Áp dụng thuế suất VAT 0% được không ?

• Thread starter darkmoon
  • Ngày gửi
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Hiện tại em có một trường hợp muốn tham khảo ý kiến của các anh chị :
Công ty em hiện ký hợp đồng tay ba với nước ngoài ( cty em đứng ra xuất khẩu dùm một cơ sở ). Tuy nhiên, họ muốn chuyển tiền vào tài khoản của bên bán hàng (cơ sở) luôn, bên cty em chỉ nhận phí ủy thác thôi, như vậy trong trường hợp này thì có hợp lý không khi cty em xuất hoá đơn VAT 0% cho bên nước ngoài ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
Đây là điều bình thường mà bạn.
Trên hồ sơ có 1 chủ thể thứ 3: Người thụ hưởng.
Căn cứ trên hợp đồng ngoại thương, người thụ hưởng có thể là người uỷ thác, người nhận uỷ thác hoặc 1 đối tượng nào đó. Đối tượng đó sẽ là đối tượng nhận tiền thanh toán của hợp đồng xuất khẩu.
Điều này ko có hề hấn gì.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Hi, nếu để cho dễ dàng trong việc hạch toán bạn nên tư vấn cho Sếp của bạn như vầy nè:cty bạn mua hàng của cơ sở đó, sau đó bán lại cho phía nước ngoài. Còn việc thanh toán thì trên hợp đồng bạn cho thêm tên người thụ hưỡng là cơ sở đó là được rồi. Làm như vậy giống như mình mua đi bán lại sẽ để hơn là xuất khẩu ủy thác. Phần công nợ nội bộ trong nước sẽ dễ trong hạch toán hơn.
Mình thường làm như vậy. Không biết có cao... nhơn nào có ý gì hay hơn không?

Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
The Hoang nói:
Hi, nếu để cho dễ dàng trong việc hạch toán bạn nên tư vấn cho Sếp của bạn như vầy nè:cty bạn mua hàng của cơ sở đó, sau đó bán lại cho phía nước ngoài. Còn việc thanh toán thì trên hợp đồng bạn cho thêm tên người thụ hưỡng là cơ sở đó là được rồi. Làm như vậy giống như mình mua đi bán lại sẽ để hơn là xuất khẩu ủy thác. Phần công nợ nội bộ trong nước sẽ dễ trong hạch toán hơn.
Mình thường làm như vậy. Không biết có cao... nhơn nào có ý gì hay hơn không?
Bạn sai rồi. Hợp đồng uỷ thác ko liên quan đến hợp đồng ngoại thương. Cho dù mua bán hay uỷ thác, thì hợp đồng ngoại thương vẫn không thay đổi. Bạn ko cần làm thay đổi bản chất của nội dung kinh tế, mà vẫn tiến hành như bình thường các nghiệp vụ.
Trên hợp đồng ngoại thương, bạn vẫn đưa thẳng tên đơn vị thụ hưởng là đơn vị uỷ thác, ko có điều gì sai cả.
Và khi đó, bạn chỉ quản lý phần phí uỷ thác, bao giờ đòi được là xong quyền lợi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA