thu lãi tiền gửi

• Thread starter To Quyen
  • Ngày gửi
T

To Quyen

Guest
10/10/05
6
0
0
41
Dalat
Mình hạch tóan thu lãi tiền gửi vào TK 515, nhưng vừa rồi bên thanh tra thuế có xuống kiểm tra và không đồng ý hạch tóan vào TK đo, vậy mình cần hạch tóan vào TK nào là đúng?

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
KHông biết các Bác thuế định " ấy " gì nhỉ. Lãi tiền gửi là DT hoạt động TC nên hạch toán vào 515 là quá đúng rồi. Bạn hỏi lại họ xem họ thắc mắc về cách hạch toán hay "nội dung nghiệp vụ kinh tế bạn hạch toán là không đúng"

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thế sao không hỏi thanh tra thuế là: hạch toán vào tài khoản nào là đúng?

To Quyen nói:
Mình hạch tóan thu lãi tiền gửi vào TK 515, nhưng vừa rồi bên thanh tra thuế có xuống kiểm tra và không đồng ý hạch tóan vào TK đo, vậy mình cần hạch tóan vào TK nào là đúng?

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Bạn phải cho vào 711. Thu nhập khác
Còn 515 chỉ dùng khi bạn có tham gia hoạt đọng liên doanh liên kết, đầu tư tài chính...

N

nguyen_quoc_dung

Guest
5/12/05
30
0
6
Bà Rịa-Vũng Tàu
salemok nói:
Bạn phải cho vào 711. Thu nhập khác
Còn 515 chỉ dùng khi bạn có tham gia hoạt đọng liên doanh liên kết, đầu tư tài chính...

Mình phải hạch toán vào TK 515 chứ vì đây cũng là hoạt động tài chính mà với lại lãi tiền gởi thì hầu như tháng nào cũng phát sinh cả, chỉ ghi vào 711 các hoạt động ít khi xảy ra thôi(chẳng hạn như thanh lý TSCĐ, thu tiền phạt ,...)

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Ông thanh tra thuế này có vấn đề rồi............................

N

nhinhanh

Guest
21/11/05
49
0
0
42
Đà Nẵng
Ở Cty mình trước đây cũng đưa vào 711 nhưng sau này thì chuyển sang 515. Bạn hỏi lại CQ thuế xem vì ở chỗ mình CQ thuế cũng yêu cầu đưa vào 515 mà.
Thân.

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Nếu thật là chuẩn mực kế toán có nói vậy thì chỉ đúng một phần phần còn lại chuẩn mực kế toán sai. (thực trạng hiện nay nhiều văn bản dưới luật mâu thuẫn và trái luật hiện HĐBT vừa họp và đang rà soát lại các thông tư quy định dưới luật sai trái này. Ví dụ như bãi bỏ lệnh cấm đăng ký xe máy tại một số Tp).
Thứ nhất phải xem ngành nghề kinh doanh của Cty bạn có được phép kinh doanh tiền tệ không. Nếu được thì bạn phải hạch toán vào 515 là đúng (và nếu là doanh thu thì bạn phải xuất hoá đơn - điều này dở hơi không biết mọi người nghĩ sao, vì phàm là Dthu thì phải có hoá đơn chứ. )
Còn nếu không có chức năng kinh doanh tiền tệ thì phải cho vào 711 thu nhập khác (không phải là doanh thu)

Từ hai ý trên mình nghĩ cho vào 711 là phù hợp nhất

Sửa lần cuối:
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Tại sao lãi tiền gửi lại đưa vào TK 711. Trong chuẩn mực kế toán có nói rất rõ trường hợp nào đưa vào 515, trường hợp nào đưa vào 711 rồi mà. Việc mở TK ở ngân hàng chắc chắn là hoạt động tài chính thì phải hạch toán vào 515 chứ sao lại hạch toán vào 711? Hay lãi tiền gửi phát sinh ở ngân hàng không phải là hoạt động tài chính? Bạn hỏi lại mấy ông thuế ấy xem nhé. (Hỏi thêm có phải hôm xuống quyết toán công ty bạn ông ta bị xếp chửi không?)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
salemok nói:
Nếu thật là chuẩn mực kế toán có nói vậy thì chỉ đúng một phần phần còn lại chuẩn mực kế toán sai. (thực trạng hiện nay nhiều văn bản dưới luật mâu thuẫn và trái luật hiện HĐBT vừa họp và đang rà soát lại các thông tư quy định dưới luật sai trái này. Ví dụ như bãi bỏ lệnh cấm đăng ký xe máy tại một số Tp).
Úi giời! Phát kiến mới nha. Chuẩn mực kế toán Việt Nam được lấy từ chuẩn mực kế toán quốc tế đấy bác ạ. Hóa ra phần còn lại của thế giới sai hả? Bác so sánh đối tượng khập khiễng quá!

salemok nói:
nếu là doanh thu thì bạn phải xuất hoá đơn - điều này dở hơi không biết mọi người nghĩ sao, vì phàm là Dthu thì phải có hoá đơn chứ.
Bác có hiểu tại sao người ta lại phân chia riêng rẽ doanh thu với thu nhập không?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Gửi tiền vào NH là hoạt động cho vay đấy bạn. Vì thế lãi tiền gửi phải đưa vào TK 515

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Hạch toán thu lãi tiền gửi vào 515 là chuẩn hơn cả chuẩn rồi. Có thể bạn nào còn hạch toán vào 711 chắc là chưa cập nhật TK nên cứ nghĩ 711 vẫn là thu nhập hoạt động tài chính.

N

nguyen tuong

Sơ cấp
15/10/04
24
1
3
vietnam
nguyen_quoc_dung nói:
Mình phải hạch toán vào TK 515 chứ vì đây cũng là hoạt động tài chính mà với lại lãi tiền gởi thì hầu như tháng nào cũng phát sinh cả, chỉ ghi vào 711 các hoạt động ít khi xảy ra thôi (chẳng hạn như thanh lý TSCĐ, thu tiền phạt ,...)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA