Thành viên rút tiền góp vốn

• Thread starter toan_nttt
  • Ngày gửi
T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Cty mình có 1 thành viên chuyển nhượng phần góp vốn vậy ngoài việc lập phiếu thu, phiếu chi cho bên bán và bên mua phần góp vốn mình cần phải lập thêm chứng từ gì nữa ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Về chuyển nhượng phần vốn góp bạn tham khảo tai điều 58 Luật doanh nghiệp điều 20 nghị định 109/2004/NĐ-CP ngày 02/04/2004 của Chính phủ nhé.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
toan_nttt nói:
Cty mình có 1 thành viên chuyển nhượng phần góp vốn vậy ngoài việc lập phiếu thu, phiếu chi cho bên bán và bên mua phần góp vốn mình cần phải lập thêm chứng từ gì nữa ko?
Cty bạn là TNHH hay Cổ phần?
Nếu là TNHH thì phải làm giấy chứng nhận góp vốn cho thành viên mới và gửi công văn lên Sở KH& Đầu tư về việc thay đổi nhân sự này.

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
toan_nttt nói:
Bên mình cũng vừa hoàn tất thủ tục cho Thành viên rút vốn, uỷ quyền cho dịch vụ tư vấn luật thực hiện,bao gồm:
1.họp hội đồng thành viên(biên bản)
2.Người rút vốn chuyển nhượng vốn đã góp cho 1 trong các thành viên góp vốn có chữ ký xác nhận
3.Điều chỉnh lại vốn điều lệ rồi gửi lên phòng ĐKKD
Không lập phiếu thu,chi vì theo luật chỉ được chuyển nhượng còn lập thu,chi hay....nội bộ bit thui bac a!

D

dakhuc

Guest
25/7/05
14
0
0
47
HCMC
MINA nói:
Chủ nhân của câu hỏi đâu rồi nhỉ? 5 ngày mà không thấy quay lại hồi âm.

Có lẽ rút tiền xong đi du hí rồi bạn ạ!!! :biggrin:

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Ủa! Nếu như bạn Thu Quynh nói ko lập lập phiếu chi phiếu thu ha! Mình lỡ lập rồi có sao ko? Vì mình nghĩ lập phiếu thu chi xong rồi sẽ hạch toán là:
N411/Có111(rút ra)
rồi lại Nợ 111/Có 411(nhận vào)
Nếu ko lập phiếu thì mình hạch toán làm sao?

^_^ Mình ko đi du lịch nhưng bận bế quan luyện công (được cấp 21 rồi đấy)

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
To Toan nttt, bạn không cần lập phiếu thu chi trong trường hợp này mà dựa vào thủ tục chuyển nhượng giữa người mua và người bán là đủ rồi, điều đó có nghĩa là bạn cũng không cần hạch tóan gì nữa. Bản chất thực tế của nó là vậy mà, ngay trong thủ tục khi nộp cho sở KHDT mình cũng nộp biên bản chuyển nhượng bên mua xác nhận đã chuyển số tiền vốn cho bên bán. Công ty đâu có liên quan trong vấn đề chuyển tiền này.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
toan_nttt nói:
Ủa! Nếu như bạn Thu Quynh nói ko lập lập phiếu chi phiếu thu ha! Mình lỡ lập rồi có sao ko? Vì mình nghĩ lập phiếu thu chi xong rồi sẽ hạch toán là:
N411/Có111(rút ra)
rồi lại Nợ 111/Có 411(nhận vào)
Nếu ko lập phiếu thì mình hạch toán làm sao?

^_^ Mình ko đi du lịch nhưng bận bế quan luyện công (được cấp 21 rồi đấy)

CHuyển nhượng vốn có phần thặng dư ko vậy. Nếu có thì có thể ghi như bạn. Nếu chuyển ngang giá thì thực chất vốn CSH ko tăng/giảm, tiền tại quỹ cũng ko giảm/tăng. Lập phiếu thu chi làm gì cho phức tạp. Cái quan trọng là hồ sơ thay đổi thành viên và ĐK KD ấy.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
tuankq nói:
Nếu chuyển ngang giá thì thực chất vốn CSH ko tăng/giảm, tiền tại quỹ cũng ko giảm/tăng. Lập phiếu thu chi làm gì cho phức tạp. Cái quan trọng là hồ sơ thay đổi thành viên và ĐK KD ấy.
Nếu chuyển không ngang giá thì cũng đâu có ảnh hưởng gì đến VCSH, tiền tại quỹ đâu bác. Thành viên chuyển nhượng chứ có phải cty đâu.

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Mình hiểu rồi? Cám ơn các bạn nhiều nhiều lắm!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA