khoản tiền chi mua đồ thờ cúng

• Thread starter bupbexinhnhobabydeptrai
  • Ngày gửi
B

bupbexinhnhobabydeptrai

Guest
27/9/10
26
0
0
34
Tuyên Quang
công ty e mới thành lập nên có mua đồ thờ cúng và cúng đất đai gì đó, tiền mua đồ + trả tiền thầy là gần 3tr nhưng k có hóa đơn gì cả, cho e hỏi với khoản chi này e phải hạch toán ntn?
em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
HOLLAND

HOLLAND

Trung cấp
7/4/10
108
1
18
Cần Thơ
công ty e mới thành lập nên có mua đồ thờ cúng và cúng đất đai gì đó, tiền mua đồ + trả tiền thầy là gần 3tr nhưng k có hóa đơn gì cả, cho e hỏi với khoản chi này e phải hạch toán ntn?
em xin cảm ơn!

Mấy cái này bạn mua lẻ ở nhiều cửa hàng khác nhau đúng không? công tất cả lại hết gần 300k. Có nghĩa là mỗi hóa đơn bán lẻ của bạn mua nhỏ hơn 100k. Thì bạn vẫn hạch toán bình thường vào chi phí mà (Chỉ cần có hóa đơn bán lẻ của cửa hàng là làm chứng từ hạch toán được rồi)

N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
Mấy cái này bạn mua lẻ ở nhiều cửa hàng khác nhau đúng không? công tất cả lại hết gần 300k. Có nghĩa là mỗi hóa đơn bán lẻ của bạn mua nhỏ hơn 100k. Thì bạn vẫn hạch toán bình thường vào chi phí mà (Chỉ cần có hóa đơn bán lẻ của cửa hàng là làm chứng từ hạch toán được rồi)
Những chi phí như vậy đầu phải là chi phí hợp lý đâu bạn, nếu vài chục ngàn thì thanh tra còn tạm thathứ chứ còn vài trăm và vài triệu thì thuế sẽ loại đó bạn

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
em xin cảm ơn!
Những chi phí như vậy đầu phải là chi phí hợp lý đâu bạn, nếu vài chục ngàn thì thanh tra còn tạm thathứ chứ còn vài trăm và vài triệu thì thuế sẽ loại đó bạn
Hạch toán vào TK chi phí quản lý DN - tiểu khoản Chi phí bằng tiền khác là được. Tất nhiên là phải lập Phiếu chi, có GĐ duyệt chi.

Các bạn lưu ý : Hạch toán ghi nhận chi phí phát sinh là nghĩa vụ của DN. CQ Thuế không cấm được các bạn - trừ phi chi phí phát sinh đó dành cho các khoản bị luật phát cấm như hối lộ, mua heroin, buôn lậu,.... Chỉ có điều CQ Thuế sẽ không công nhận đó là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Vì vậy, khi làm bản kê khai quyết toán thuế TNDN thì phải loại những chi phí tương tự thế này ra là xong.

D

duongvantuyen

Trung cấp
em xin cảm ơn!

Theo mình khi theo dõi nội bộ thì bạn hãy hạch toán vào chi phí khác. Chắc chắn rằng khoản chi đó không
được đưa vào chi phí khi lên BCTC được vì đó chỉ có thế nói đó là khoản chi chứ không phải là chi phí.

nhohan212

nhohan212

Trung cấp
21/8/10
69
2
8
Ha Noi
Sao k cho thẳng vào chi phí khác nhẩy? cho vào 642 lại phải lo loại ra khi quyết toán.mệt lém

B

bupbexinhnhobabydeptrai

Guest
27/9/10
26
0
0
34
Tuyên Quang

dạ k phải 300k mà là 3.000.000

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
dạ k phải 300k mà là 3.000.000
Cách tốt nhất cứ đưa nó sang sổ theo dõi nội bộ, chi phí này không nằm trong chi phí hợp lý nên hạch toán nó vào tài khoản của sếp là ok!Còn chừng nào có quy định thêm chi phí mua đồ cúng là chi phí hợp lý như mấy nước đạo phật thailand chẳng hạn thì đưa nó vào chi phí hợp lý và dù hạch toán qua 6427, 6428 hay 811 thì nó cũng về la mã là không hợp lý cả.

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
em xin cảm ơn!
Nhửng khoản chi này dù bạn có hạch toán vào cũng bị laọi ra khỏi chi phí khi xác định thuế TNDN. Công ty mình cũng có chi những khoản này nhưng mà chỉ theo dõi trên sổ sách riêng thôi chứ mấy cái khoản này đưa vào rồi lôi ra mệt lắm mà lại mất công sửa sổ :015:

T

trangkhieu

Sơ cấp
2/6/10
3
0
0
36
Thai Binh
Theo mình thì bạn cứ hạch toán vào 642, Khoản này sẽ không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN. Kiểu gì khi thuế kiểm tra họ cũng bóc tách ra, nhưng mình cứ định khoản thế không sao đâu

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Theo mình thì bạn cứ hạch toán vào 642, Khoản này sẽ không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN. Kiểu gì khi thuế kiểm tra họ cũng bóc tách ra, nhưng mình cứ định khoản thế không sao đâu
Vẫn bị bóc ra thì hạch toán vào làm gì cho mệt hả bạn?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Theo mình khi theo dõi nội bộ thì bạn hãy hạch toán vào chi phí khác. Chắc chắn rằng khoản chi đó không được đưa vào chi phí khi lên BCTC được vì đó chỉ có thế nói đó là khoản chi chứ không phải là chi phí.
Cách tốt nhất cứ đưa nó sang sổ theo dõi nội bộ, chi phí này không nằm trong chi phí hợp lý nên hạch toán nó vào tài khoản của sếp là ok!Còn chừng nào có quy định thêm chi phí mua đồ cúng là chi phí hợp lý như mấy nước đạo phật thailand chẳng hạn thì đưa nó vào chi phí hợp lý và dù hạch toán qua 6427, 6428 hay 811 thì nó cũng về la mã là không hợp lý cả.
Các bạn nhầm lẫn hết cả thế này!
Chi phí thì vẫn là chi phí, nó không vi phạm pháp luật thì cớ gì không theo dõi và hạch toán nó trên sổ sách? Khoản chi gì mà lại không lên được BCTCvà không phải là chi phí? Người ta chỉ phân biệt CP hợp lý - hợp lệ và CP không hợp lý - hợp lệ mà thôi. Nếu không hợp lý - hợp lệ thì không được phép tính vào CP khi xác định thuế TNDN. Nhưng không có nghĩa đằng nào cũng bị loại thì hạch toán làm chi cho mệt. Các bạn quên rằng, tuy các khoản chi đó không làm giảm được thuế TNDN cho DN nhưng nó có thể làm giảm thuế TNCN cho các thành viên góp vốn khi phân chia lợi nhuận đó.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: NguyenChi569
Q

QUOCTHANGTRAN

Sơ cấp
28/2/10
21
0
0
Bình Phước
nhà nước hay cơ quan thuế thì ko ưa việc DN mua đồ cúng rồi đưa vào cp, nhưng mua đồ mà ko có hóa đơn thì vẫn hạch toán vào cp bình thường N641,642 C111, chỉ có cuối năm quyết toán thì ta loại 3tr đó ra khỏi cp dc trừ thôi
nói cụ thể là đọc kỹ thông tư: 130/2008/TT-BTC, rồi hãy làm

Sửa lần cuối:
N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
Nhửng khoản chi này dù bạn có hạch toán vào cũng bị laọi ra khỏi chi phí khi xác định thuế TNDN. Công ty mình cũng có chi những khoản này nhưng mà chỉ theo dõi trên sổ sách riêng thôi chứ mấy cái khoản này đưa vào rồi lôi ra mệt lắm mà lại mất công sửa sổ :015:
Bạn dongsang nói đúng đó, cty mình cũng mua khoảng vài trăm tiền mua đồ cúng rằm thôi rồi người bán sẽ ghi giấy biên nhận cho cty mà cũng kg được đó bạn

N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
Các bạn nhầm lẫn hết cả thế này!
Chi phí thì vẫn là chi phí, nó không vi phạm pháp luật thì cớ gì không theo dõi và hạch toán nó trên sổ sách? Khoản chi gì mà lại không lại không lên được BCTCvà không phải là chi phí? Người ta chỉ phân biệt CP hợp lý - hợp lệ và CP không hợp lý - hợp lệ mà thôi. Nếu không hợp lý - hợp lệ thì không được phép tính vào CP khi xác định thuế TNDN. Nhưng không có nghĩa đằng nào cũng bị loại thì hạch toán làm chi cho mệt. Các bạn quên rằng, tuy các khoản chi đó không làm giảm được thuế TNDN cho DN nhưng nó có thể làm giảm thuế TNCN cho các thành viên góp vốn khi phân chia lợi nhuận đó.

Viet huong nói đúng đó bạn, cái này không cần thiết phải giấu chi phí. Cứ hạch toán vào chi phí bình thường nhưng loại trước khi tính thuế TNDN thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA