Luật quy định về Hợp đồng kinh tế

• Thread starter golden time
  • Ngày gửi
G

golden time

Guest
27/8/10
5
0
0
36
HA NOI
Chào các anh chị ! giúp em với
anh chị cho em hỏi là khi mua ,bán hàng hoá thì số tiền từ bao nhiêu trở lên thì bắt buộc phải làm hợp đồng ạh?
và có công văn quy định gì về vấn đề này không ah;

em đã hỏi trên chi cục thuế của bọn em ,thì họ bảo là 10triệu trở lên - nhưng họ chỉ bảo đó là luật quy định . mà em lại muốn có rõ cái quy định đó
giúp em với nha!

Khóa học Quản trị dòng tiền
FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Chào các anh chị ! giúp em với
anh chị cho em hỏi là khi mua ,bán hàng hoá thì số tiền từ bao nhiêu trở lên thì bắt buộc phải làm hợp đồng ạh?
và có công văn quy định gì về vấn đề này không ah;

em đã hỏi trên chi cục thuế của bọn em ,thì họ bảo là 10triệu trở lên - nhưng họ chỉ bảo đó là luật quy định . mà em lại muốn có rõ cái quy định đó
giúp em với nha!

Từ năm 2006 thì khái niệm về hợp đồng kinh tế không tồn tại nữa. Giờ chỉ có hợp hợp đồng mua bán và được điều chỉnh bằng Luật thương mại

Theo tớ biết không có quy định nào của pháp luật về việc bắt buộc làm hợp đồng mua bán khi số tiền cụ thể là bao nhiêu cả.

Nhưng thường thì với những lần mua bán có giá trị lớn, cán bộ thuế thường yêu cầu xuất trình được hợp đồng và thanh lý hợp đồng để chứng minh được việc mua bán đó là có thật, tránh tình trạng mua bán hóa đơn.
Nhưng nếu hỏi mấy bác căn cứ vào đâu mà bắt doanh nghiệp giải trình hợp đồng? Thì chẳng có bác nào đưa ra được

Luật thuơng mại chỉ quy định, việc mua bán phải được thể hiện bằng lời nói, văn bản, hoặc hành vi cụ thể. Ở đây, văn bản ko có nghĩa là hợp đồng

Kết luận:
Ko có quy định nào về việc bắt buộc lập hợp đồng mua bán giữa 2 bên
Việc ký kết hợp đồng chỉ để đảm bảo quyền lợi giữa 2 bên mua và bán, giả sử có xảy ra tranh chấp

Kinh nghiệm:
Nói là 1 chuyện, tránh cãi luật với cán bộ. Nên làm hợp đồng cho các thương vụ mua bán, nếu bạn đã hỏi là trên 10tr. Câu này mỗi nơi 1 khác :045:

V

Vinext

Guest
19/2/08
29
0
1
44
Bình Định
Nhưng phải làm sao để giải quyết triệt để vấn đề này chứ để các Bác ấy vui buồn lẫn lộn như vậy thì dân mới vào nghề của mình chắc rụng tim quá .

D

diu kt

Guest
21/1/15
1
0
1
30
minh thay khong phai 10tr moi lam hop dong , vi du nhu o don vi cac truong hoc 1tr thi ho kung bat lam hop dong ui , don vi minh cung dang lam hd 1 tr day

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
minh thay khong phai 10tr moi lam hop dong , vi du nhu o don vi cac truong hoc 1tr thi ho kung bat lam hop dong ui , don vi minh cung dang lam hd 1 tr day [/QUOTE]

Vấn đề này trên diễn đàn đã trao đỗi nhiều các bạn xem bài viết của PBI ( đẹp trai là đủ). Nhiều KT không nắm được nguyên tắc nên sợ bóng, sợ gió thôi. Với lại như bạn diu kt nói thì cái HĐ đâu phải là cơ sở để HT? HĐ chỉ là thỏa thuận ban đầu giữa người mua với người bán, trong quá trình thực hiện HĐ 2 bên có thể thay đỗi khối lượng, giá trị so với HĐ ban đầu.

C

c24h

Guest
14/5/09
1
0
1
48
Vinh
Dear anh chị em,

Tôi sản xuất và kinh doanh hàng nội thất(www.banghexep.vn).

Tôi đang có cơ hội xuất khẩu hàng đi Úc. Ra tết đối tác Úc sẽ sang thăm nhà máy. Tôi chưa bao giờ xuất hay nhập khẩu hàng hóa bởi vậy tôi chưa biết bắt đầu từ đâu. Đặc biệt về hợp đồng kinh tế về xuất khẩu hàng hóa.

Kính mong anh chị em chia sẻ kinh nghiệm.

Tôi biết ơn nhiều lắm.

Kính chúc anh chị em cùng gia đình luôn mạnh khỏe, hạnh phúc!

T

tung33

Trung cấp
17/11/14
142
33
28
34
goo.gl
bạn hiểu Hợp đồng là như thế nào nhỉ?
hợp đồng là sự thỏa thuận, cam kết của 2 bên trong giao dịch mua bán: số lượng, chất lượng hàng, giao hàng, ... điều kiện thanh toán, trách nhiệm 2 bên ... nếu có những thay đổi thì phải có Phụ luc. Nói chung hợp đồng là căn cứ để hai bên thực hiện trong những giao dịch sau này, kể cả căn cứ giải quyết tranh chấp (nếu có).
Thử hỏi nếu có tranh chấp, đứng trước Tòa án mà DN nghiệp không có hợp đồng thì Tòa sẽ xử lý như thế nào, lúc đó rủi ro về phía doanh nghiệp sẽ rất cao.

Luật quy định làm ăn kinh tế thì phải có hợp đồng để lường trước những rủi ro, nhưng bạn làm ăn bất chấp rủi ro thì bạn cũng đâu cần Luật, không cần hợp đồng phải thế không ạ!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
bạn hiểu Hợp đồng là như thế nào nhỉ?
hợp đồng là sự thỏa thuận, cam kết của 2 bên trong giao dịch mua bán: số lượng, chất lượng hàng, giao hàng, ... điều kiện thanh toán, trách nhiệm 2 bên ... nếu có những thay đổi thì phải có Phụ luc. Nói chung hợp đồng là căn cứ để hai bên thực hiện trong những giao dịch sau này, kể cả căn cứ giải quyết tranh chấp (nếu có).
Thử hỏi nếu có tranh chấp, đứng trước Tòa án mà DN nghiệp không có hợp đồng thì Tòa sẽ xử lý như thế nào, lúc đó rủi ro về phía doanh nghiệp sẽ rất cao.
Luật quy định làm ăn kinh tế thì phải có hợp đồng để lường trước những rủi ro, nhưng bạn làm ăn bất chấp rủi ro thì bạn cũng đâu cần Luật, không cần hợp đồng phải thế không ạ!

Bạn nói đúng: ( ... hợp đồng là sự thỏa thuận, cam kết của 2 bên trong giao dịch mua bán ... Nói chung hợp đồng là căn cứ để hai bên thực hiện trong những giao dịch sau này, kể cả căn cứ giải quyết tranh chấp (nếu có) ... ) Nhưng mình chưa thấy : ( ... Luật quy định làm ăn kinh tế thì phải có hợp đồng .. ) mà chỉ thấy Qui định các hình thức HĐ thôi.

T

tung33

Trung cấp
17/11/14
142
33
28
34
goo.gl
Bạn nói đúng: ( ... hợp đồng là sự thỏa thuận, cam kết của 2 bên trong giao dịch mua bán ... Nói chung hợp đồng là căn cứ để hai bên thực hiện trong những giao dịch sau này, kể cả căn cứ giải quyết tranh chấp (nếu có) ... ) Nhưng mình chưa thấy : ( ... Luật quy định làm ăn kinh tế thì phải có hợp đồng .. ) mà chỉ thấy Qui định các hình thức HĐ thôi.
Điều 24. Hình thức hợp đồng mua bán hàng hoá
1. Hợp đồng mua bán hàng hoá được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể.
2. Đối với các loại hợp đồng mua bán hàng hoá mà pháp luật quy định phải được lập thành văn bản thì phải tuân theo các quy định đó.
.........
Vâng, ngoài Hđ lập thành văn bản thì lời nói, hành vi cụ thể cũng được xem là hợp đồng. Nên nói làm ăn phải có Hđ chắc không sai lắm đâu nhỉ ?, không lẻ 2 ben mua bán mà không thể hiện cả lời nói (?).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA