Phân biệt hàm VLOOKUP và HLOOKUP?

• Thread starter Muathuhanoi
  • Ngày gửi
M

Muathuhanoi

Guest
9/9/05
10
0
0
53
Ha noi
Các bác ơi, 2 hàm Vlookup và Hlookup khác nhau chỗ nào? Nhờ các bác chỉ giáo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
MaiKa nói:
hì. một hàm thì tìm theo chiều ngang còn hàm kia tìm theo chiều dọc. H thì tìm ngang còn V tìm dọc.
Diễn nôm nhé:

Do bạn ở Hànội, tôi giả sử bạn đang ở siêu thị bờ hồ (cái Tràng Tiền plazza gì đó...). Bạn hiện đang ở lầu 3, chuyên bán hàng điện máy.

Vlookup: bạn vẫn đứng ở lầu 3, nhưng di chuyển từ hàng bán Tivi sang hàng bán đầu Video.

HLookup: bạn chạy ra thang máy, đi xuống dưới lầu trệt.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Hắc hắc, bác SA DQ thú vị thật...Đọc bài của bác mà cứ cười mãi, làm mấy đồng nghiệp tưởng tôi lên cơn điên.

Tôi không sử dụng hàm DLOOKUP bao giờ, nhờ bác chỉ dẫn nhé :)

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Quả thật là cả bác SA_DQ và Workman em cũng chẳng hiểu các bác đang nói gì nữa.
Em gởi lên đây ví dụ sơ sài về hàm sự phân biệt 2 hàm này cho bác hanoimuathu tham khảo.

Đính kèm

• vi du ve phan biet VLOOKUP va HLOOKUP.zip
    5.4 KB · Lượt xem: 3,030
M

mysterious_girl

Guest
Bạn ơi bạn ko đọc bài trước à? Vlookup là tìm theo hàng dọc, còn Hlookup là tìm theo hàng ngang. Bạn load file của Nguyên Bình về để hiểu thêm nhé.

T

tran van ngoc46

Guest
10/12/10
1
0
0
74
tp ho chi minh
mìnnh không dọc dc bài trc , nen kg hieu , bạn oi mình kg hiểu 2 thong số cuoi cua hàm vlookup là gi

chẳng hạn trong câu này : VLOOKUP(C3,$D$14:$E$17,2,1) , 2 thông số cuối cùng 2,1 là gì

Sửa lần cuối:
P

phuongthao070888

Sơ cấp
1/11/10
36
0
0
đồng nai
Thông số 2 còn được gọi là "Col_index_num": là số thứ tự của cột (tính từ trái qua phải) trong bảng dò tìm chứa giá trị mà ta muốn trả về. Col_index_num phải >=1 và <= số cột lớn nhất có trong bảng dò tìm, ngược lại hàm sẽ trả về [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG]! hoặc [HASHTAG]#REF[/HASHTAG]. ( số thứ tự này được xác định trong vùng dò tìm. VD vùng dò tìm C2:F10 nếu muốn giá trị trả về là cột C thì đánh 1, D đánh 2 ..nhưng không được vượt qua vùng dò tìm như trong ví dụ này không được vựơt quá 4)
-THông số 1 là "Option_lookup" : là tùy chọn xác định kiểu dò tìm, có 2 kiểu dò tìm:

* True hoặc 1 hoặc để trống: là kiểu dò tìm tương đối, hàm sẽ lấy giá trị đầu tiên mà nó tìm được trên cột đầu tiên trong bảng dò tìm. Trong trường hợp tìm không thấy, nó sẽ lấy giá trị lớn nhất mà có giá trị nhỏ hơn giá trị dò tìm.
* False hoặc 0: là kiểu dò tìm chính xác, hàm sẽ lấy giá trị đầu tiên mà nó tìm được trên cột đầu tiên trong bảng dò tìm. Trong trường hợp tìm không thấy, hàm sẽ trả về #N/A.Ví dụ: Giả sử có một file đơn giá như hình 1

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA