CM số 2: Hàng tồn kho.

• Thread starter dongho_cat
  • Ngày gửi
D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Các bác cho em hỏi chút xíu: Trong chuẩn mực hàng tồn kho
Giá trị thuần có thể thực hiện được: Là giá bán ước tính của hàng tồn kho trong kỳ sản xuất, kinh doanh bình thường trừ (-) chi phí ước tính để hoàn thành sản phẩm và chi phí ước tính cần thiết cho việc tiêu thụ chúng
và:
Giá gốc hàng tồn kho bao gồm: Chi phí mua, chi phí chế biến và các chi phí liên quan trực tiếp khác phát sinh để có được hàng tồn kho ở địa điểm và trạng thái hiện tại.
Em ko hiểu là:
Hàng tồn kho được tính theo giá gốc. Trường hợp giá trị thuần có thể thực hiện được thấp hơn giá gốc thì phải tính theo giá trị thuần có thể thực hiện được.
Theo em hiểu thì giá trị thuần có thể thực hiện được là: Lãi ròng đúng ko nhỉ?
thế thì khi giá gốc > giá trị thuần(củng bình thường thôi mà) thì hàng tồn kho lại phản ánh theo giá trị thuần nhỉ?
Các bác co thể cho em ví dụ cụ thể ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
dongho_cat nói:
thế thì khi giá gốc > giá trị thuần(củng bình thường thôi mà) thì hàng tồn kho lại phản ánh theo giá trị thuần nhỉ?
Thực chất cũng là giống Chuẩn mực ghi Trường hợp giá trị thuần có thể thực hiện được thấp hơn giá gốc thì phải tính theo giá trị thuần có thể thực hiện được
Đây là nguyên tắc thận trọng, để dự phòng hàng tồn kho bị giảm giá nên giá gốc cũng giảm theo.

dongho_cat nói:
Theo em hiểu thì giá trị thuần có thể thực hiện được là: Lãi ròng đúng ko nhỉ?
Theo tôi thì bạn có thể hiểu nôm na là như vậy:
Giá trị thuần có thể thực hiện được = giá bán - chi phí ước tính cho việc tiêu thụ
Lãi ròng = giá bán - giá gốc - chi phí ước tính cho việc tiêu thụ
Như vậy giá trị thuần có thể thực hiện được có phải là lãi ròng không?

T

Tralipton

Guest
17/2/04
78
0
0
46
HCMC, VN
Truy cập trang
Giá trị thuần là giá trên thị trường lúc bán ra - CP bán hàng của mặc hàng này.
Thông thường thì giá trị thuần > giá gốc (giá mua gồm có chi phí khác như VC, Nk, ). Tuy nhiên khi hàng hoá mất phẩm chất thì GTT có khi < giá gốc , do đó phát sinh nghiệp vụ dự phòng trước cho khoản tồn kho này!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA