Mỗi tuần một chuyên đề

Kê khai thuế TNDN tạm tính theo quý

• Thread starter Mau Don
  • Ngày gửi
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Cám ơn Bác cachep87 rất nhiều !
Nhân đây cho mình hỏi thêm Bác cachep87 :
+ CTY mình ko đăng ký chuyển lỗ của năm 2009
nhưng thuộc đối tượng ưu đải đầu tư như sau :
- Miễn thuế TNDN trong vòng một năm
- Giảm 50% số thuế phải nộp trong bốn năm tiếp theo
+ Vậy chỉ tiêu [18] mình ghi là bao nhiêu?
(Biết rằng CT[16] = 500 tr => Số thuế phải nộp = 500 tr x 28% = 140 tr)
Mong Bác giúp với
Em cám ơn Bác nhiều!

Bạn tìm hiểu trong file đính kèm dưới đây nhé!

Đính kèm

• Tai lieu huong dan khai thue, nop thue TNDN.rar
    33.4 KB · Lượt xem: 17
Khóa học Quản trị dòng tiền
connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
40
qn
Theo câu hỏi thì mình hiểu là Quý I, quý II, Quý III ở trên là của năm 2010 và chuyển lỗ như sau:

+ Quý II tại chỉ tiêu 15 không chuyển lỗ 6 tỷ từ quý I sang vì mới đây nhất đã có công văn hướng dẫn chuyển lỗ của cục thuế TP HCM như sau:

và vấn đề chuyển lỗ BTC cũng đang có dự thảo sửa đổi hướng dấn: http://www.webketoan.vn/forum/f191/du-thao-sua-doi-bo-sung-thong-tu-so-130-2008-tt-btc-ngay-26-12-2008-cua-bo-tai-chinh-101921.html#post737601 (xem tại điều 14 và điều 15)

+ Quý III có Lãi 500 tr thì chuyển lỗ 500 tr từ năm 2009 sang.
Việc không cho chuyển lỗ giữa các quí chỉ áp dụng cho cục thuế TP.HCM phải không bác? vì cái này vẫn chưa có quyết định chính thức của TCT mà!

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Việc không cho chuyển lỗ giữa các quí chỉ áp dụng cho cục thuế TP.HCM phải không bác? vì cái này vẫn chưa có quyết định chính thức của TCT mà!

Hiện tại mỗi cục thuế mỗi nơi hướng dẫn việc chuyển lỗ vẫn có sự khác nhau, chưa có thống nhất. Vấn đề này đã có dự thảo hướng dẫn chung, đang đợi thông tư chính thức ban hành để áp dụng thống nhất ==> Trong thời gian này (đợi thông tư sửa dổi), để chắc chắn Bạn nên hỏi trực tiếp cơ quan thuế quản lý công ty Bạn.

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
- Theo thông tư 130 thì có chắc rằng lĩnh vực đào tạo bên bạn được hưởng mức thuế suất 10%?:wall:

- Trường hợp được miễn giảm và khi kê khai có 2 mức thuế suất như trên thì mức 10% được miễn giảm đó Bạn kê khai trong chỉ tiêu 18: Thuế TNDN dự kiến miễn, giảm cách kê khai cụ thể như thế nào Bạn tham khảo trong file dưới đây nhé!

Thân!
Cảm ơn bác lanh "tranh" nha. :004:

T

thai hang

Guest
27/10/10
1
0
0
tp hcm
Chào các anh chị của wkt. Em là thành viên mới, em ra trường đã được một thời gian nhưng mới đi làm được gần 2tháng.em chỉ mới làm được báo cáo thuế TNDN hàng tháng, còn thuế TNDN tạm tính theo quý em chưa biết làm. Có Anh Chị nào chỉ giùm em với. Em cảm ơn rất nhiều ạ !

F

financial

Sơ cấp
15/7/08
9
0
0
48
abc
Mình nghe nói hình như chỉ được chuyển phần lỗ của nhửng năm trước qua (không quá 5 năm) chứ không đuợc chuyển lỗ từ quý này sang quý tới của năm 2010 mà

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mình nghe nói hình như chỉ được chuyển phần lỗ của nhửng năm trước qua (không quá 5 năm) chứ không đuợc chuyển lỗ từ quý này sang quý tới của năm 2010 mà

Đúng rồi đó bạn, cái này xem ra có bất lợi cho doanh nghiệp nhưng có văn bản hướng dẫn thế thì phải theo thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA