Thu hồi phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ ?

• Thread starter hangntt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hangntt

Guest
22/1/05
41
0
6
ha noi
Công ty mình vừa nhận được Công văn của Chi cục Thuế quản lý là huỷ Phiếu xất kho kiêm vận chuyển nội bộ vì lý do cửa hàng của Cty mình trong nội thành Hà nội thì ko cần dùng đến Phiếu XKKVC nội bộ.
Cơ quan thuế trả lời bên mình là nếu chuyển hàng xuống cửa hàng thì chỉ cần lệnh điều động là được. Như vây thì có đúng ko nhỉ?
Mình ko biết có công văn nào quy định như vậy ko. Bạn nào có thì cho mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hiểu nhầm rồi. Thu hồi "Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ" đối với công ty bạn mà thôi chứ không áp dụng chung cho tất cả các công ty khác.

Nếu chịu sự quản lý của Chi cục thuế quận, người ta gửi công văn nêu đích danh thì cứ thế thực hiện. Giảm bớt một khâu giấy tờ không phải tốt hơn sao?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Theo mình bạn nên trực tiếp đến hỏi cơ quan thuế xem lý do vì sao thu hồi. Chứ theo công ty mình thì vẫn dùng trong nội thành đó thôi.

Ví dụ công ty mình có dùng đội ngũ tiếp thị, mặc dù trong thành phố HCM, Tuy nhiên do sơ sót một anh chàng tiếp thị không mang theo phiếu xuất kho kvcnb và lệnh điều động thế là thị trường tóm lại, và phải đi thươong thuyết đấy.

Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
hangntt nói:
Công ty mình vừa nhận được Công văn của Chi cục Thuế quản lý là huỷ Phiếu xất kho kiêm vận chuyển nội bộ vì lý do cửa hàng của Cty mình trong nội thành Hà nội thì ko cần dùng đến Phiếu XKKVC nội bộ.
Cơ quan thuế trả lời bên mình là nếu chuyển hàng xuống cửa hàng thì chỉ cần lệnh điều động là được. Như vây thì có đúng ko nhỉ?
Mình ko biết có công văn nào quy định như vậy ko. Bạn nào có thì cho mình nhé.
Điều này ko đúng đâu bạn.
Hàng hoá lưu thông trên đường phải có chứng từ hợp lệ.
Nếu chỉ có lệnh điều động của đơn vị thì vẫn chưa đủ chứng minh là hàng hoá hợp lệ.

Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
...Nếu chịu sự quản lý của Chi cục thuế quận, người ta gửi công văn nêu đích danh thì cứ thế thực hiện. Giảm bớt một khâu giấy tờ không phải tốt hơn sao?
Giảm bớt chưa hẳn đã tốt hơn đâu bạn.
Bởi cơ quan xử lý vấn đề hàng hoá lưu thông trên đường đâu phải là chi cục thuế, mà là quản lý thị trường - thuộc sở thương mại cơ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vậy thì phải sử dụng hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hoá đơn bán hàng rồi.

Nguyet huong nói:
Nếu chỉ có lệnh điều động của đơn vị thì vẫn chưa đủ chứng minh là hàng hoá hợp lệ.

Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
Vậy thì phải sử dụng hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hoá đơn bán hàng rồi.
nhưng khổ nỗi hàng chưa bán.
Dùng những loại chứng từ này, kê khai rồi nộp thuế thì nguy!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không sao, không sao. "Sử dụng hóa đơn GTGT để làm căn cứ thanh toán và kê khai nộp thuế GTGT ở từng đơn vị và từng khâu độc lập với nhau" mà đăng ký trước với cơ quan thuế là được.

H

hangntt

Guest
22/1/05
41
0
6
ha noi
Công ty mình hạch toán phụ thuộc và đã đăng ký với cơ quan thuế từ năm 2004 về cửa hàng trực thuộc.
Mình đã lên chi cục Thuế và xin một văn bản hay công văn về vấn đề thu hồi thì họ chỉ nói đó là chỉ thị của đội trưởng. Họ chỉ biết là thu hồi lại, nếu thắc mắc thì làm công văn hỏi lên.Họ giải thích với mình là nếu có hàng chuyển xuống CH thì dùng lệnh điều động và hoá đơn các bên đã xuất bán cho mình kèm theo. Nếu nhiều mặt hàng, nhiều người cùng chuyển thì photo HĐ mua hàng kèm với lệnh điều động để chuyển.
Mình rất ko đồng ý với ý kiến của chi cục thuế. Nói như họ thì bây giờ cty mình chờ công văn trả lời của chi cục thuế Hai Bà Trưng đến bao giờ. Còn hàng hoá sẽ vận chuyển sao đây...
Theo thông tư 94/2003TTLT -BTC-BTM-BCA về chế độ sử dụng hoá đơn chứng từ đối với hàng hoá lưu thông trên thị trường thì họ đã áp dụng ko đúng luật rồi.
Mình ko biết phải làm cách nào nữa.

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Tại sao lại như thế được nhỉ? Khi cấp Hoá đơn chứng từ cho Dn sử dụng thì Dn phải làm đủ mọi thủ tục giấy tờ ... , còn khi lấy lại của Dn thì nói như không vậy. Muốn thu hồi cũng phải có công văn, thông báo gì chứ. Bạn kg giao khi kg có giấy tờ, thủ tục gì cả. Hàng lưu thông bạn vẫn làm theo quy định, khi nào có văn bản thì hãy hay.

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
NamHai nói đúng đấy. Làm gì có vụ không không mà đòi thu hồi. Luật định là xài chung cho cả nước. Luật hàng đi đường cũng là xài chung cho cả nước. Nếu chỉ cần xài lệnh điều động thôi thì không được. Nếu vậy người ta lạm dụng thì loạn cả lên, nhà nước nào kiểm soát nổi tình trạng bán hàng không hóa đơn. Còn nói mang chứng từ nguồn gốc mua mang theo thì chắc là "không bình thường". Thử chở 1 xe tải 5 tấn, đủ thứ hàng, hàng mua nhiều nơi, nhiều lần, ngồi lục chứng từ rồi photo ra mang theo à??? Nếu mà bạn không nghe nhầm thì cái người giải thích với bạn bị gì ấy. Thay vì 1 tờ Phiếu XKho kiêm VC nội bộ giờ thành 1 tỉ tờ giấy khác.

H

hangntt

Guest
22/1/05
41
0
6
ha noi
Bên mình bị đã thu hồi rồi. Ko có công văn yêu cầu nào cả, mà chỉ có biên bản làm việc của đội quản lý doanh nghiệp với lý do là thu hồi theo chỉ đạo của đội quản lý thôi.
Mình đã làm công văn hỏi về vấn đề trên nhưng chưa có trả lời. Chắc phải đợi thôi. Dù sao thì cơ quan thuế thu hồi thì mình vẫn phải làm,có phản ánh thì cũng đâu có được vì họ là người quyết định cho mình được mua hoá đơn mà.

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Thôi chúng ta đành chờ câu trả lời vậy. Nếu có thông tin gì mới thì cậu cho anh em biết để cùng tham khảo nhé.
Chúc hangntt gặp mọi điều tốt lành.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to : hangntt
Phiếu xuất kho Kiêm vận chuyển nội bộ , thuế tự để DN sử dụng nhưng khi họ sờ đến cũng mệt lắm vì đây không chỉ đơn thuần là phiếu xuất kho hàng hoá bình thường để vận chuyển nội bộ trong dn mà còn căn cứ vào đó và sổ theo dõi nội bộ tại đơn vị để kiểm tra tờ khai VAT. Nếu không đúng quy định họ cũng hành ghê lắm vì đa phần các Dn xuất hàng để phục vụ bán hàng nội bộ đều không kê khai đầy đủ trong bảng kê hàng bán ra hàng tháng ( né thuế một tý ). Trong phạm vi một tỉnh thành cũng không cần sử dụng loại PXKKVCNB này bạn chỉ cần sử dụng hoá đơn đi đường là được. Nếu cùng một mặt hàng đi mấy chuyến chung một cái cũng được. Chỉ những DN có chi nhánh ở khác địa phương của trụ sở chính họ mới sử loại phiếu XKKVCNB.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA