Mỗi tuần một chuyên đề

Vướng mắc trong QT thuế TNCN 2009

• Thread starter wrong
  • Ngày gửi
H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
Tại sao mình làm QT thuế TNCN cho mọi người. Mình đánh dấu vào cái ô vuông vuông: Quyết toán tại CQCT, khi mình ghi thì nó lại báo lỗi đúng phần đó nhỉ? Nếu ko đánh dấu vào đó thì nó cho ghi, lạ thật??? Mọi người ai bị như vậy ko? Giúp mình với. Hik.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

myle21

Sơ cấp
22/2/10
5
0
0
tphcm
cho minh hoi nop quyet toan thue theo mau 05kk/TNCN co nnop kem theo bang ke tien luong k?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Tại sao mình làm QT thuế TNCN cho mọi người. Mình đánh dấu vào cái ô vuông vuông: Quyết toán tại CQCT, khi mình ghi thì nó lại báo lỗi đúng phần đó nhỉ? Nếu ko đánh dấu vào đó thì nó cho ghi, lạ thật??? Mọi người ai bị như vậy ko? Giúp mình với. Hik.
Nếu chưa có Mã số thuế bạn tích vào đó nó sẽ báo lỗi ngay, chỉ tích đc với những người có MST thôi nhé và nhưng người có MST thì mới dc ủy quyền quyết toán tại cơ quan chi trả

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
cho minh hoi nop quyet toan thue theo mau 05kk/TNCN co nnop kem theo bang ke tien luong k?
Ko phải nộp bảng kê tiền lương mà bạn làm theo mẫu 05A/kk và 05B/KK nhé còn tờ khai 05/KK PM tự tính

P

phuong2007

Guest
21/3/08
9
0
0
TPHCM
Danh mục báo cáo tài chính và quyết toán thuế 2009?

Hồ sơ thay đổi hàng năm, nên mình liệt kê ra đây hồ sơ cần nộp để các bạn tham khảo và góp ý cho năm 2009 :

BÁO CÁO TÀI CHÍNH gồm :
Làm 3 bản thuế 1, sở Kế Hoạch 1, lưu 1

1a - Bảng cân đối kế toán (Mẫu số B01-DN)
2a - Kết quả hoạt động kinh doanh (Mâũ số B02-DN)
3a - Lưu chuyển tiền tệ (Mâũ số B03-DN)
4a - Thuyết minh báo cáo tài chính (Mâũ số B09-DN)

HỒ SƠ QUYẾT TOÁN THUẾ
Làm 2 bản thuế 1, lưu 1

1b - Phiếu tình trạng kinh doanh
2b - Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN (Mẫu số 03/TNDN) - mã vạch
3b - Kết quả hoạt động SXKD (Phụ lục 03-1A) – mã vạch
4b - Báo cáo kết quả HĐSXKD (QĐ 15/2006 QĐ-BTC) - mã vạch
5b - Bảng tổng hợp thanh toán thuế & các khoàn nộp NSNN
6b - Bảng liệt kê tình hình nộp thuế
7b - Bảng kê khai tổng hợp nghĩa vụ nộp NS
8b - Bảng kê tiền lương và các khoản thu nhập khác
9b - Báo cáo thanh quyết toán sử dụng hoá đơn
10b - Bảng kê tổng hợp HĐKT
11b - Bảng kê nhập xuất tồn

(Hạn chót nộp : 30/03/2010)

Vậy các bạn xem và cho ý kiến giúp có thừa hoặc thiếu hồ sơ nào không? Các hồ sơ mã vạch năm 2008 qua năm nay thực hiện theo hướng dẫn mới thì không còn mã vạch nữa đúng không? số bản nộp cho thuế là 1 bản phải không?

P

phuong2007

Guest
21/3/08
9
0
0
TPHCM
BÁO CÁO TÀI CHÍNH và HỒ SƠ QUYẾT TOÁN THUẾ mình đóng thành 1 cuốn hay 2 (riêng )vậy anh (chị)? năm 2008 e gộp 2 cái này đóng thành 1.

H

hoangthuyntt

Guest
2/2/10
3
0
0
38
ha noi
hic.ba con oi!lai giup toi voi.gio toi bat dau moi lam QT thue TNCN nam 2009 ma ko biet bat dau tu dau.hic.Cung ko biet gom nhung so sach giay to gi nua.huhu.Lo qua ba con a

T

thanchet84

Guest
2/3/10
3
0
1
Ha Noi
Xin chào các bạn
Các bạn cho mình hỏi tí. Năm 2009 này mình quyết tóan TTNCN như thế nào là đúng? 6TĐN 2009 được miễn giảm hòan tòan. Vậy 6TCN 2009 mình cộng tất cả thu nhập của 1 năm chia 12 tháng để tính thuế 1 tháng sau đó nhân cho 6 tháng để ra số thuế cần nộp cuối năm hay là chỉ cộng thu nhập của 6TCN 2009 lại chia 6 tháng rồi tính thuế.
Mong các bạn gần xa giải đáp thắc mắc này giúp mình với. Mình sắp quyết tóan rồi mà đang đau đầu với việc này chưa thông được. Hu hu...

Mình cũng đang có thắc mắc giống như bạn ngocthuygs. Mọi người giúp mình với. Tks!

T

taivukt

Guest
25/2/10
1
0
0
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi với, đối với những người về nghỉ hưu thì quyết toán thuế TNCN như thế nào? Mình cảm ơn nhiều.

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Xin thông báo với cả nhà: thời gian QT thuế TNCN được phép nộp hồ sơ đến hết ngày 31/5/2010. Tha hồ mà thoải mái nhé.
Đó là CV của BỘ TÀI CHÍNH số 3124/BTC-TCT ngày 15/3/2010

T

Thuynk

Sơ cấp
15/7/09
13
0
0
63
Hà Nôi
cảm ơn bạn, nhưng có thể tải được công văn đó không nêú được bạn cho mình xin vơí nhé

M

monnaire

Guest
19/2/08
8
0
0
HN
Các bác cao thủ cho em hỏi ca này với ạ. Người lao động bên em nghỉ thai sản từ tháng 9 đến hết tháng 12, tức chỉ đi làm tháng 7 và 8. Cuối năm vẫn có lương tháng 13 và thưởng. Vậy Tổng thu nhập chịu thuế cả năm sẽ là
lương của hai tháng 7,8 trừ BHXH,Yte và Giảm trừ gia cảnh rồi nhân với 2 tháng làm việc. sau đó cộng với 50% lương tháng 13, cộng tiếp 50% tiền thưởng
Điều em thắc mắc là thu nhập chịu thuế 1 tháng sẽ là kết quả trên chia cho 6 tháng hay chỉ chia cho 2 tháng làm việc thôi.
Sau khi tính thu nhập chiu thuế bình quân tháng áp công thức ra số thuế phải nộp 1 tháng. Số thuế phải nộp cho năm 2009 sẽ nhân với 2 tháng làm việc hay nhân cho 6 tháng ạ.
Bác nào gặp trường hợp này xin chỉ giáo với. Em xin cảm ơn các bác.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Các bác cao thủ cho em hỏi ca này với ạ. Người lao động bên em nghỉ thai sản từ tháng 9 đến hết tháng 12, tức chỉ đi làm tháng 7 và 8. Cuối năm vẫn có lương tháng 13 và thưởng. Vậy Tổng thu nhập chịu thuế cả năm sẽ là
lương của hai tháng 7,8 trừ BHXH,Yte và Giảm trừ gia cảnh rồi nhân với 2 tháng làm việc. sau đó cộng với 50% lương tháng 13, cộng tiếp 50% tiền thưởng
Điều em thắc mắc là thu nhập chịu thuế 1 tháng sẽ là kết quả trên chia cho 6 tháng hay chỉ chia cho 2 tháng làm việc thôi.
Sau khi tính thu nhập chiu thuế bình quân tháng áp công thức ra số thuế phải nộp 1 tháng. Số thuế phải nộp cho năm 2009 sẽ nhân với 2 tháng làm việc hay nhân cho 6 tháng ạ.
Bác nào gặp trường hợp này xin chỉ giáo với. Em xin cảm ơn các bác.
- 6T . (nếu lương tháng 13 sang quý I/2010 mới trả thì KK và QT năm 2010)

M

monnaire

Guest
19/2/08
8
0
0
HN
- 6T . (nếu lương tháng 13 sang quý I/2010 mới trả thì KK và QT năm 2010)
Ý bác là thu nhập chịu thuế 1 tháng sẽ là tổng thu nhập tính thuế của 6 tháng (trong đó có 4 tháng nghỉ đẻ) chia cho 6 chứ k phải 2 và
Số thuế phải nộp cho năm 2009 sẽ là số thuế phải nộp 1 tháng cũng nhân với 6 đúng k ạ. bác trả lời rõ hộ em hai câu hỏi với ạ. Em cám ơn bác nhiều.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Ý bác là thu nhập chịu thuế 1 tháng sẽ là tổng thu nhập tính thuế của 6 tháng (trong đó có 4 tháng nghỉ đẻ) chia cho 6 chứ k phải 2 và
Số thuế phải nộp cho năm 2009 sẽ là số thuế phải nộp 1 tháng cũng nhân với 6 đúng k ạ. bác trả lời rõ hộ em hai câu hỏi với ạ. Em cám ơn bác nhiều.
- Trợ cấp sinh con không tính vào TNCT. Vậy lương T7, T8, T13 ( 50% nếu trả vào tháng 12/2009 ) tổng thu nhập này chia cho 6 tháng để xác định TNCT bình quân tháng rồi xác định có phải nộp thuế hai không...thế bạn nhé!

L

lazzzy

Guest
12/12/07
32
0
0
Hà Nội
bác lamtientung ơi, bác cho em hỏi với, cty em có 1 chị nghỉ thai sản (từ tháng 7-tháng 10), sau đó nghỉ tiếp 2 tháng k lương nhưng vẫn đóng BH (NV tự đóng 100%), như vậy số tiền đóng BH sẽ > thu nhập nên khi em nhập vào phần mềm HTKK thì bị báo lỗi (tổng thu nhập > tiền BH), vậy phải làm sao đây, không biết có ai gặp trường hợp như em k ạ?

H

honglien2007

Sơ cấp
15/3/10
5
0
0
Hà nội
Các bạn cho mình hỏi chút với:
Cty mình là cty TNHH, lương tháng của bọn mình (gồm 4 người) là 4trd/tháng (không có thường gì hết). Vậy kê khai trong quyết toán TNCN của công ty như thế nào?
Tại mình thấy chỉ có các mục Thu nhập chịu thuế thôi. Mà chỗ mình không có.

V

vantung251

Guest
6/3/10
2
0
0
Hải phòng
Quyết toán thuế TNCN năm 2009

Công ty mình có chi thưởng tháng lương thứ 13 cho toàn bộ CBCNV, vậy số tiền lương tháng 13 có phải nộp thuế TNCN không. Bạn nào biết trả lời thắc mắc hộ mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA