Chứng từ cho Tai sản vô hình

• Thread starter AC3K
  • Ngày gửi
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Cty mình là công ty TNHH,
Công ty có mua Tài sản của một DNTN phá sản bao gồm 200.000 USD ( máy móc thiết bị, Lợi thế thương mại- Khách hàng đã có) Sau đó Thành lập một công ty TNHH mới? Và góp vốn 70 % (4 tỷ).

Những chứng từ về tài sản 200.000USD là gì và hạch toán vào đâu? Tài sản là chắc rồi nhưng có tách ra không? Dựa vào văn bản Mua Tài Sản làm chứng từ có được k? và khấu hao theo quyết định 206, chi phí khấu hao là hợp lý.

Về phần góp vốn thì mình giữ quyền quyết định thì hạch toán vào đâu?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
AC3K nói:
Cty mình là công ty TNHH,
Những chứng từ về tài sản 200.000USD là gì và hạch toán vào đâu? Tài sản là chắc rồi nhưng có tách ra không? Dựa vào văn bản Mua Tài Sản làm chứng từ có được k?
Nếu không tách ra thì bạn tính theo dõi và hạch tóan mớ tài sản này ntn đây???
Chứng từ chủ yếu là: HĐồng mua, hóa đơn cho các loại TS. Riêng phần lợi thế là DS khách hàng có sẵn thì không có hóa đơn rồi nên chỉ trên cơ sở HĐ thôi.

Mà mình thắc mắc là bạn bảo cty mua TS của DNTN, tức chỉ mua tài sản họ thanh lý khi phá sản thôi, không phải mua chính DNTN đó (bao gồm cả nghĩa vụ và quyền lợi được hưởng) thì tại sao lại xuất hiện phần lợi thế TM ở đây nhỉ? Bạn có ghi nhầm không?

Còn phần góp vốn, nếu cty bạn nắm quyền quyết định và chi phối họat động của cty nhận góp thi mình nghĩ ghi vào 221"đầu tư vào cty con" :unsure:. Bạn có thể nghiên cứu lại TT23.

Hình như bạn có hỏi vấn đề tương tự thế này rồi thì phải!

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
To LanNhu, all
Đúng mình có hỏi một lần như chưa thỏa đáng lên hỏi tiếp.
Nếu có Hóa đơn thì mình cũng đâu có hỏi làm gì đâu lannhu? Tức là công ty mình mua DNTN đó đang hoạt động là 200.000usd. Sau đó Giải thể DNTN đó và Thành lập CTY TNHH mới (vốn 4 tỷ) Chủ của DNTN góp 30 % và cty mình góp 70%.

Trên thực tế thì hợp đồng mua DNTN đó thì làm được, và có biên bản mua DNTN Tuy nhiên trong đó cũng là một cục thôi lannhu ạ. Vì thế cũng không có gì để căn cứ phân chia máy móc và lợi thế thương mại.

Còn phần hạch toán góp vốn thì hỏi để cho có thôi, nhưng cám ơn lannhu nhiều nhé.

Do vậy các bạn hãy tư vấn về chứng từ cho 200.000 usd để cty mình hạch toán vào tài sản là đúng luật .

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
AC3K nói:
Nếu có Hóa đơn thì mình cũng đâu có hỏi làm gì đâu lannhu? Tức là công ty mình mua DNTN đó đang hoạt động là 200.000usd. Sau đó Giải thể DNTN đó và Thành lập CTY TNHH mới (vốn 4 tỷ) Chủ của DNTN góp 30 % và cty mình góp 70%.
Tại sao không có hóa đơn vậy?

Trên thực tế thì hợp đồng mua DNTN đó thì làm được, và có biên bản mua DNTN Tuy nhiên trong đó cũng là một cục thôi lannhu ạ. Vì thế cũng không có gì để căn cứ phân chia máy móc và lợi thế thương mại.
Vậy DN bạn mua là trên lý thuyết ah? Thường trong HĐ mua bán DN, sẽ có 1 phụ lục liệt kê và phân lọai các loại TS sẽ chuyển giao. Không lẽ bạn không có phần này ah? Trong HĐ chỉ ghi con số 200.000 thôi mà không có diễn giải gì về con số này sao? :wall:

Do vậy các bạn hãy tư vấn về chứng từ cho 200.000 usd để cty mình hạch toán vào tài sản là đúng luật .
Tư vấn để hợp thức hóa bộ chứng từ hở bạn?????

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Vậy DN bạn mua là trên lý thuyết ah? Thường trong HĐ mua bán DN, sẽ có 1 phụ lục liệt kê và phân lọai các loại TS sẽ chuyển giao. Không lẽ bạn không có phần này ah? Trong HĐ chỉ ghi con số 200.000 thôi mà không có diễn giải gì về con số này sao?

100% Là thiệt bạn à. Tuy nhiên mình nói rõ thêm là có biên bản liệt kê những máy móc tuy nhiên số tiền thì xem như một cục cho các máy móc đó (mà số tiền này cũng chỉ là do 2 bên thỏa thuận thôi).

Còn xuất hóa đơn cho máy móc này à? Điều này thì cũng hơi khó vì doanh nghiệp tư nhân lúc trước kế toán cũng không phải là tầm cao thủ vì thể những máy móc này đa sổ là bỏ ngoài sổ sách. Vì vậy muốn có hóa đơn thì chỉ liệt kê đánh giá tình trạng của máy móc và lên thuế để lấy hóa đơn là tốt nhất để hoàn chỉnh hồ sơ này.

Vấn đề ở đây không phải là hợp thức hóa chứng từ mà là hợp thức hóa thực sự những tài sản đó Lannhu a.
Lannhu tu van ma đem đầu óc kiểm toán ra luôn luôn nghi nghờ thì chết mình rồi.

Dây là những trường hợp đặt ra (đã có thực tế) tuy nhiên không phải cách đi (giải quyết) của một cá nhân nào đó là đúng nhất hay hoàn thiện nhất.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hi AC3K,

Không phải là mình nghi ngờ mà do cái đề bài bạn đưa ra mình thấy có nhiều điểm vô lý. Thêm nữa bạn cứ thay đổi giả thiết và lâu lâu rót thêm vài thông tin như thế này thì đến chóng mặt mất, không biết cái nào là final nữa.
AC3K nói:
Còn xuất hóa đơn cho máy móc này à? Điều này thì cũng hơi khó vì doanh nghiệp tư nhân lúc trước kế toán cũng không phải là tầm cao thủ vì thể những máy móc này đa sổ là bỏ ngoài sổ sách. Vì vậy muốn có hóa đơn thì chỉ liệt kê đánh giá tình trạng của máy móc và lên thuế để lấy hóa đơn là tốt nhất để hoàn chỉnh hồ sơ này.
Như vậy những máy móc thể hiện trên sổ sách DNTN khi chuyển sang cty TNHH đều có xuất hóa đơn đầy đủ? Còn những TS không thể hiện trên sổ sách thì bạn không cần phải care làm gì, vì nó sẽ không được tính trong giá trị DNTN. Đối với các TS này thì xử lý giống như mua TS bình thường từ cá nhân thôi.

Tuy nhiên mình nói rõ thêm là có biên bản liệt kê những máy móc tuy nhiên số tiền thì xem như một cục cho các máy móc đó (mà số tiền này cũng chỉ là do 2 bên thỏa thuận thôi).
Những máy móc được thể hiện trên ss của DNTN có trong danh sách này, khi chuyển cho cty TNHH có xuất hóa đơn chứ? Còn những TS không tính trong giá trị DN thì không được đưa vào HĐồng mua DN --> lọai ra khỏi danh sách này, mà làm HĐ với cá nhân sở hữu nó.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Hi all,
Sao đề tài này chỉ có mình và Lannhu thôi nhỉ.

Như vậy là đã thống nhất về chứng từ cho những tài sản này.

Thêm vấn đề nữa. Tài sản này mua là để dùng cho công ty TNHH Mới thành lập. do vậy là công ty bạn phải xử lý sao các trường hợp này:
a/ Tài sản cố định hữu hình (máy móc) Chuyển cho cty mới hạch toán và chứng từ đì kèm làm sao? hay vẫn để đó và khấu hao?
b/ Tscđ Vô hình thì sao? xuất hóa đơn cho công ty mới à?

Lại thêm một giả thiết nữa phải không? chóng mặt rồi phải không lannhư? không sao có chóng mặt thì mới bình thường không chóng mặt thành người máy mất rồi.

thanks

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Tài sản này mua là để dùng cho công ty TNHH Mới thành lập. do vậy là công ty bạn phải xử lý sao các trường hợp này:
a/ Tài sản cố định hữu hình (máy móc) Chuyển cho cty mới hạch toán và chứng từ đì kèm làm sao? hay vẫn để đó và khấu hao?

Đối với những tài sản không có giấy tờ khi thành lập công ty thì công ty lập hội đồng định giá tài sản và đưa vào sổ sách, nếu tài sản tham gia vào quá trình họat động kinh doanh của công ty thì được khấu hao bình thường.

Thân.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
b/ Tscđ Vô hình thì sao? xuất hóa đơn cho công ty mới à?
Bạn đã thấy trừơng hợp nào xuất hóa đơn cho lợi thế thương mại chưa? Mina chỉ nghe có định giá cho giá trị của công ty thì có.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tài sản cố định hữu hình (máy móc) Chuyển cho cty mới hạch toán và chứng từ đì kèm làm sao? hay vẫn để đó và khấu hao?
Làm thủ tục như đem TS đi góp vốn.

Tscđ Vô hình thì sao? xuất hóa đơn cho công ty mới à?
TSVH nào vậy bạn??? Lợi thế thương mại không phải là TSVH, đó chẳng qua là phần chênh lệch giữa giá mua và giá trị trên ss thôi. Căn cứ vào giá bán quy định trên HĐ, và giá trị trên ss của DNTN và các hóa đơn mà DNTN xuất để tính ra phần chênh lệch này.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
Làm thủ tục như đem TS đi góp vốn.

TSVH nào vậy bạn??? Lợi thế thương mại không phải là TSVH, đó chẳng qua là phần chênh lệch giữa giá mua và giá trị trên ss thôi. Căn cứ vào giá bán quy định trên HĐ, và giá trị trên ss của DNTN và các hóa đơn mà DNTN xuất để tính ra phần chênh lệch này.

Hình như Mina và Lannhu cũng chưa hiểu rõ vấn đề lắm, mình giải thích cho bạn hiểu nhé.

Sửa lần cuối:
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Tức là như thế này

doanh nghiệp tư nhân Của Người A đang làm ăn và có khách hàng tốt ở nước ngoài. (A)

CTy B muốn bành chướng hơn trên thị trường và đòi mua đứt DNTN A (Chủ yếu là khách hàng thôi - TSản CĐ là chuyện nhỏ) và yêu cầu khách hàng cũng phải xác nhận vào nữa đấy bạn ạ)

do vậy theo như hợp đồng Cty B phải trả 200.000 USD vào túi riêng của chủ DNTN (Thanh toán bằng chuyển khoản) và xem như DNTN A mất dạng trên thị trường

Và Từ đây thành lập nên một cty TNHH hoàn toàn mới - Cty TNHH C. (vốn 4 tỷ). Chủ DNTN góp bằng tiền mặt 30%, Cty mình góp bằng tiền mặt là 70%.

Nói tóm lại phần Tài sản CĐ Thì không có gì bàn, DNTN xuất hóa đơn cho cty B và khi chuyển sang cty C thì Xuất hóa đơn bán lại bình thường.

Còn phần lớn còn lại thì mình đành đưa vào 242 của cty B để phân bổ (tuy nhiên chứng từ đâu để thuế chấp nhận đó mới là chuyện phải nói) Đây là ý kiến cá nhân và cũng chỉ là một cách giải quyết thôi, còn những cách khác nữa.

Nói tới đây không biết lannhu và Mina và các bạn hiểu ý mình không nhỉ?

Mình mới đọc cái thông tư 105 Thì mới biết Lợi thế TM không còn là TSCĐ Vô hình nữa rồi. Thế là cũng phá sản luôn về vấn đề TSVH.

L

luuly

Guest
15/10/05
17
0
0
42
Tp HCM
tài sản cố định

Các bác cho em hỏi?
Cty em vửa rồi có đặt cty A làm một khuôn làm chai đựng hàng hoá, vì cty A sản xuât chai chứ không làm khuôn, muốn một mình một kiểu nên cty và cty A quyết định đặt hàng Cty B, và mỗi bên chịu 50%, tương đương 56 triệu đồng. HĐ cty B xuất cho Cty A, Cty A xuất cho Cty em 0.5 bộ (bộ khuôn). Vậy em hạch toán tài sản hay công cụ, và hạch toán như thế nào, khấu hao làm sao.
Mong các bác giải cứu giúp em với! Thank you verry much!

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
luuly nói:
Các bác cho em hỏi?
Cty em vửa rồi có đặt cty A làm một khuôn làm chai đựng hàng hoá, vì cty A sản xuât chai chứ không làm khuôn, muốn một mình một kiểu nên cty và cty A quyết định đặt hàng Cty B, và mỗi bên chịu 50%, tương đương 56 triệu đồng. HĐ cty B xuất cho Cty A, Cty A xuất cho Cty em 0.5 bộ (bộ khuôn). Vậy em hạch toán tài sản hay công cụ, và hạch toán như thế nào, khấu hao làm sao.
Mong các bác giải cứu giúp em với! Thank you verry much!
Bạn nói không rõ nên cũng khó trả lời bạn, Tức là Cty bạn và cty A đặc cty B chỉ có một cái máy đóng khuôn nhưng 2 tác dụng. Sử dụng cho cho cty bạn và Sử dụng cho cty A nữa đúng không?

Bạn hãy nói kỹ một chút nhé? Và quyền sở hữu làm sao? Cái máy khuôn đó ở cty bạn hay cty A

L

luuly

Guest
15/10/05
17
0
0
42
Tp HCM
AC3K nói:
Bạn nói không rõ nên cũng khó trả lời bạn, Tức là Cty bạn và cty A đặc cty B chỉ có một cái máy đóng khuôn nhưng 2 tác dụng. Sử dụng cho cho cty bạn và Sử dụng cho cty A nữa đúng không?

Bạn hãy nói kỹ một chút nhé? Và quyền sở hữu làm sao? Cái máy khuôn đó ở cty bạn hay cty A

Cty em (Cty E) và cty A đặt khuân làm chai Cty từ Cty B, Nhưng trên Hợp đồng, hoá đơn thì coi như cty A đứng làm hết (đó là đối với Cty B, thì chỉ giao dịch với cTy A thôi)
Cái khuôn này ở cty A, lắp vào máy của cty A để làm chai cho Cty E, vì kiểu mẫu chai cty E muốn nó khác một chút nên thích một mình một kiểu đâm ra phải đặt khuôn mới, khổ cái Cty A và cty E không ai muốn bỏ tiền ra mua hẳn một cái khuôn nên đành cưa đôi.
Tóm lại Cty A mua cty B một cái hàng K, về cty A bán cho Cty E 1/2. Vì giá trị nó nhiều nên em nghĩ nó phải là TSCĐ, mà chẳng lẽ hạch toán1/2 cái TS à?! hàng thì đặt ở cty A (Cái khuôn này đương nhiên chỉ để đúc chai cho Cty E)
Em nói bác đã hiểu chưa ạ? Mong bác giúp em với vì gần hết năm tài chính rồi. Cảm ơn các bác nhiều!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA