Chiết khấu thanh toán

• Thread starter Tigon-ETC
  • Ngày gửi
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Công ty em đang chuẩn bị ký một hợp đồng kinh tế, nhưng trường hợp tính chiết khấu thì em chưa làm bao giờ mong các bác giúp đỡ.
Công ty em mua hàng của khách giả sử giá trị là 200 triệu đã bao gồm thuế VAT. (thuế 5%). Đúng theo hợp đồng thì trên hoá đơn sẽ ghi tổng giá thanh toán là 200 triệu. Nhưng bây giờ công ty em sẽ được công ty bạn tính chiết khấu là 3% trên tổng giá thanh toán, nghĩa là trên hoá đơn sẽ được viết với giá trị mới là: 206 tr. Vậy trên hợp đồng sẽ phải thể hiện như thế nào? Phải có thêm điều khoản thanh toán chiết khấu à? để tổng giá trị hợp đồng là giá đã tính chiết khấu (đây là trường hợp tính giá chiết khấu nâng lên)
Trả lời nhanh nhanh giúp em nhé. Thank's

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

alovo

Trung cấp
Tigon-ETC nói:
Công ty em đang chuẩn bị ký một hợp đồng kinh tế, nhưng trường hợp tính chiết khấu thì em chưa làm bao giờ mong các bác giúp đỡ.
Công ty em mua hàng của khách giả sử giá trị là 200 triệu đã bao gồm thuế VAT. (thuế 5%). Đúng theo hợp đồng thì trên hoá đơn sẽ ghi tổng giá thanh toán là 200 triệu. Nhưng bây giờ công ty em sẽ được công ty bạn tính chiết khấu là 3% trên tổng giá thanh toán, nghĩa là trên hoá đơn sẽ được viết với giá trị mới là: 206 tr. Vậy trên hợp đồng sẽ phải thể hiện như thế nào? Phải có thêm điều khoản thanh toán chiết khấu à? để tổng giá trị hợp đồng là giá đã tính chiết khấu (đây là trường hợp tính giá chiết khấu nâng lên)
:food-smil Bạn à! Chiết khấu gồm có chiết khấu thương mại và chiết khấu thanh toán và phần chiết khấu đó được quy thành tiền hoặc hàng chứ không có quả quy đổi ra giá trị tăng lên của hoá đơn. Nên nếu bạn sửa hợp đồng có nghĩa là sửa giá trị phải thanh toán tăng lên à, lúc đó bên bán đè bạn ra để đòi số tăng lên thì sao? thôi chẳng phải sửa gì hết

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
alovo nói:
:food-smil Bạn à! Chiết khấu gồm có chiết khấu thương mại và chiết khấu thanh toán và phần chiết khấu đó được quy thành tiền hoặc hàng chứ không có quả quy đổi ra giá trị tăng lên của hoá đơn. Nên nếu bạn sửa hợp đồng có nghĩa là sửa giá trị phải thanh toán tăng lên à, lúc đó bên bán đè bạn ra để đòi số tăng lên thì sao? thôi chẳng phải sửa gì hết
Vâng, em biết 2 loại chiết khấu đó rồi nhưng vấn đề ở đây là em muốn lấy hoá đơn trên phần chiết khấu đó nghĩa là trên hóa đơn họ viết cho công ty em sẽ là 206 triệu chứ không phải là 200 triệu. Theo em được biết thì trên hoá đơn và hợp đồng kinh tế phải thống nhất về số tiền nên em muốn hỏi là nếu như em muốn viết hoá đơn trên phần chiết khấu đó thì trên hợp đồng kinh tế sẽ phải thể hiện như thế nào là hợp lý?

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Đúng rồi! Chiết khấu như bác alovo nói là đúng đấy em ạ!
Chiết khấu không thể tính gộp vào hoá đơn như em muốn đâu. Hợp đồng có thể sửa lại bằng cách thêm phần chiết là 3% vào và tổng giá trị thanh toán sẽ giảm đi: 194T thôi (hoá đơn vẫn là 200T).
Em muốn tăng lên là 206 T(tức là tăng giá trị hàng hoá), bên bán cũng sẽ phải kê hoá đơn là 206 T(điều này có thiệt cho họ). Họ sẽ không làm như vậy!

Sửa lần cuối:
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Thế nếu muốn ghi trên hoá đơn la 206tr thì chỉ có cách là trả cho họ phần chênh lệch tăng lên (thuế GTGT).
Chẳng là công ty em đang làm một cái hợp đồng nhưng vì theo như hợp đồng sẽ phải viết hoá đơn đầu ra > nhiều so với hoá đơn đầu vào em sẽ lấy vào. Nên em mới muốn tính chiết khấu để tính cái phần giá trị mua vào và phần giá trị bán ra chênh lệch ít hơn.
Như thế này nhé, giả sử công ty em bán ra là 500tr, nhưng mua vào là 200tr như vậy sẽ chênh lệch 300 tr (chỉ tính phần doanh thu không tính thuế giá trị gia tăng). Bây giờ em muốn đề nghị bên bán sẽ viết tăng lên trong hoá đơn (được coi là phần chiết khấu). Vậy trong hợp đồng kinh tế em sẽ phải thể hiện như thế nào cho hợp lý?

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Vậy là anh hiểu hơi sai ý của em một chút. Thì ra đây là chiết khấu nâng giá trị hàng hoá lên. Hoá đơn họ viết là 206T, em muốn sao cho giá trị trên hợp đồng tương ứng với hoá đơn chứ gì? Trong hợp đồng thường chỉ phản ánh chiết khấu giảm thôi ( tổng giá trị thanh toán nhỏ hơn giá trị thực của hàng hoá), TH của em là tăng lên khó có thể phản ánh vào hợp đồng(vì nó làm tăng giá trị của hàng hoá). Mà tốt nhất là không lên phản ánh vào hợp đồng(vì ví dụ em đưa ra chỉ là vài trăm triệu chứ lên đến tiền tỉ mà người bán lật lọng bắt bọn em thanh toán đúng giá trị trong hợp đồng là tiêu luôn). Anh biết công ty em ở mức độ trung gian trong thương mại: giá trị trong hợp đồng mua sẽ được phản ánh lại trong hợp đồng bán nhưng nếu thay đổi không đảm bảo được tính pháp lý thì không nên thực hiện.
Em nên xem lại nếu được thì thoả thuận để đạt được với bên bán về triết khấu giảm(Hoá đơn ghi 200T, nhưng tổng thanh toán thực tế chỉ là 194T).
Đừng vội đưa ra quyết định ngay, sẽ có người có kinh nghiệm thực tế giải quyết giúp em.

A

alovo

Trung cấp
Tigon-ETC nói:
Vâng, em biết 2 loại chiết khấu đó rồi nhưng vấn đề ở đây là em muốn lấy hoá đơn trên phần chiết khấu đó nghĩa là trên hóa đơn họ viết cho công ty em sẽ là 206 triệu chứ không phải là 200 triệu. Theo em được biết thì trên hoá đơn và hợp đồng kinh tế phải thống nhất về số tiền nên em muốn hỏi là nếu như em muốn viết hoá đơn trên phần chiết khấu đó thì trên hợp đồng kinh tế sẽ phải thể hiện như thế nào là hợp lý?
:food-smil Xin lỗi hiểu sai ý bạn 1 chút. Nếu bạn muốn hợp lý hoá phần tiền chiết khấu được hưỏng thành giá trị hàng hoá tăng lên thì nên lập 1 cái phụ lục hợp đồng và thanh lý hợp đồng luôn. Nếu cần thiết làm thêm biên bản giao nhận hàng hoá và đưa ra số thừa và đồng ý mua số thừa trên ( nhớ phải làm thanh lý hđ hết luôn)

Sửa lần cuối:
NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Theo mình biết thì nếu có CK, giảm giá thì giá trên HĐ là giá đã bao gồm CK; nếu kg, phải tính vào HĐ của lần mua hàng tiếp theo. Nên thấy mấy bác bàn luận sôi nỗi nhưng mình kg hiểu tại sao????

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Tigon-ETC nói:
Thế nếu muốn ghi trên hoá đơn la 206tr thì chỉ có cách là trả cho họ phần chênh lệch tăng lên (thuế GTGT).
Chẳng là công ty em đang làm một cái hợp đồng nhưng vì theo như hợp đồng sẽ phải viết hoá đơn đầu ra > nhiều so với hoá đơn đầu vào em sẽ lấy vào. Nên em mới muốn tính chiết khấu để tính cái phần giá trị mua vào và phần giá trị bán ra chênh lệch ít hơn.
Như thế này nhé, giả sử công ty em bán ra là 500tr, nhưng mua vào là 200tr như vậy sẽ chênh lệch 300 tr (chỉ tính phần doanh thu không tính thuế giá trị gia tăng). Bây giờ em muốn đề nghị bên bán sẽ viết tăng lên trong hoá đơn (được coi là phần chiết khấu). Vậy trong hợp đồng kinh tế em sẽ phải thể hiện như thế nào cho hợp lý?
Nếu như vậy là TH ngoài luồng rồi! Em có thể thoả thuận trực tiếp với bên bán để họ thay đổi số tiền ghi trên hoá đơn(đừng nên ghi vào hợp đồng). Bên bán họ sẽ có cách hợp thức hoá hoá đơn đầu ra.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
tranchan79 nói:
Nếu như vậy là TH ngoài luồng rồi! Em có thể thoả thuận trực tiếp với bên bán để họ thay đổi số tiền ghi trên hoá đơn(đừng nên ghi vào hợp đồng). Bên bán họ sẽ có cách hợp thức hoá hoá đơn đầu ra.
Em cũng nghĩ như vậy nhưng không biết có được không? lúc đàm phán hợp đồng thì sếp chuồn mất tiêu để em làm hết. Mà thật ra sếp em cũng không rành về mấy cái vụ này chắc phải dùng đến khả năng thương thuyết rùi.
Hy vọng là thành công, vì thực ra em cũng chưa làm cái hợp kiểu này bao giờ. Trước kia thì chỉ trả tiền theo hợp đồng thôi.
Cảm ơn mọi người nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu em đưa khoản chiết khấu thương mại trong trường hợp này vào là không ổn tí nào cả. Vì rằng, trên hóa đơn sẽ tách bạch ra hai khoản: trị giá tiền hàng 200 tr, trị giá chiết khấu 6 tr và trị giá thanh toán 194 tr (chưa có thuế GTGT).

Nếu em muốn viết trị giá thanh toán là 206 tr (chưa có thuế GTGT) thì: trị giá tiền hàng phải là 212,37 tr, trị giá chiết khấu phải là 6,37 tr. Và đương nhiên, điều này sẽ thể hiện trên hợp đồng các nội dung và con số như thế.

Hóa đơn không nhất thiết phải đi kèm hợp đồng nên em không cần phải tìm cách làm thế nào hợp đồng khớp với hóa đơn.

Tigon-ETC nói:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA