu ra nên quí này cũng chưa lo lắm; cũng như bạn thôi - tò mò cho biết

P

poy3107

Sơ cấp
5/2/10
10
0
1
Ha phong
bạn đừng ký vào bất kỳ một giấy tờ nào; Tớ làm cũng như bạn đó nhưng mà tớ bắt người khác ký vào , vì dù gì mình cũng chỉ là làm parttime, không phải nhân viên chính thức. Mình làm hết trách nhiệm của mình chứ làm sai là vào tù đấy

Q

quynhanhs4s

Sơ cấp
3/3/10
7
1
0
35
ha noi
Chuyển lỗ 2009 sang tại [15] bằng với số lãi của Q1.2010.

Em có thể hỏi rõ hơn ko ạ?

VD năm 09 công ty em lỗ 10tr, sang quý I 2010 ko có doanh thu, chi phí bỏ ra là 5tr => vậy trên tờ quyết toán tạm tính, em sẽ điền:

Chi phí thực tế [11]: 5tr
Lỗ được chuyển trong kỳ [15]: 10tr

Hay là điền khác ạ?

Giúp em nhé, cảm ơn các anh chị :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA