Tài sản cố định là đất thì hạch toán như thế nào?

  • Thread starter tyty777
  • Ngày gửi

5834 lượt xem

tyty777

tyty777

Sơ cấp
18/2/09
14
0
1
Binh Duong
Xin chào các anh chị,
Em có nghiệp vụ nhờ các anh chị hướng dẫn giúp
Mua TSCĐ 2 tỷ trong đó đất 1,8 tỷ, khấu hao 5 năm. Năm thứ 2 bán TSCĐ được 2,2 tỷ trong đó trị giá đất là 2 tỷ.
Xin hỏi định khoản NV này thế nào? Đất có khấu hao không?
Xin cảm ơn anh chị nhiều nhiều.
 
L

le thi minh thuy

Sơ cấp
19/10/09
2
0
0
tphcm
Xin chào các anh chị,
Em có nghiệp vụ nhờ các anh chị hướng dẫn giúp
Mua TSCĐ 2 tỷ trong đó đất 1,8 tỷ, khấu hao 5 năm. Năm thứ 2 bán TSCĐ được 2,2 tỷ trong đó trị giá đất là 2 tỷ.
Xin hỏi định khoản NV này thế nào? Đất có khấu hao không?
Xin cảm ơn anh chị nhiều nhiều.
Theo mình biết, đất không có khấu hao. Bạn hạch toán khoản mục trên vào tài sản cố định vô hình
 
tyty777

tyty777

Sơ cấp
18/2/09
14
0
1
Binh Duong
Vậy em định khoản NV này như sau có đúng không?
Mua
Nợ 211 200tr
Nợ 213 1,8tỷ
Có 112 2tỷ

Bán
Nợ 214 80tr
Nợ 112 200tr
Có 211 200tr
Có 711 80tr

Nợ 112 2tỷ
Có 213 1,8tỷ
Có 711 200tr

Mong các anh chị cho ý kiến. Em xin cảm ơn
 
T

tinhnambinh

Sơ cấp
12/4/10
8
0
1
33
thaibinh
kế toán tại văn phòng công chứng

các vị cứu tinh ơi cưu meo con này với. Hu hu
em moi ra trương nghiệp vụ kế toán còn non nớt lắm a. mong các bậc tiền bối chỉ giáo.
em xin lĩnh hội. Các tiền bối ơi kế toán tai văn phong công chưng fai hach toan như the nao?
 
dong sang

dong sang

Thành viên thân thiết
4/9/09
536
2
18
36
Quang Tri
Bạn tham khảo nhé!
Thông tư 203/2009 nói:
Điều 9. Nguyên tắc trích khấu hao TSCĐ:
1. Tất cả TSCĐ hiện có của doanh nghiệp đều phải trích khấu hao, trừ những TSCĐ sau đây:
........
- TSCĐ là nhà và đất ở trong trường hợp mua lại nhà và đất ở đã được nhà nước cấp quyền sử dụng đất lâu dài thì giá trị quyền sử dụng đất không phải tính khấu hao.
.............
- TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất.
 
Sửa lần cuối:
V

Vinext

Sơ cấp
19/2/08
29
0
1
39
Bình Định
Cả nhà giúp mình nghiệp vụ này với:
Đem một ô tô ở BP bán hàng đi trao đổi, NG 240.000.000đ, đã khấu hao 30.000.000 để lấy TB sản xuất. Giá trị hợp lý của tài sản mang đi trao đổi chưa thuế là 250.000.000đ, DN đã được bên trao đổi trả thêm 11.000.000đ khi nhận TB sản xuất về.

Giúp mình với nhé.
 
dong sang

dong sang

Thành viên thân thiết
4/9/09
536
2
18
36
Quang Tri
Cả nhà giúp mình nghiệp vụ này với:
Đem một ô tô ở BP bán hàng đi trao đổi, NG 240.000.000đ, đã khấu hao 30.000.000 để lấy TB sản xuất. Giá trị hợp lý của tài sản mang đi trao đổi chưa thuế là 250.000.000đ, DN đã được bên trao đổi trả thêm 11.000.000đ khi nhận TB sản xuất về.

Giúp mình với nhé.
- Ghi giảm TSCĐ đem đi trao đổi:
Nợ TK214: 30tr
Nợ TK811: 210tr
Có TK211: 240tr
- Số thu nhập do trao đổi
Nợ TK131: 275tr
Có TK711: 250tr
Có TK 3331: 25tr
- Ghi tăng TSCĐ nhận trao đổi về: ví dụ giá trị hợp lý của TSCĐ nhận về: 240tr
Nợ TK211: 240tr
Nợ TK1331: 24tr
Có TK131: 264tr
- Tiền thu thêm do giá trị hợp lý của TSCĐ đưa đi trao đổi lớn hơn giá trị hợp lý của TSCĐ nhận về:
Nợ TK111,112: 11tr
Có TK131: 11tr
 
V

Vinext

Sơ cấp
19/2/08
29
0
1
39
Bình Định
Cảm ơn dong sang đã tư vấn cho mình
Nhưng mình có thắc mắc, tài sản này có định giá lại ( từ 240tr lên 250tr) vậy phần chênh lệch này phải phản ánh vào 412 chứ. ????
 
dong sang

dong sang

Thành viên thân thiết
4/9/09
536
2
18
36
Quang Tri
Cảm ơn dong sang đã tư vấn cho mình
Nhưng mình có thắc mắc, tài sản này có định giá lại ( từ 240tr lên 250tr) vậy phần chênh lệch này phải phản ánh vào 412 chứ. ????
Đúng vậy. Bạn còn phải điều chỉnh giá trị hao mòn của TSCĐ này và cuối năm tài chính phải xử lý số chênh lệch này
 
lapbitas

lapbitas

Thành viên thân thiết
24/1/11
347
35
28
36
Ha Noi
Mua nhà gắn liền với QSD đất lâu dài, Thi qsd đất lâu dài không phải trích khấu hao
Nợ 211 200tr
Nợ 213 1,8tỷ
Có 112 2tỷ

Bán
+ TSCD HH
Nợ TK 214:80tr ( khấu hao sau 2 năm (200/5) x 2 = 80 tr)
Nợ TK 811:120
Có TK 211:200tr

Nơ TK 112: 200tr
Có TK 711: 200 tr

+ TSCD VH
Nợ TK 112: 2tỷ
Có TK 213: 1,8tỷ
Có TK 711: 0,2 tỷ
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK