TSCĐ VÔ HÌNH VÀ SỔ SÁCH KẾ TOÁN THỂ HIỆN NHƯ THẾ NÀO (mong các Anh giúp em)

• Thread starter cokinhnghiem
  • Ngày gửi
C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
công ty em là mọt cty CP các thành viên HĐQT góp vốn trong đó có môt phần mến trị 500,000,000(do HĐQT định giá) như vậy có hợp lý không?TSCĐ vô hình có trích KH không? và thời gian để trích KH TSCĐ vô hình về phần mềm là bao nhiêu năm
số tiền các thành viên trong HĐQT góp vôn vào thì thể hiện như thế nào trong sổ sách kế toán,còn phần các thành viên chưa góp cty phải đòi họ góp vốn vào theo quy định thì thể hiện ở khoản mục nào?
Bảng Cân Đối Kế Toán có phải Báo Cáo Hàng Tháng không?cty em Thành lập hồi tháng 07 vậy trên bảng CĐKT cột số đầu năm có phải ghi số liệu vào không?(cột đầu năm là cột số liệu lấy từ cuối năm trước nhưng cty ty em mới thành lập vào giữa năm thì số liệu phải thể hiện như thế nào),
vốn điều lệ cuả cty đăng ký là 2,000,000,000 em phải thể hiện trong sổ sách kế toán thế nào? có phải thể hiện làm sao bằng 2tỷ không?Nguồn vốn Kinh Doanh ghi như thế nào?
Trời em nhiều thắc mắc quá,em rất mong các Anh chị giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@cokinhnghiem, phần mềm do thành viên đóng góp là loại phần mềm gì, có phục vụ trực tiếp cho họat động kinh doanh của công ty của bạn không?
TSCĐ vô hình vẫn được trích khấu hao. Nhưng thời gian khầu hao thì Mina không biết.
Thành viên góp vốn vào bạn thể hiện bằng viết phiếu thu, phần tài sản phần mềm thì căn cứ trên biên bản đánh giá tài sản cố định và bàn giao quyền sở hữu cho công ty.
Thành viên chưa góp vốn thì bạn coi như một khoản nợ của thành viên (bạn tham khảo lại luật doanh nghiệp nhé, trong đó có nói rõ trách nhiệm của thành viên khi không đóng góp đủ số vốn cam kết).
Bảng cân đối kế toán là một phần của báo cáo tài chính, thường thì một năm nộp một lần.
Công ty của bạn mới thành lập thì số dư đầu kỳ bạn để trống, trong bản thuyết minh báo cáo tài chính bạn để là công ty mới thành lập từ ngày nào, sổ sách kế toán bắt đầu từ ngày bạn thành lập (chứ không phải đủ một niên độ kế toán).
Câu hỏi về thể hiện sao 2tỷ (khái niệm này căn bản quá!) Bạn học như thế nào thì phản ánh như vậy, Mina nhớ không sai thì tất cả các bài tập kế tóan đầu tiên đều có những bài tóan này.
Thân

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
công ty em là mọt cty CP các thành viên HĐQT góp vốn trong đó có môt phần mến trị 500,000,000(do HĐQT định giá) như vậy có hợp lý không?TSCĐ vô hình có trích KH không? và thời gian để trích KH TSCĐ vô hình về phần mềm là bao nhiêu năm

bạn hãy đọc quyết định 206 bạn sẽ rõ. Mọi TSCĐ đều trích khấu hao (trừ một số trong quyết định 206 đã quy định)

Thời gian trích khấu hao thì bạn dựa vào PHỤ LỤC I của quyết định này. Phần mền bạn dựa vào mục E Phần số 2 bạn nhé (từ 3 đến 8 năm)

Còn các phần khác thì chị Mina trả lời đúng rồi đấy bạn ạ.

TO MINA,
TSCĐ vô hình vẫn được trích khấu hao. Nhưng thời gian khầu hao thì Mina không biết.
Hình như Mina chả vờ ngây ngô nhưng vô số tội

C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
cám ơn Anh(chị) MINA và AC3K đã trả lời giúp em. Phầm mềm tiếp thị,quãng cáo thương hiệu trên Internet.... có liên quan trưc tiếp đến hoạt động kinh doanh cuả công ty,vậy biên bản đánh giá tài sản cố định và bàn giao quyền sở hữu cho công ty là tự công ty lập và hai bên ký hay có cơ quan xác định đánh giá TSCĐ đó.
Em rất cảm ơn các Anh Chị trả lời giúp em

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Việc bàn giao TSCĐ thì của hai bên việc này trong hợp đồng cũng có và khi giao TSCĐ Thì có biên bản bàn giao. Nếu xây dựng hoặc công trình dài ngày thì có biên bạn nghiệm thu (2 bên ký là được)

Biên bản đánh giá tài sản cũng rứa, Nhưng mà cty em và cty khác ký hợp đồng cung cấp phần mềm thì việc giá cá bao nhiêu là thỏa thuận giữa 2 cty với nhau trên hợp đồng thôi chứ.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to :cokinhnghiem
Biên bản đánh giá tài sản cố định và bàn giao quyền sở hữu là do bên bán lập và hai bên ( mua , bán ) ký với nhau là được. Thông thường biên bản này lập thành hai bản mỗi bên giữ một bản và có giá trị pháp lý như nhau.

C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
Anh chị ơi! Anh chị có thể giúp em bộ khung cuả Biên bảng đánh giá TSCĐVH và bàn giao quyền sở hữu TSCĐVH được không em chả biết phải lập như thế nào.
Cản ơn các Anh Chị cjỉ giúp nhiều nhiều lắm.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Ơ, cái phần mềm đó có đăng ký tác giả, đăng ký bản quyền không? Nếu không có mấy thứ đó thì công toi đó.

C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
vậy đăng ký tác giả và đăng ký bản quyền ở đâu? Anh(chị) có biết chổ nào chỉ giúp em với! có nhất thiết bắt buộc phải làm không?để chứng minh một TSCĐVH sao mà khổ quá vậy?
mong các Anh chị giúp em với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA