Chuyển nhượng vốn đầu tư.....

• Thread starter ketovi
  • Ngày gửi
K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
187
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Chào cả nhà, mong mọi người tư vấn mình trường hợp này, Công ty mình có tham gia góp vốn đầu tư vào một công ty khác, và trở thành cổ đông tại công ty đó. Giờ bên mình đang có nhu cầu bán phần vốn đầu tư đó (Cổ phần) cho một đơn vị khác, mọi người tư vấn mình về thủ tục, cách hạch toán, phần chênh lệch giữa giá gốc của khoản đầu tư và giá bán thì hạch toán thế nào, các thông tư văn bản hướng dẫn về việc này. Xin cảm ơn cả nhà

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyễn văn lộc

Guest
11/8/06
34
1
0
40
tp Hồ Chí Minh
Ðề: Chuyển nhượng vốn đầu tư.....

Bạn ra trung tâm lưu ký làm thủ tục sang tên.
hạch toán No tk 112,..
Có tk đầu tư 222,... giá gốc
Có tk 515 chênh lệch

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Chào cả nhà, mong mọi người tư vấn mình trường hợp này, Công ty mình có tham gia góp vốn đầu tư vào một công ty khác, và trở thành cổ đông tại công ty đó. Giờ bên mình đang có nhu cầu bán phần vốn đầu tư đó (Cổ phần) cho một đơn vị khác, mọi người tư vấn mình về thủ tục, cách hạch toán, phần chênh lệch giữa giá gốc của khoản đầu tư và giá bán thì hạch toán thế nào, các thông tư văn bản hướng dẫn về việc này. Xin cảm ơn cả nhà

Công ty đã lên sàn hay chưa

Hạch toán N111,112/Co 228: Số tiền gôc

Nếu lãi ghi N111,112/C515

Nếu lỗ N635/C111,112

Trịnh Hồng Khánh

Trịnh Hồng Khánh

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
Thành viên BQT

Công ty đã lên sàn hay chưa

Hạch toán N111,112/Co 228: Số tiền gôc

Nếu lãi ghi N111,112/C515

Nếu lỗ N635/C111,112
Hạch toán như bac Thechung có thể làm đội số phát sinh dòng tiền, có thể ảnh hưởng Lctt khi lập theo pp trực tiếp nếu làm theo cách lấy đối ứng tài khoản. Hoặc sẽ bị vướng khi in phiếu thu chi. Ví nhu giá gốc đầu tư la 10. Bán la 8 thu tiề mặt. Bản chất là chỉ có 1 giao dịch thu tiền là 8, chứ không phải là in 2 phiếu. 1 là thu 10, rồi lại chi ra 2.
Nên hạch toán kép như thế này
Nợ 111,112
Nợ 635 (nếu giá bán thấp hơn giá gốc)
Có tk đầu tư
Có 515 ( nếu giá bán cao hơn giá gốc)

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Hạch toán như bac Thechung có thể làm đội số phát sinh dòng tiền, có thể ảnh hưởng Lctt khi lập theo pp trực tiếp nếu làm theo cách lấy đối ứng tài khoản. Hoặc sẽ bị vướng khi in phiếu thu chi. Ví nhu giá gốc đầu tư la 10. Bán la 8 thu tiề mặt. Bản chất là chỉ có 1 giao dịch thu tiền là 8, chứ không phải là in 2 phiếu. 1 là thu 10, rồi lại chi ra 2.
Nên hạch toán kép như thế này
Nợ 111,112
Nợ 635 (nếu giá bán thấp hơn giá gốc)
Có tk đầu tư
Có 515 ( nếu giá bán cao hơn giá gốc)

Bạn nói không đúng: Vì có một dòng tiền vào và một dòng tiền ra mà. Khi lập CF phản ánh là đúng, có gì bạn giải thích thêm

Trịnh Hồng Khánh

Trịnh Hồng Khánh

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
Thành viên BQT

Bạn nói không đúng: Vì có một dòng tiền vào và một dòng tiền ra mà. Khi lập CF phản ánh là đúng, có gì bạn giải thích thêm
Thì như ví dụ ở trên của mình đã nêu rồi, bạn đọc kỹ lại xem, Giá gốc 10, bán là 8, thu bằng tiền là 8. Vậy chỉ có duy nhất nghiệp vụ thu vào là 8, nếu hạch toán như bạn là
Nợ 111 / Có 228 : 10
Nợ 635 / Có 111 : 2
Còn như mình hạch toán thì là
Nợ 111 : 8
Nợ 635 : 2
Có 228 : 10
Khác nhau hoàn toàn mà, nếu là bạn là KTT công ty, chả lẻ kế toán tiền đưa bạn 2 phiếu thu và chi bạn vẫn ký, trong khi chỉ có duy nhất 1 nghiệp vụ thu vào là 8, chỉ lập 1 phiếu thu là 8.
Cái đó mình gọi là hạch toán làm đội phát sinh nợ - có của tài khoản tiền
Ví dụ còn lại về 515, thì cũng tương tự.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Thì như ví dụ ở trên của mình đã nêu rồi, bạn đọc kỹ lại xem, Giá gốc 10, bán là 8, thu bằng tiền là 8. Vậy chỉ có duy nhất nghiệp vụ thu vào là 8, nếu hạch toán như bạn là
Nợ 111 / Có 228 : 10
Nợ 635 / Có 111 : 2
Còn như mình hạch toán thì là
Nợ 111 : 8
Nợ 635 : 2
Có 228 : 10
Khác nhau hoàn toàn mà, nếu là bạn là KTT công ty, chả lẻ kế toán tiền đưa bạn 2 phiếu thu và chi bạn vẫn ký, trong khi chỉ có duy nhất 1 nghiệp vụ thu vào là 8, chỉ lập 1 phiếu thu là 8.
Cái đó mình gọi là hạch toán làm đội phát sinh nợ - có của tài khoản tiền
Ví dụ còn lại về 515, thì cũng tương tự.

Bạn nên đọc kỹ lại câu hỏi? Để ý về thời điểm đầu tư và bán?

Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA