Xác định giá trị hàng nông sản !

• Thread starter kimtinhtn
  • Ngày gửi
K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Hiện cty em KD hàng nông sản.Hàng tháng em phải tự xác định giá hàng nông sản đầu vào vì nếu lấy giá thực tế thì thấp quá trong khi tỉ lệ hàng hao hụt rất cao nhưng ko đưa vào chí phí.Em nghe nói giá hàng nông sản hợp lệ khi giá thực tế trên sổ sách được phép chênh lệch +/- 20% giá của Ban Vật giá Chính Phủ.Nhưng làm thế nào để có bảng giá của Ban Vật giá Chính Phủ?Cty em KD trứng gia cẩm

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn thử vào trang Bộ thương mại tìm thử xem có bảng giá mặt hàng bạn tìm không. Địa chỉ trang web :
http://www.vietrade.gov.vn/

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Giá cả của các mặt hàng luôn biến động theo thị trường. Tuy nhiên, trong một thời gian ngắn sẽ không có biến động nhiều (trừ một số trường hợp bất ổn đặc biệt) nên sự chênh lệch dao động ở mức trên dưới 20% là chấp nhận được.

Giờ đây, Ban vật giá Chính phủ đã được chuyển đổi thành Cục quản lý giá, trực thuộc Bộ tài chính rồi.

Ban có thể tham khảo giá một số mặt hàng nông sản ở trang Web của Bộ nông nghiệp và phát triển nông thôn Việt Nam.

http://www.agroviet.gov.vn/loadasp/tn/tn-spec-nodate-detail.asp?tn=tn&id=1311481

kimtinhtn nói:
Hiện cty em KD hàng nông sản.Hàng tháng em phải tự xác định giá hàng nông sản đầu vào vì nếu lấy giá thực tế thì thấp quá trong khi tỉ lệ hàng hao hụt rất cao nhưng ko đưa vào chí phí.Em nghe nói giá hàng nông sản hợp lệ khi giá thực tế trên sổ sách được phép chênh lệch +/- 20% giá của Ban Vật giá Chính Phủ.Nhưng làm thế nào để có bảng giá của Ban Vật giá Chính Phủ?Cty em KD trứng gia cẩm

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Cám ơn Anh Huy và Chị Tú Anh,em vào web mà chi Anh gửi thì chỉ có giá trứng gà ,trứng vịt nhưng em đang cần thên giá của trứng vịt lộn,trứng cút nữa.Anh chị còn địa chỉ nào khác không ?Thanhks

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tin giá cả sẽ chỉ nêu một số mặt hàng thông dụng và phổ biến trên thị trường, không thể thống kê tất cả các mặt hàng có trên thị trường được. Hơn nữa, giá cả trên những trang Web chỉ dùng để tham khảo mà thôi.

Nếu bạn muốn biết chính xác giá cả thị trường trong ngày thì hãy đi ra chợ, hỏi giá những mặt hàng mình cần. Bạn ở Tp Hồ Chí Minh có thể tham khảo thêm trang Web của Sở tài chính Tp Hồ Chí Minh:

http://www.tcvg.hochiminhcity.gov.vn/gia_ca_thi_truong/dien_bien_thi_truong/gia_ca_trong_ngay/gia_ca_trong_tuan

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Ðề: Xác định giá trị hàng nông sản !

Trước tháng 9/2005 ,Khi mua hàng nông sản,ngòai hóa đơn thu mua hàng nông sản (có ghi rõ địa chỉ,CMND người nông dân và người nông dân có ký nhận trên HĐNLTHS),em có làm phiếu chi tiền khi thanh tóan cho người nông dân đó (nhưng trên phiếu chi chỉ ghi tên người nông dân mà ko ghi CMND,địa chỉ vì em nghĩ đã ghi dầy đủ trên HĐ rổi )như vậy có hợp lệ ko ?Em ko hiểu thuế xuống quyết tóan bảo là em ko có ctừ thanh tóan nên họ có thể xuất tóan những khỏan trên .NV Thuế bảo phải có chứng từ thanh tóan .Vậy chừng từ thanh tóan là gì ?Phiếu chi như vậy ko là chừng từ thanh tóan sao ?Mà cty em hàng hóa chủ yếu mua từ người nông dân .Nếu xuất tóan thì tiêu rồi .NV Thuế yêu cầu thương lượng.Theo các Anh chị có phải cty em sai ko ?mà dựa vào đâu Thuế cho là cty em sai chứ.
Mong các Anh Chị cho ý kiến!!!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM

kimtinhtn nói:
em có làm phiếu chi tiền khi thanh tóan cho người nông dân đó (nhưng trên phiếu chi chỉ ghi tên người nông dân mà ko ghi CMND,địa chỉ vì em nghĩ đã ghi dầy đủ trên HĐ rổi )như vậy có hợp lệ ko ?
Nếu như trên hóa đơn bạn đã ghi đầy đủ số CMND và địa chỉ thì trên phiếu chi kèm theo tương ứng có thể không cần phải ghi. Tuy nhiên, nên ghi thêm địa chỉ người ta vào vì trên chứng từ bạn phải ghi đầy đủ các nội dung.
kimtinhtn nói:
Phiếu chi như vậy ko là chừng từ thanh tóan sao ?
Phiếu chi là một trong những chứng từ thanh toán.
kimtinhtn nói:
NV Thuế yêu cầu thương lượng.
Đây là một tệ nạn khi họ xuống quyết toán thuế đây mà.
kimtinhtn nói:
Theo các Anh chị có phải cty em sai ko ?mà dựa vào đâu Thuế cho là cty em sai chứ.
Công ty bạn làm không sai, chỉ là ghi thiếu nội dung trên chứng từ mà thôi. Hãy nhận lỗi ghi thiếu về mình, chỉ thế thôi. Còn nếu bảo mình làm sai thì yêu cầu họ trình văn bản. Tuy nhiên, bạn có thể khéo léo mà ứng xử để giải quyết cho được việc.

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM

Hôm qua em quên còn một sai sót nữa ko biết có nghiêm trọng ko?các anh chị tư vấn giúp em
Cty em mua hàng của người nông dân, sau đó chuyển tiền qua NH vào tài khỏan một nhân viên cty đề chi trả tiền cho người nông dân,nhưng em hạch tóan trên sổ sách Nợ 331/có 112 như vậy có đúng ko ?mà sai có nghiêm trọng ko ?Vì thế Thuế mới bảo là ko có chứng từ thanh tóan đối với khỏan tiền qua NH
Vậy bây giờ em nên hạch tóan năm 2005 như vậy có đươc ko ?
khi mua hàng Nợ 156/ có 331
Khi chuyển tiền qua NH trả tiền hàng : Nơ 1422/có 112
Sau đó NV được cty chuyển tiền trả tiền hàng sẽ làm các phiếu chi với người nông dân và lập bảng liệt kê thanh tóan tiền tạm ứng mà cty chuyển khỏan nộp lại cty .Nợ 331/có 1422
Theo các anh chị như vậy được ko ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
kimtinhtn nói:
Cty em mua hàng của người nông dân, sau đó chuyển tiền qua NH vào tài khỏan một nhân viên cty đề chi trả tiền cho người nông dân,nhưng em hạch tóan trên sổ sách Nợ 331/có 112 như vậy có đúng ko ?mà sai có nghiêm trọng ko ?Vì thế Thuế mới bảo là ko có chứng từ thanh tóan đối với khỏan tiền qua NH
Nếu chuyển tiền qua NH, vào TK của cá nhân và cá nhân này là ngưới bán hàng thì có thể hạch toán qua TK 112.
kimtinhtn nói:
Vậy bây giờ em nên hạch tóan năm 2005 như vậy có đươc ko ?
khi mua hàng Nợ 156/ có 331
Khi chuyển tiền qua NH trả tiền hàng : Nơ 1422/có 112
Sau đó NV được cty chuyển tiền trả tiền hàng sẽ làm các phiếu chi với người nông dân và lập bảng liệt kê thanh tóan tiền tạm ứng mà cty chuyển khỏan nộp lại cty .Nợ 331/có 1422
Theo các anh chị như vậy được ko ?
Vì cá nhân được chuyển tiền ở trên không phải là người bán hàng nên bạn có thể làm theo cách này. Nhưng phải xem nội dung chuyển tiền là như thế nào để hạch toán cho hợp lý nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA