Co Ai Giup Em Ko? (Ảnh hưởng của FIFO và LIFO)

• Thread starter workman
  • Ngày gửi
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
hanhi nói:
EM KO BIET CACH SU DUNG TRANG WEB NAY,MONG MOI NGUOI GIUP DO.
EM CO MOT CAU HOI:"PP XUAT HANG TON KHO FIFO & LIFO CO ANH HUONG NHU THE NAO DEN BCDKT VA XAC DINH KQKD CUA DN?"
EM CAM ON MOI NGUOI NHIEU LAM.mOI NGUOI CO GANG GIUP EM CANG SOM CANG TOT.
Chào mừng bạn đến với EFC. Bạn cố gắng post có dấu nhé, thuận tiện hơn cho những người già như tôi.

Hình như bạn post không đúng chỗ lắm. Ở đây người ta chỉ bàn về Excel và VBA thôi. Nhưng thôi bạn lỡ post thì tôi cũng "Lỡ" trả lời luôn

Nếu giá trong kỳ không có biến động lớn thì sử dụng cả hai phương pháp trên đều cho kết quả tương tự như nhau.

Trong tình hình lạm phát, FIFO cho ta số hàng tồn kho lớn hơn và giá vốn hàng hóa (hay giá thành) thấp hơn LIFO. Điều này có nghĩa là nếu sử dụng FIFO bạn sẽ có mức kết quả kinh doanh cao hơn so với LIFO (đương nhiên phải đóng thuế nhiều hơn).

Tương tự như vậy, trong tình hình giảm phát, FIFO cho ra kết quả kinh doanh thấp hơn (ít lãi hơn) so với LIFO.

Để phân tích kinh tế, các nhà phân tích đều thống nhất với nhau quan điểm: FIFO phản ánh chính xác hơn về tình hình tài sản - LIFO phản ánh chính xác hơn về tình hình kinh doanh

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cottage

Guest
12/10/05
16
0
0
vietnam
workman nói:
Chào mừng bạn đến với EFC. Bạn cố gắng post có dấu nhé, thuận tiện hơn cho những người già như tôi.

Hình như bạn post không đúng chỗ lắm. Ở đây người ta chỉ bàn về Excel và VBA thôi. Nhưng thôi bạn lỡ post thì tôi cũng "Lỡ" trả lời luôn

Nếu giá trong kỳ không có biến động lớn thì sử dụng cả hai phương pháp trên đều cho kết quả tương tự như nhau.

Trong tình hình lạm phát, FIFO cho ta số hàng tồn kho lớn hơn và giá vốn hàng hóa (hay giá thành) thấp hơn LIFO. Điều này có nghĩa là nếu sử dụng FIFO bạn sẽ có mức kết quả kinh doanh cao hơn so với LIFO (đương nhiên phải đóng thuế nhiều hơn).

Tương tự như vậy, trong tình hình giảm phát, FIFO cho ra kết quả kinh doanh thấp hơn (ít lãi hơn) so với LIFO.

Để phân tích kinh tế, các nhà phân tích đều thống nhất với nhau quan điểm: FIFO phản ánh chính xác hơn về tình hình tài sản - LIFO phản ánh chính xác hơn về tình hình kinh doanh

Bổ xung cho bác oắc men phát.

Theo chuẩn mực kế toán VN, hàng tồn kho cuối kỳ đều phải được phản ánh thấp hơn hoặc bằng với fair value tại thời điểm lập báo cáo tài chính (không có trường hợp phản ánh cao hơn). Do vậy, trong trường hợp giảm phát, 2 phương pháp tính giá trên vẫn cho kết quả...như nhau :)

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Ờ đúng đúng. Tôi quên mất cái khoản điều chỉnh cuối năm.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Bạn hãy mua cuốn tạp chí kế toán số 52, tháng 01/2005, tác giả Nguyễn Tuấn Anh có viết bài "Vận dụng những thay đổi của chuẩn mực kế toán quốc tế 02-hàng tồn kho", bài viết này rất phù hợp với nhu cầu của bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA