Mỗi tuần một chuyên đề

Kê khai thuế TNDN tạm tính theo quý

• Thread starter Mau Don
  • Ngày gửi
M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Cả nhà cho mình hỏi, khi kê khai thuế TNDN tạm tính theo quý, ở chỉ tiêu [17] và chỉ tiêu [18], mình không biết để ra sao. Cty mình thành lập từ t1/2010. Mình kê khai quý I rồi, nhưng ở 2 chỉ tiêu trên mình chẳng điền gì cả. Nay xem lại, ko biết phải điền ra sao. Vì mình cũng mới làm, tự mầy mò nên chưa hiểu. Có ai biết chỉ cho mình nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Cả nhà cho mình hỏi, khi kê khai thuế TNDN tạm tính theo quý, ở chỉ tiêu [17] và chỉ tiêu [18], mình không biết để ra sao. Cty mình thành lập từ t1/2010. Mình kê khai quý I rồi, nhưng ở 2 chỉ tiêu trên mình chẳng điền gì cả. Nay xem lại, ko biết phải điền ra sao. Vì mình cũng mới làm, tự mầy mò nên chưa hiểu. Có ai biết chỉ cho mình nhé
chi tiêu 17 điền 25% vào
chỉ tiêu 18 số thuế dự kiến đươc miễn giảm

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
chi tiêu 17 điền 25% vào
chỉ tiêu 18 số thuế dự kiến đươc miễn giảm

Cám ơn La An nhiều. Bạn có thể giải thích rõ hơn cho mình tại sao lại ghi vậy ko. Có thông tư nào hướng dẫn, mình không rõ lắm. Vậy, chỉ tiêu 18, đó thì tự mình cho hay thế nào.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
- Chỉ tiêu [17] - Thuế suất thuế TNDN

Theo quy định tại Điều 10 Luật thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành, thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp đối với cơ sở kinh doanh, kể cả nhà thầu nước ngoài, nhà thầu phụ nước ngoài thực hiện chế độ kế toán Việt Nam, áp dụng mức thuế suất thuế TNDN là 25%. Cơ sở kinh doanh hoặc dự án kinh doanh thực tế đạt được các điều kiện ưu đãi theo quy định của pháp luật thuế TNDN thì được áp dụng mức thuế suất ưu đãi 10%, 15%, 20% tuỳ theo từng trường hợp cụ thể.

Đối với các cơ sở kinh doanh đã được cấp Giấy phép đầu tư hoặc Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư, nếu còn trong thời hạn được hưởng ưu đãi thuế theo Giấy phép đầu tư, Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư thì được hưởng mức thuế suất ưu đãi ghi trên Giấy phép, Giấy chứng; nếu hết thời hạn hưởng ưu đãi về thuế theo Giấy phép, Giấy chứng thì nộp thuế thu nhập theo mức thuế suất 25% đối với doanh nghiệp hoạt động theo Luật ĐTNN và mức 28% đối với doanh nghiệp hoạt động theo Luật khuyến khich đầu tư trong nước cho đến hết thời hạn của Giấy phép, Giấy chứng đã cấp.

- Chỉ tiêu [18] - Thuế TNDN dự kiến miễn, giảm:
là số thuế dự kiến được miễn giảm của các hoạt động, dự án đủ điều kiện được ưu đãi miễn, giảm trong kỳ vàđược xác định bằng cách lấy tổng thu nhập chịu thuế của các hoạt động, dự án được miễn, giảm quý nhân với (x) thuế suất thuế TNDN nhân với (x) tỷ lệ thuế TNDN được miễn (100%), giảm (50%).

Khi khai số thuế dự kiến miễn giảm, cơ sở kinh doanh phải gửi kèm bản giải trình về: điều kiện được hưởng thuế suất ưu đãi và miễn, giảm; thời hạn áp dụng thuế suất ưu đãi; thời gian được miễn, giảm.

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Thôi chết, tờ khai quý I mình ko kê chỉ tiêu 17 và 18. Mình bỏ trống 2 chỉ tiêu này. Liệu có sao ko. Có cách nào khắc phục được ko.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thôi chết, tờ khai quý I mình ko kê chỉ tiêu 17 và 18. Mình bỏ trống 2 chỉ tiêu này. Liệu có sao ko. Có cách nào khắc phục được ko.

Nếu quí 1/2010 lỗ => không sao hết.

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Nếu quí 1/2010 lỗ => không sao hết.

À, đúng rồi bác VTM ạ, e thấy quý I cty e chi phí nhiều hơn doanh thu nên ở chỉ tiêu 17 và 18 cũng không ghi được (phần mềm không cho ghi). May quá. Hic, cũng là kinh nghiệm, cảm ơn bác nhiều. Hết hồn. Vậy là, 2 chỉ tiêu trên mình chỉ quan tâm khi cty mình lãi thôi đúng không bác.

Q

quynhna

Sơ cấp
10/8/09
17
0
0
47
da nang
cả nhà cho mình hỏi một tí nhé, nếu quí I lỗ, quí II cũng lỗ, thì ở chỉ tiêu "chuyển lỗ trong kỳ" có ghi số lỗ ở quí I vào không?

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
vậy nếu quý 1 lỗ 70tr, quý 2 lãi 40 tr. vậy chỉ tiêu 15: số lỗ chuyển trong kì ghi là 40 hay 70?

N

nhankaka

Guest
15/7/10
7
0
1
tphcm
công ty chỗ mình làm, mấy quý trước có lỗ nhưng không thấy chị kế toán trưởng kê vào, mà chỉ tính lỗ hay lãi của quý tạm tính thôi.

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
Chính xác thì có được chuyển lỗ ở các quý không nhỉ? nhiều ý kiến quá. biết sao đây

C

cuongco

Trung cấp
18/9/08
52
0
0
BG
Đây là tạm tính, nhưng nếu đến khi làm quyết toán mình làm nó lại khác đi so với những tờ khai thuế TNDN tạm tính của các quý thì có sao không các bạn nhỉ?

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
Đây là tạm tính, nhưng nếu đến khi làm quyết toán mình làm nó lại khác đi so với những tờ khai thuế TNDN tạm tính của các quý thì có sao không các bạn nhỉ?

đã gọi là tạm tính mà, khi quyết toán thì khác là bt. không sao bạn ah. cứ yên tâm

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Mình mới phát hiện ra là kê nhầm doanh thu tạm tính quý I, cao hơn so với thực tế. Có phải làm điều chỉnh không ạ?

Nếu điều chỉnh lại thì số lỗ sẽ tăng lên.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Mình mới phát hiện ra là kê nhầm doanh thu tạm tính quý I, cao hơn so với thực tế. Có phải làm điều chỉnh không ạ?

Nếu điều chỉnh lại thì số lỗ sẽ tăng lên.
Bạn xem tại đây:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?93772-Kê-sai-trong-mẫu-01A-TNDN-điều-chỉnh-như-thế-nào&p=691418&highlight=#post691418
Chính xác thì có được chuyển lỗ ở các quý không nhỉ? nhiều ý kiến quá. biết sao đây
Vẫn được chuyển, nhưng chỉ khi nào quý kê khai có lãi thôi:
- Chỉ tiêu [15] - Lỗ được chuyển trong kỳ là số lỗ của kỳ trước và lỗ của các năm trước chuyển sang theo qui định của pháp luật thuế.

T

thien1tv

Guest
19/5/10
10
0
0
Hà Nội
Mọi người cho tôi hỏi: Năm 2009 cty tôi lỗ, Quý I/2010 lỗ, Quý II/2010 lãi. Vậy tôi có được chuyển lỗ năm 2009 và Quý I/2010 sang quý II/2010 không? (Lãi Quý II cao hơn tổng năm 2009 + Lỗ Quý I). Hay là tôi chỉ được chuyển lỗ của Quý I/2010, còn năm 2009 thì để quyết toán cuối năm chuyển lỗ? (Năm 2010 có lãi). Cảm ơn mọi người nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA