Trích khấu hao TSCĐ nhập khẩu đã sử dụng

• Thread starter zeny
  • Ngày gửi
zeny

zeny

Người mê chơi nhất
3/10/03
113
0
16
42
Biên Hoà
chào moi người, nhờ moi giúp em với, TSCĐ của cty em la tài sản nhập khẩu đã qua sử dụng , bây giờ em phải can cứ vào đâu để định giá tài sản , trích khấu hạo
Em có nghe nói là phải biết được thời gian máy sử dụng còn lại , sáu đó so sánh với máy mới tương tự trên thị trường để định giá tại sản . Nhưng những máy này ở Vn không có bán, em có thể căn cứ vào giá trị của máy móc trên tờ khai nhập khẩu và thời gian sử dụng còn lại mà người bán cung cấp để xác định nguyên giá của tài sản và tiến hành trích khấu hao khổng
:f_o

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Chào zeny !
Từ trước đến nay, ktnb thường tăng sản cố định mua từ nước ngoài nhưng thường là tài sản mới thôi do đó không thể chia sẻ với bạn về kinh nghiệm tính thời gian khấu hao TSCĐ cũ.
Để tính khấu hao TSCĐ nhập khẩu, trước hết ktnb phải tính được nguyên giá của TSCĐ đó căn cứ vào quyết định tăng tài sản. Tuy nhiên để ra QĐ tăng tài sản bạn phải tập hợp đầy đủ chứng từ của tài sản đó, vd như hợp đồng ngoại, hoá đơn do người bán cung cấp, tờ khai hải quan, biên lai nộp thuế, C/O, ....
Để tính nguyên giá tài sản, bạn hãy xem lại chuẩn mực kế toán 03 về TSCĐ hữu hình và thông tư 89/2002/TT-BTC ngày 09/10/2002 thử xem. :two:

Q

QuangTuan

Guest
Cái đó thì cũng có thể xảy ra, khi mình mua một máy cũ của nước ngoài thì mình cũng có thể căn cứ theo hóa đơn mà mình tiến hành tính thời gian khấu hao còn lại và trích khấu hao nếu như bạn không biết máy đó đã khấu hao hết bao nhiêu và đã sử dụng hết bao nhiêu % giá trị của nó.

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Thực hiện như ktnb là đúng đó .

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Đúng sao không có thưởng vậy boihoangvt ?
Khi nào anh vào thành phố, nhớ báo ktnb để mời lại anh 01 ly nhé ? Thèm bíttấc quá boihoangvt ơi ? :dzo

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA