thực tập

• Thread starter thuesuat
  • Ngày gửi
T

thuesuat

Guest
3/12/04
70
0
0
TPHCM
Mọi việc thật mông lung quá! Em năm nay phải đi thực tập, nhưng không biết nên chọn đề tài trước hay chọn công ty trước? Vì vấn đề tìm công ty thực tập thì khó, chọn đề tài rồi thay đổi thì thật kinh khủng; mà nếu chọn đề tài trước thì mai mốt kiếm công ty không được, phải đổi đề tài thì cũng "chết" mất thôi.

Em đang học ngành kế toán- kiểm toán, em nghĩ đề tài kiểm toán sẽ không có trong doanh mục chọn của mình vì sẽ khó hơn nhiều so với các đề tài kế toán, thế có đúng không các Bác nhỉ?!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tốt nhất bạn hãy tìm một công ty để thực tập trước, tìm hiểu thực tế công ty xem như thế nào rồi hãy chọn đề tài để viết, như vậy sẽ dễ tìm được chủ đề để viết hơn.

Làm đề tài về kiểm toán cũng không khó khăn hơn làm đề tài về kế toán nhưng với điều kiện bạn phải được đi làm thực tế. Nếu đã trải qua công việc làm kiểm toán rồi thì sẽ có nhiều đề tài để viết lắm. Còn nếu chưa trải qua thực tế thì chỉ viết được những điều trên sách vở thôi.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Theo mình, bạn chọn một công ty để thực tập trước.

Còn đề tài : hệ thống kiểm sóat nội bộ (có thể hiểu là kiểm tóan nội bộ) thì bạn thấy thế nào? Theo mình biết, hiện nay các DN vừa và nhỏ đang rất yếu về khỏan này, nếu bạn giúp DN thiết lập hay củng cố được hệ thống này của họ, có lẽ họ sẽ rất cám ơn bạn đấy.

Chúc bạn hòan thành tốt giai đọan thực tập!

O

Guest
12/10/05
43
0
6
Tạ Quang Bửu
Nếu bạn là người có học lực mà bạn cảm thấy tự tin thì nên chọn Đề tài trước rồi chọn nơi thực tập vì tôi biết bạn sẽ rất trau chuốt cho bài luận của mình, còn nếu bạn ko cảm thấy tự tin lắm thì chắc hẳn đề tài mà bạn chọn cũng sẽ đơn giản thôi chẳng hạn như tài sản cố định, vốn lưu động...mà những đề tài như vậy thì bạn có thể chọn viết ở cty nào cũng được.

M

mentb

Guest
12/11/05
4
0
0
39
thai binh
em cung đang là sinh viên năm cuối đây. bây giờ em cũng đang tìm cho mình một nơi thực tập và một đề tài tốt nghiệp.Không biết khi mình dếm nơi thực tập những nhân viên ơ đó có giúp em không. Điều em sợ nhất lá sẽ không xin đuwọc số liệu dể hoàn thành bài báo cáo của mình. công ty em định về thưc tập lại sắp thay đổi kế toán trưởng. Vậy thi liệu có khó khăn gì không ạ. Em không được làm khoá luận tốt ngfhiệp mà phải thi. Em cũng lo lăm các anh chi a! Anh chị giúp em với. Em cảm ơn nhiều.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Muốn xin được số liệu bạn cần có quan hệ tốt với kế toán trưởng để xin nhận xét sau này cho dễ và để họ bảo kế toán viên cho mình dữ liệu. Nhưng để có số liệu đầy đủ, chính xác của kế toán viên đó thì quan hệ với họ một tý. Nếu bạn nào có bản lĩnh chỉ cần xin phần về công ty để làm phần lý luận và xin báo cáo tài chính rồi sau đó về tự bịa số liệu ra làm. Bịa mà khoa học thì còn dễ bảo vệ hơn là lấy số liệu sẵn mà không hiểu số đó lấy từ đâu. Còn nếu bạn phải thi TN thì cứ ôn cơ bản và thực hành thôi ( không biết nói gì hơn nữa ? )

Sửa lần cuối:
P

pronoti

Guest
16/11/05
10
0
0
Đà nẵng
thuesuat nói:
Mọi việc thật mông lung quá! Em năm nay phải đi thực tập, nhưng không biết nên chọn đề tài trước hay chọn công ty trước? Vì vấn đề tìm công ty thực tập thì khó, chọn đề tài rồi thay đổi thì thật kinh khủng; mà nếu chọn đề tài trước thì mai mốt kiếm công ty không được, phải đổi đề tài thì cũng "chết" mất thôi.

Em đang học ngành kế toán- kiểm toán, em nghĩ đề tài kiểm toán sẽ không có trong doanh mục chọn của mình vì sẽ khó hơn nhiều so với các đề tài kế toán, thế có đúng không các Bác nhỉ?!
Mình nghĩ xin thưc tập tại các Đơn vị sx_kd là ko khó. Bạn nên xin chỗ thực tập trước, trong quá trình thực tập sẽ dễ dàng tìm kiếm được đề tài thích hợp.
Chúc bạn thành công.

N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
Xin chỗ thực tập thì tốt nhất là xin thực tập ở chỗ quen. Mà ngay cả chỗ quen thì cũng phải khéo léo mới xin xỏ được tài liệu, chắc cái này các thầy cô hướng dẫn sẽ chỉ cho bạn cách để làm thế nào hỏi được và xin được tài liệu ở phòng kế toán. Đừng có chọn đề tài khóa luận trước, vì có thể đề tài bạn chọn sẽ rất khó viết nếu cơ quan bạn xin thực tập không phù hợp với đề tài đó.
Còn nếu bạn phải thi mà không làm khóa luận thì cũng không phải lo đâu. Làm khóa luận thì dễ được điểm cao hơn, nhưng nếu bạn phải thi tốt nghiệp thì để bị điểm kém cũng khó lắm, hì hì. Đùa chút thôi, nhưng nói chung là thi tốt nghiệp không khó, đấy là tớ nghe bạn bè cùng khóa kể lại thế. Cứ bình tĩnh thôi. Chúc bạn thi tốt nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA