Mỗi tuần một chuyên đề

Mua lại TSCĐ đã qua sử dụng, giá trị còn lại của TSCĐ dưới 10tr thì hạch toán vào đâu???

• Thread starter thanh binh
  • Ngày gửi
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
1.
2. Sự việc rất đơn giản thôi; bạn “thanhbinh” chủ câu hỏi chỉ cần nói thêm một ý này là mình có ý kiến chính xác luôn, không vòng vo “ máy đó bạn mua về có dùng được ngay không ? Hay phải nâng cấp sửa chữa, đại tu gì không ? thì máy mới sử dụng được ? Số tiền đại tu ?” Theo mình đó là mấu chốt chính. Qua đó có 02 hướng sử lý:
...
* Trên thực tế có Doanh nghiệp Việt Nam mua tàu thủy hàng tỷ về nhưng không hạch toán như chúng mình đâu mà lại Nợ 152, 153 đấy !
:004:

Chính tả cũng sai !?
Họ mua về, ghi nợ 152, 153 -> là họ nhập kho, đắp chiếu để đó, thỉnh thoảng sếp với nhân viên không có việc làm thì vào kho ngắm cho vui :004:
Khi nào giải thể thì lại ghi có 152, 153 :004:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Mua TSCĐ đã qua sử dụng, ví dụ công ty A mua MMTB nguyên giá máy mới là 20tr của 1 công ty B. Tại thời điểm mua, công ty B đã sử dụng MMTB được 3 năm, đã khấu hao 15tr, giá trị còn lại là 5tr, giá mua thoả thuận giữa 2 bên là 6tr. Vậy là công ty A thì sẽ hạch toán MMTB này vào đâu? TK211-TSCĐ hay TK 242 để theo dõi như 1 công cụ dụng cụ?
Theo mình thì bạn vẫn đưa vào TK211 và khấu hao nốt giá trị còn lại. Mặc dù giá trị thấp nhưng vốn nó là TSCĐ mà.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Theo mình thì bạn vẫn đưa vào TK211 và khấu hao nốt giá trị còn lại. Mặc dù giá trị thấp nhưng vốn nó là TSCĐ mà.

Nếu làm theo bạn thì không thoả mãn NG TSCD>=10 tr đồng, đó là cái sai đầu tiên mà ai cũng thấy rõ.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Nếu làm theo bạn thì không thoả mãn NG TSCD>=10 tr đồng, đó là cái sai đầu tiên mà ai cũng thấy rõ.

Nói như nguoilysu là đúng đấy em Huyền à! Mua TSCĐ đã qua sử dụng thì phải xác định NG theo giá trị còn lại của TSCĐ đó xem có thỏa mãn điều kiện ghi nhận là TS hay không.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Nói như nguoilysu là đúng đấy em Huyền à! Mua TSCĐ đã qua sử dụng thì phải xác định NG theo giá trị còn lại của TSCĐ đó xem có thỏa mãn điều kiện ghi nhận là TS hay không.

Nói lại 1 chút: Xác định theo giá mình mua chứ không phải gia trị còn lại, hihi...

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
Mình trích lại nguyên văn TT203

Điều 4. Xác định nguyên giá của tài sản cố định:
1. Xác định nguyên giá tài sản cố định hữu hình:
a. TSCĐ hữu hình mua sắm:
Nguyên giá TSCĐ hữu hình mua sắm (kể cả mua mới và cũ): là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: lãi tiền vay phát sinh trong quá trình đầu tư mua sắm tài sản cố định; chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ và các chi phí liên quan trực tiếp khác

TT203BTC.doc Thông tư trích khấu hao 203/2009/TT-BTC sử dụng từ năm 2009 thay cho TT 206 rồi bạn nhé.

Các bạn down tt203 về đọc lại phần mình trích dẫn trên nhé.

hoanghaihc511

hoanghaihc511

Trung cấp
30/8/10
70
0
0
Q9, TP HCM
Đọc topic này rất thù vị. Nhưng mình nghĩ thế là đủ rồi ko phải tranh luận nhiều nữa, chắc chủ topic cũng đã có câu trả lời cho mình rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA