Vướng mắc trong QT thuế TNCN 2009

• Thread starter wrong
  • Ngày gửi
nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
em đang làm quyết toán thuế TNCN nhưng sao ko thể ghi số liệu vào mẫu quyết toán 04/TNCN cho em hỏi làm quyết toán thuế TNCN năm 2009 ta làm theo mẫu nào trên PM 2.1

Quyết toán thuế TNCN bạn làm theo mẫu 05/KK trong HTKK 2.5.1:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

le phung

Sơ cấp
1/3/10
30
0
0
tphcm
Danh mục báo cáo tài chính và quyết toán thuế 2009?

Hồ sơ thay đổi hàng năm, nên mình liệt kê ra đây hồ sơ cần nộp để các bạn tham khảo và góp ý cho năm 2009 :

BÁO CÁO TÀI CHÍNH gồm :
Làm 3 bản thuế 1, sở Kế Hoạch 1, lưu 1

1a - Bảng cân đối kế toán (Mẫu số B01-DN)
2a - Kết quả hoạt động kinh doanh (Mâũ số B02-DN)
3a - Lưu chuyển tiền tệ (Mâũ số B03-DN)
4a - Thuyết minh báo cáo tài chính (Mâũ số B09-DN)

HỒ SƠ QUYẾT TOÁN THUẾ
Làm 2 bản thuế 1, lưu 1

1b - Phiếu tình trạng kinh doanh
2b - Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN (Mẫu số 03/TNDN) - mã vạch
3b - Kết quả hoạt động SXKD (Phụ lục 03-1A) – mã vạch
4b - Báo cáo kết quả HĐSXKD (QĐ 15/2006 QĐ-BTC) - mã vạch
5b - Bảng tổng hợp thanh toán thuế & các khoàn nộp NSNN
6b - Bảng liệt kê tình hình nộp thuế
7b - Bảng kê khai tổng hợp nghĩa vụ nộp NS
8b - Bảng kê tiền lương và các khoản thu nhập khác
9b - Báo cáo thanh quyết toán sử dụng hoá đơn
10b - Bảng kê tổng hợp HĐKT
11b - Bảng kê nhập xuất tồn

(Hạn chót nộp : 30/03/2010)

Vậy các bạn xem và cho ý kiến giúp có thừa hoặc thiếu hồ sơ nào không? Các hồ sơ mã vạch năm 2008 qua năm nay thực hiện theo hướng dẫn mới thì không còn mã vạch nữa đúng không? số bản nộp cho thuế là 1 bản phải không?
Cũng tùy theo từng chi cục bạn à, có nơi nhận 01b có nơi nhận 02b có nơi nhận tới 03b lận đó nha. BCTC thì Sở KH lưu làm gì, chỉ có thuế, thồng kê và lưu nội bộ mà thôi.

N

nguyenmaithuy

Sơ cấp
4/10/08
22
5
0
Hà Nội
Thuế thu nhập cá nhân

Các bạn ơi cho mình hỏi chút với. Ngoài Công ty chính mình đang làm ra mình còn làm thêm cho một công ty khác nữa. Mức lương công ty mình làm thêm là 450.000đ/tháng. Cộng lương cả 2 công ty vào mình cũng chưa phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Vậy giờ mình chưa biết phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân như thế nào. Khi làm quyết toán thuế TNCN ở công ty mình làm thêm thì có phải kê tên mình trong danh sách đó không? Các bạn trả lời giúp mình với nhé. Thanks!

M

M Hien

Guest
11/6/09
40
0
6
34
TP Hải Dương
Các bạn ơi cho mình hỏi chút với. Ngoài Công ty chính mình đang làm ra mình còn làm thêm cho một công ty khác nữa. Mức lương công ty mình làm thêm là 450.000đ/tháng. Cộng lương cả 2 công ty vào mình cũng chưa phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Vậy giờ mình chưa biết phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân như thế nào. Khi làm quyết toán thuế TNCN ở công ty mình làm thêm thì có phải kê tên mình trong danh sách đó không? Các bạn trả lời giúp mình với nhé. Thanks!

Chào bạn!
Theo mình biết thì bạn chỉ kê khai thuế TNCN tại Cty chính thức của bạn thui, Cty mà bạn đăng ký MST ý. Còn cty bạn làm thêm thì chắc không cần đâu!
Bạn có thể tìm xem các Văn bản hướng dẫn làm Tờ khai quyết toán thuế TNCN trên đây. cũng rất nhiều bạn tải nên rùi đó, và giải thích cũng rất cụ thể!
Chúc bạn thành công!

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh

Khi cty chính của bạn làm QT T TNCN sẽ kê tên bạn trong danh sách; nhưng bạn sẽ ko làm giấy ủy quyền để cty quyết toán hộ (do có thu nhập từ 2 nơi).
Nếu cộng lương cả 2 công ty vào mà chưa phải nộp thuế thu nhập cá nhân thì bạn ko thuộc diện phải QT thuế- ko cần làm QT.

P

PhucNguyenVAS

Guest
14/5/10
3
0
0
Ha Noi
Trong trường hợp cá nhân chỉ có phát sinh thu nhập ở cơ quan mình thì có cần làm giấy ủy quyền quyết toán thuế TNCN k các anh chị?

T

tranvan03

Guest
10/9/09
3
0
0
hanoi
cty minh tất cả mọi nhân viên đều có thu nhập chưa tới mức phải nộp thuế thu nhập cá nhân thì phải quyết toán như thế nào? tất cả đều uỷ quyền quyết toán cho cơ quan chi trả quyết toán hộ. rất mong mọi người chỉ bảo.

T

trangnguyen88

Guest
7/5/09
25
0
0
35
Hà Nội
Làm sao làm quyết toán được với những công nhân miền núi, dân tộc

Là thế này ạ. Công ty em là công ty xây dựng, một số ít là công nhân chính của công ty có MST rồi còn lại là thuê công nhân địa phương, người dân tộc miền núi. họ ko có chứng minh thư nên ko thể đăng ký MST được. mà công ty cũng không thể giải thích được cho họ hiểu không thể giữ lại 20% hoặc 10% được. Họ lấy lương theo ngày, xong ngày nào lấy ngày đấy. Em không biết phải quyết toán làm sao....hixhix....cô bác, anh chị giúp em với

P

phanthanhdong

Guest
2/6/09
9
0
0
nghệ an
Quyết toán thuế TNCN với công ty mới thành lập

Chào các bạn!
Mình mới đi làm ở 1 công ty mới thành lập, có vấn đề thắc mắc mong các bạn giải đáp.
Công ty mình thành lập T09/2009. Tính đến T12/2009, chỉ có mỗi GĐ và 1 nhân viên thôi, cả 2 người đều chưa có MST. Giờ mình quyết toán thuế TNCN thế nào

H

huyenkt86

Sơ cấp
13/4/09
13
0
0
38
thanh liem - ha nam
chào các bạn. công ty mình mới thành lập T2/2010. tổng cộng có 4 người. bây giờ công ty mình bắt đầu làm thuế TNCN. Nhưng mình không biết bắt đầu từ đâu. Các anh chị có kinh nghiệm xin chỉ dẫn giúp em nhé. Cảm ơn Anh, chị nhiều.....
Các anh chị có thể gửi qua Gmail cho em: huyenkt86@gmail.com
Hoặc theo nick chát: Yahoo là: cobe_hoahongtrang21486

A

AN HI

Guest
17/9/07
19
0
0
Vũng tàu
Chào các bạn!
Mình mới đi làm ở 1 công ty mới thành lập, có vấn đề thắc mắc mong các bạn giải đáp.
Công ty mình thành lập T09/2009. Tính đến T12/2009, chỉ có mỗi GĐ và 1 nhân viên thôi, cả 2 người đều chưa có MST. Giờ mình quyết toán thuế TNCN thế nào

Mình cũng giống bạn đấy, cả Giám đốc cũng không nhận lương. Mình tự làm bảng lương (tự biên tự diễn í), rùi đưa hết vào mẫu 05B, không biết đúng hay sai nữa...hix

T

truclantn03

Sơ cấp
30/12/09
9
0
0
tay ninh
Mình không biết lương gđ bạn và nhân viên đó bao nhiêu? đã tới mức phải nộp thuế hay chưa?
+ vào htkk2.5.1 quyết toán thuế thu nhập cá nhân
+ chọn tờ khai 05/kk-tncn trong đó có 2 tờ khai 05A và 05B ban lựa chọn mẫu nào thích hợp với công ty mình mà nhập vào.(hợp đồng lđ)
in ra 02 bảng (tùy vào noi nha)
sau đó kết xuất và gửi qua mạng vào trang web tncnonline.
nếu không biết gửi thì bạn lưu file excel vào usb đem lên cq thuế tncn nơi qlý cty bạn họ sẽ giúp gởi dùm.
lưu ý: không được đổi tên khi kết xuất ra excel nhe!
chúc bạn thành công! có gì không biết bạn nên lên trực tiếp nơi qlý thuế cty hoi sẽ rõ hơn 31/05/10 hết hạn đó nha bạn!
- chưa có MST bạn nhập số CMND

T

truclantn03

Sơ cấp
30/12/09
9
0
0
tay ninh
Mình quên một chuyện nữa
Trong HTKK2.5.1, phần quyết toán thuế tncn có " in mẫu trang bìa hồ sơ quyết toán" bạn nhớ in ra 02 tờ kèm theo tờ khai trên nha bạn.

S

saobuontrongdem05

Guest
18/5/10
2
0
0
ninh binh
Kế toán nhận sửa chữa

Công ty minh bán hàng điện lạnh, lắp đặt và sửa chữa nữa. Thu nhập bán hàng thì ghi N111/112 và C511/3331. Nhưng tiền công lắp đặt thì cho vào đâu mình không biết, có khi chỉ nhận hàng bảo dưỡng không mất chi phí NVL mà chỉ có chi phí nhân công thì hạch toán như thế nào, có bạn nào biết thì giúp mình với, mình đang rất cần.
Có thể gửi vào Email cho mình :cutyhaykhoc@yahoo.com.vn

Sửa lần cuối:
P

phanthanhdong

Guest
2/6/09
9
0
0
nghệ an
Cảm ơn các bạn!
Tớ thấy trong BCTC, mục "Phải trả người lao động" là 28tr. Giờ tớ làm cái Bảng thanh toán tiền lương từ tháng 9 đến tháng 12, sao cho tổng lương phải trả là 28 tr (lương cho GĐ và 1 nhân viên), rồi quyết toán thuế TNCN phải không các bạn?
Giúp tớ với, sắp đến hạn nộp Quyết toán rồi. Tớ đang lo lắm.

Sửa lần cuối:
nangthuytinh290

nangthuytinh290

Guest
12/2/09
56
4
8
Hà Nội
Thuế TNCN cho công ty mới thành lập

Cả nhà ơi cho em hỏi một chút. Công ty em thành lập tháng 12/2009. Nên không làm báo cáo tài chính năm 2009 mà làm công văn quyết toán sang năm nay. Vậy công ty em có phải làm quyết toán thuế TNCN tháng 12/2009 không ạ.
Cảm ơn cả nhà.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Cả nhà ơi cho em hỏi một chút. Công ty em thành lập tháng 12/2009. Nên không làm báo cáo tài chính năm 2009 mà làm công văn quyết toán sang năm nay. Vậy công ty em có phải làm quyết toán thuế TNCN tháng 12/2009 không ạ.
Cảm ơn cả nhà.

Luật thuế TNDN thì em có thể dời sang năm sau để quyết toán thuế TNDN (Không qua 15 tháng) --> cái này OK

Còn thuế TNCN, em vẫn làm quyết toán thuế. OK?

nangthuytinh290

nangthuytinh290

Guest
12/2/09
56
4
8
Hà Nội
Anh ơi, cho em hỏi chút nữa, như công ty em thành lập tháng 12 vì thế mọi người lúc này vẫn đang ký hợp đồng thử việc. Vậy thì làm quyết toán thế nào ạ.

M

maytrangtc

Guest
17/9/09
2
0
0
Ha Noi
Chào các bạn! Mình muốn hỏi nhờ các bạn một số việc như sau:

- 1 người có thể ký hợp đồng dài hạn ở 2 công ty được không? Bên mình có một số nhân viên làm ở 2 công ty và ký HĐ dài hạn không bảo hiểm ở bên mình. Vậy khi kê khai những người này thì mình nên cho vào biểu 05AKK-TNCN hay 05BKK-TNCN? Trước kia bên mình đã khấu trừ 10% của những nhân viên này rồi.

- Bên mình có chi trả lãi vay cho 1 số cá nhân đồng thời đã trích lại 10% số tiền lãi hàng tháng trong năm 2009. Đối với các cá nhân này thì làm quyết toán thuế TNCN theo form nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA