Cần những thủ tục gì để CP điện, nước điện thoại của chủ nhà là CP hợp lệ

• Thread starter ngocly
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

ngocly

Guest
19/9/05
1
0
0
47
Hà Nội
Hehehe, vui long giup to voi nhe
Cong ty cua minh bat dau hoat dong tu T7/2005, van phong la nha rieng luon.
Tat ca cac hoa don chung tu lien quan toi dien, nuoc, dien thoai den gio minh van chua hoan tat thu tuc sang ten cho Cong ty ma van mang ten cac ca nhan. Vay sau nay nhwng khoan chi tren co duoc chap nhan la chi phi khong, neu co thi minh phai ke khai nhu the nao, neu khong thi minh phai lam sao de duoc thue chap nhan la chi phi hop ly, vi thuc te neu khong chap nhan la chi phi thi co ve vo ly qua dung khong, lam gi co co quan nao lam viec ma khong mat tien su dung DT, dien, nuoc nhir.
Giup minh voi nhe, thanks
Minh cung moi bap bom lam Kt nen con non lam chua biet het dau, thong cam nhe
Warning: Bài viết của bạn phải có dấu nếu không sẽ bị xóa!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
- Bạn click vào đường link để được hướng dẫn gõ dấu tiếng Việt: http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=3404
- Trường hợp đơn vị thuê nhà của cá nhân muốn các khoản chi phí điện, điện thoại, nước để được thuế chấp nhận là chi phí hợp lý thì bắt buộc đơn vị bạn phải làm thủ tục sang tên.

vi thuc te neu khong chap nhan la chi phi thi co ve vo ly qua dung khong, lam gi co co quan nao lam viec ma khong mat tien su dung DT, dien, nuoc nhir
Đưa lý do này ra thì bên thuế sẽ không chấp nhận nếu mình không chứng minh được bằng hoá đơn chứng từ đúng không?

D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
Ui, theo mình biết thì tất cả các khoản chi phí mà bạn múôn đựơc chấp nhận là chi phí hợp lý của công ty thì trứơc hết nó phải là của công ty bạn chứ? Điều này thể hiện ở chỗ tên người mua hàng trên hóa đơn điện, nứơc hay điện thoại ,...là tên công ty của bạn. Muốn điều này xảy ra trứơc hết bạn phải làm thủ tục sang tên đi thôi.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
những khoản chi phí này đương nhiên bạn được chấp nhận là chi phí hợp lý của đơn vị với điều kiện: Trong hợp đồng thuê nhà có điều khoản bên bạn chịu toàn bộ chi phí điện nước phát sinh.
Nhưng bên cạnh đó, phần thuế GTGT của các khoản chi phí này, bạn không được hạch toán vào 133 để khấu trừ, mà chỉ được tập hợp vào cùng chi phí.
Trong điều kiện hợp đồng thuê nhà ko ghi thì bạn ko được chấp nhận làm chi phí hợp lý cho dù bạn có phải trả tiền cho các khoản này.
Nếu các chi phí này lớn -> thuế VAT đầu vào lớn, cách tốt nhất là bạn ký thêm hợp đồng với nhà cung ứng điện nước, mà bên thuê là đơn vị bạn, tách đồng hồ riêng, và dùng riêng cho đơn vị.
Việc đổi hợp đồng đôi lúc khó khăn vì phía chủ nhà có khi không chịu. Bởi họ ko biết chắc rằng bạn có thuê lâu dài hay không.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Căn cứ vào công văn số 3025 TCT/NV6 ngày 12/07/2000 của Tổng Cục thuế thì trường hợp công ty ký hợp đồng thuê nhà của hộ gia đình làm trụ sở kinh doanh, trong hợp đồng thuê nhà phải ghi rõ Công ty chịu trách nhiệm thanh toán tiền điện, nước, điện thoại do công ty dùng (chi phí thuê nhà có hoá đơn hợp pháp) và thực tế đã chi trả, có phiếu chi tiền đúng với số tiền ghi trên hoá đơn GTGT thanh toán tiền ghi tên chủ nhà (người ký hợp đồng) thì công ty được căn cứ vào HĐ GTGT để khấu trừ và tính vào cp hợp lệ.
Thân,

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
Cả nhà ơi giúp em mới. Cty em là Cty CP, hiện tại trụ sở Cty thì ở Thái Hà nhưng trên ĐKKD bên em đăng ký lại là địa chỉ nhà GĐ (Vì ở nhà GĐ thì ổn định - Cty cũng mấy lần thay đổi địa chỉ,nếu đăng ký với trụ sở chính thức của cty thì mỗi lần thay đổi lại fải xin đổi lại ĐKKD, lằng nhằng quá nên GĐ không muốn). Hàng tháng thì cty không được đưa vào chi phí các khoản tiền thuê văn phòng, tiền điện, nước ở Thái Hà (vì người ta ghi địa chỉ ở Thái Hà), còn tiền điện, tiền nước ở nhà GĐ thì tính sao nhỉ? Tại vì trên HĐ ghi tên chủ hộ là tên GĐ. Thanx cả nhà nhiều.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Các bạn hãy tham khảo CV số 1633/TCT/PCCS ngày 31/05/2005 của Tổng cục thuế hướng về việc xác định chi phí tiền: điện, điện thoại, nước cho các bên cho thuê và đi thuê văn phòng nhé!

Sửa lần cuối:
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
hat nói:
Căn cứ vào công văn số 3025 TCT/NV6 ngày 12/07/2000 của Tổng Cục thuế thì trường hợp công ty ký hợp đồng thuê nhà của hộ gia đình làm trụ sở kinh doanh, trong hợp đồng thuê nhà phải ghi rõ Công ty chịu trách nhiệm thanh toán tiền điện, nước, điện thoại do công ty dùng (chi phí thuê nhà có hoá đơn hợp pháp) và thực tế đã chi trả, có phiếu chi tiền đúng với số tiền ghi trên hoá đơn GTGT thanh toán tiền ghi tên chủ nhà (người ký hợp đồng) thì công ty được căn cứ vào HĐ GTGT để khấu trừ và tính vào cp hợp lệ.
Thân,
Đồng hương ơi, sao hôm nay trả lời bạn ấy hiền từ thế nhỉ ?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Vivavina nói:
Đồng hương ơi, sao hôm nay trả lời bạn ấy hiền từ thế nhỉ ?
Hì hì, bạn à nói có sách mách có chứng mà!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

huong21

Guest
20/5/05
8
0
0
45
hanoi
hvtgroup nói:
Các bạn hãy tham khảo CV số 1633/TCT/PCCS ngày 31/05/2005 của Tổng cục thuế hướng về việc xác định chi phí tiền: điện, điện thoại, nước cho các bên cho thuê và đi thuê văn phòng nhé!
Bạn có thể cho mình xin công văn đó được không, địa chỉ của mình: giavinh23@yahoo.com.vn
Cảm ơn bạn nhiều nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA