Doanh nghiệp thành lập được gần 3 năm mà không có phát sinh mua bán?

• Thread starter sixmonth
  • Ngày gửi
S

sixmonth

Guest
24/4/10
8
0
0
ninh binh
Cho mình hỏi về vấn đề kê khai thuế GTGT hàng tháng, nếu trong tháng DN không có phát sinh gì thì để trống các mã số trên tờ khai, đối với doanh nghiệp đã thành lập được gần 3 năm mà tháng nào cũng nộp tờ khai trắng như thế thì có sao không?(DN vẫn hoạt động bình thường, không làm thủ tục tạm dừng hoạt động) Có quy định nào quy định về việc doanh nghiệp chỉ được phép nộp tờ khai mà các chỉ tiêu đều bằng không trong thời gian là bao lâu? Cơ quan thuế không có ý kiến gì về vấn đề này sao?
Tháng vừa rồi kế toán nộp tờ khai thuế chậm mất 6 ngày, Mức nộp phạt là bao nhiêu?
Mong các bạn trong diễn đàn tư vấn giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Cho mình hỏi về vấn đề kê khai thuế GTGT hàng tháng, nếu trong tháng DN không có phát sinh gì thì để trống các mã số trên tờ khai, đối với doanh nghiệp đã thành lập được gần 3 năm mà tháng nào cũng nộp tờ khai trắng như thế thì có sao không?(DN vẫn hoạt động bình thường, không làm thủ tục tạm dừng hoạt động) Có quy định nào quy định về việc doanh nghiệp chỉ được phép nộp tờ khai mà các chỉ tiêu đều bằng không trong thời gian là bao lâu? Cơ quan thuế không có ý kiến gì về vấn đề này sao?
Tháng vừa rồi kế toán nộp tờ khai thuế chậm mất 6 ngày, Mức nộp phạt là bao nhiêu?
Mong các bạn trong diễn đàn tư vấn giúp.

Cty bạn thật lạ, 3 năm mà k phát sinh mua bán, mình chưa nghe nói về việc k phát sinh mua bán thì k được tiếp tục kinh doanh, bạn nộp vậy 3 năm rồi mà người ta k nói gì thì chắc cũng k sao, nhưng có thể 1 ngày nào đó cty bạn bị kiểm tra đó, nếu bạn làm đúng, k có vấn đề gì... thì k sao đâu.
Lần trước mình nộp trễ 5 ngày, nhưng mình nói cty mình mới thành lập, mình chưa rành nên mong các cô ấy thông cảm, thế là được nộp, k bị phạt

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Điều 9. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 05 đến 10 ngày.
2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày.

tangtoc

tangtoc

Guest
25/12/07
114
0
0
hải phòng
theo luật
hạn cuối cùng là ngày 20 của tháng kế tiếp phải nộp tờ khai

nhưng trong quy định xử phạt, chậm từ 5 đến 10 ngày thì phạt từ 100.000 đến 1000.000 đồng,

vậy khoảng thời gian từ ngày 21 đến 25, tùy chi cục thuế có thể ko đả động gì, hoặc có thể gửi 1 thông báo nhắc nhở doanh nghiệp nên nộp đúng hạn

trong truờng hợp cty của bạn, nộp chậm mất 6 ngày rồi thì bị xử phạt tiền với mức trung bình, tức là (100.000+1000.000)/2= 550.000đ

bichdieu

bichdieu

Sơ cấp
17/8/10
27
2
0
37
Đà nẵng
www.sgd.com.vn
vậy àh, vừa rồi mình nộp trễ 1 ngày bị phạt nộp 300 ngàn ...
Chắc nhớ mãi quá...

H

hoa ngh an

Sơ cấp
15/9/10
35
0
0
Hà Nội
Nộp chậm một ngày mà bị phạt 300K ah. Có tháng mình cũng nộp chậm một ngày mấy bà thu thuế cũng bảo phạt 300K nhưng mình bảo đến hết ngày 23 mới bị phạt thế là họ vẫn thu bình thường. lần sau bạn nào gặp trường hợp này đừng có nộp phạt vội nhé. Sang ngày 24 nộp mới bị phạt.
chúc các bạn luôn vui vẻ.

tangtoc

tangtoc

Guest
25/12/07
114
0
0
hải phòng
ko biết bạn ở chi cục thuế nào, nhưng mình đã nộp ở cầu giấy, đống đa và long biên thì ngày 25 vẫn ok mà,

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Kính biếu bạn điều 165 Luật Doanh nghiệp 2005 như sau:
Điều 165. Xử lý vi phạm

1. Người có hành vi vi phạm các quy định của Luật này thì tuỳ theo tính chất và mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật; trường hợp gây thiệt hại đến lợi ích của doanh nghiệp, chủ sở hữu, thành viên, cổ đông, chủ nợ của doanh nghiệp hoặc người khác thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

2. Doanh nghiệp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và bị xoá tên trong sổ đăng ký kinh doanh trong các trường hợp sau đây:

a) Nội dung kê khai trong hồ sơ đăng ký kinh doanh là giả mạo;

b) Doanh nghiệp do những người bị cấm thành lập doanh nghiệp theo khoản 2 Điều 13 của Luật này thành lập;

c) Không đăng ký mã số thuế trong thời hạn một năm kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

d) Không hoạt động tại trụ sở đăng ký trong thời hạn sáu tháng liên tục, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc chứng nhận thay đổi trụ sở chính;

đ) Không báo cáo về hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp với cơ quan đăng ký kinh doanh trong mười hai tháng liên tục;

e) Ngừng hoạt động kinh doanh một năm liên tục mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh;

g) Doanh nghiệp không gửi báo cáo theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 163 của Luật này đến cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn ba tháng, kể từ ngày có yêu cầu bằng văn bản;

h) Kinh doanh ngành, nghề bị cấm.

L

loakendo07

Guest
24/9/09
1
0
0
39
Hà Nội
Bạn e thành lập công ty từ tháng 10 năm ngoái, từ khi thành lập tới giờ không phát sinh bất kì sự vụ gì, chưa kê khai thuế tháng nào. Như vậy sẽ bị phạt ntn?

V

vananhpsx

Sơ cấp
29/3/14
6
0
0
Tp.HCM
Ðề: Doanh nghiệp thành lập được gần 3 năm mà không có phát sinh mua bán?

Cho mình hỏi nếu môt công ty ngành nghề chính là hoạt động nhiếp ảnh,sau khi thành lập vẫn nộp tờ khai không phát sinh hàng tháng,không xin mua hóa đơn,vậy có vi phạm gì ko?

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội

Bạn e thành lập công ty từ tháng 10 năm ngoái, từ khi thành lập tới giờ không phát sinh bất kì sự vụ gì, chưa kê khai thuế tháng nào. Như vậy sẽ bị phạt ntn?
Trả lời bạn khó quá!
Thôi thì nói thật nhé: Công ty cổ phần đầu tư tài chính VABE hoạt động hơn 01 năm trốn thuế. Khi bị phát hiện ông Đặng Hạnh Thu khi đó là Tổng cục trưởng Tổng cục thuế đãbảo kê cho doanh nghiệp này. Và Cục thuế Hà Nội đã vội cấp mã số thuế số 0104396691 để công ty này hoạt động. ( sau 01 năm doanh nghiệp này lại bỏ trốn thuế. Tôi đào bới xới lên đến Bộ Tài chính nhưng bất lực.
Ngành Thuế Việt nam còn nhiều chuyện cần bàn
Chúc bạn vui khỏe và yên tâm. Vì là bạn của bạn chứ không phải bạn. Vui nhé

P

phanmemketoanmienphi

Sơ cấp
17/11/13
4
0
0
34
Hà Nội

Trả lời bạn khó quá!
Thôi thì nói thật nhé: Công ty cổ phần đầu tư tài chính VABE hoạt động hơn 01 năm trốn thuế. Khi bị phát hiện ông Đặng Hạnh Thu khi đó là Tổng cục trưởng Tổng cục thuế đãbảo kê cho doanh nghiệp này. Và Cục thuế Hà Nội đã vội cấp mã số thuế số 0104396691 để công ty này hoạt động. ( sau 01 năm doanh nghiệp này lại bỏ trốn thuế. Tôi đào bới xới lên đến Bộ Tài chính nhưng bất lực.
Ngành Thuế Việt nam còn nhiều chuyện cần bàn
Chúc bạn vui khỏe và yên tâm. Vì là bạn của bạn chứ không phải bạn. Vui nhé

Công ty Vabe của lão Hưng Vabe chém gió thành thần

T

Thambi

Guest
22/11/15
3
0
1
29
Anh chị cho em hỏi công ty em thành lập t8/2015. Thuế gtgt nộp theo quý công ty em chưa phát hành hoá đơn gtgt. công ty em mới nộp thuế môn bài chưa nộp thuế gtgt lần nào? hôm nay là 25/11 tính ra Cty chậm nộp 25 ngày. Cty em bị phạt bao nhiêu ạ? Em là kế toán mới vào làm gặp th này cũng k biết làm tnào?

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Anh chị cho em hỏi công ty em thành lập t8/2015. Thuế gtgt nộp theo quý công ty em chưa phát hành hoá đơn gtgt. công ty em mới nộp thuế môn bài chưa nộp thuế gtgt lần nào? hôm nay là 25/11 tính ra Cty chậm nộp 25 ngày. Cty em bị phạt bao nhiêu ạ? Em là kế toán mới vào làm gặp th này cũng k biết làm tnào?

Trường hợp của bạn ko rõ là có nộp tờ khai thuế GTGT hay ko? vì nộp thuế khác mà nộp tờ khai khác nhé. Còn tờ khai thuế gtgt cho dù có phát sinh hoạt động mua vào hay bán ra hay ko thì bạn vẫn phải lập và gửi cho cơ quan thuế theo quý nhé. Do bạn có nói là mới thành lập mà chưa phát hành hóa đơn gtgt nên mình chắc là c.ty bạn ko phát sinh thuế gtgt phải nộp, nhưng vẫn phải lập tờ khai thuế gtgt hàng quý.
Nếu bạn chưa nộp tờ khai thuế gtgt mà đã quá 25 ngày thì theo khoản 4 điều 9 thông tư số 166/2013/tt-btc c.ty bạn sẽ bị phạt ở mức là 2,1tr (ko có tình tiết tăng nặng giảm nhẹ). Bạn nên lập tờ khai thuế gtgt và nộp luôn đi, đừng để quá 30 ngày là mức phạt lại tăng thêm.
Sau khi bạn nộp tờ khai bạn sẽ nhận đc thông báo xử phạt vì chậm nộp hồ sơ khai thuế, và sau thông báo sẽ là quyết định của cơ quan thuế xử phạt. Lúc này bạn qua kho bạc nộp phạt nhé (chứng từ nộp phạt bạn lưu giữ cẩn thận nhé)

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Hoangoclan2209
L

Lượng kt

Guest
12/9/15
16
0
1
29
Công ty e cũng thành lập được 5 tháng rồi nhưng chưa phát sinh đầu ra đầu vào j trên thuế cả. toàn nộp bản trắng
em cũng đang phân vân ko biết như thế này mãi có ổn ko. Hay đùng 1 cái bị phạt j thì chết

T

ttk.duyen

Guest
15/9/16
1
0
1
30
Mọi người ơi cho e hỏi tí ạ, trường hợp xuất hóa đơn gtgt với giá thấp hơn giá bán thực tế cho khách hàng nhưng vẫn cao hơn giá vốn của nhà cung cấp thì khi cơ quan thuế kiểm tra có bị vi phạm gì không ạ?

N

Nhan771292

Guest
9/1/17
1
0
1
32
Cho em hỏi bên em là chi nhánh của công ty thành lập cũng gần 3 năm mà khi nộp thuế GTGT cũng
để trống các mã số trên tờ khai vậy có sao không ạ?( chi nhánh vẫn hoạt động bình thường).vừa rồi bên em có chuyển đổi địa chỉ nhưng kế toán không nộp tờ khai đổi địa điểm kinh doanh(vẫn hoạt động cùng 1 phường chỉ khác tên đường, khi nộp thuế GTGT vẫn để địa chỉ cũ)vậy có sao không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA