Thuế GTGT phải nộp

• Thread starter tuannhupham
  • Ngày gửi
T

tuannhupham

Guest
8/10/03
19
0
0
em hỏi như sau: công ty em trong tháng 9 có mua một ít hàng hoá về để bán, và em đã bán đi một phần,em đã kê khai thuế,nhưng trong tháng 10 này,em thấy tình hình công ty không phát sinh ngiệp vụ mua gì hết cả,hôm qua em có xuất 1 hoá đơn bán hàng,vậy thì tháng 10 này em kê khai thuế GTGT như thế nào đây,trong lúc công ty em không có hoá đơn mua vào, hàng hoá em bán là hàng tồn kho của những tháng trước ,vậy thì thuế đầu vào em lấy số liệu của tháng trước được không, em lấy ví dụ cụ thể để anh chị xem có đúng không::

thuế GTGT đầu vào của tháng 9 là: 300.000 đồng. trong lúc đó hàng hoá em bán ra chịu thuế GTGT hết 320.000 đồng,em phải nọp nhà nước hết 20.000, tháng 10 này em xuất thêm một hoá đơn ,thuế GTGT Là 100.000 đồng. nhưng không mua bất cứ một hàng hoá nào, vậy thì em kê khai ở tờ khai thuế GTGT tháng 10 như thế nào đây,em có thể lấy thuế GTGT đầu vào ở tháng 9 được Không,mong anh chị giúp cho em với,em cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Trong kinh doanh thì có những tháng không phát sinh nghiệp vụ bán hàng là chuyện thường, bạn không nên lo lắng điều này.
Thuế GTGT của tháng 9 bạn đã khấu trừ hết thì bạn còn gì để đưa qua cho tháng 10 nữa mà khấu trừ. Nếu tháng 10 bạn xuất hóa đơn có thuế 100.000 đồng thì số thuế GTGT phải nộp của tháng 10 là 100.000 đồng.
Thân

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Trường hợp của đơn vị bạn cũng là điều bình thường mà, khi đơn vị mua hàng hoá nhập kho ở các tháng trước đã được khấu trừ thuế đầu vào, hàng hoá chưa thể bán được ngay trong tháng thì là hàng tồn kho vì vậy đến các tháng tiếp theo khi bán được hàng bạn phải kê khai thuế thuế đầu ra để nộp, vì trong tháng không có hoạt động mua hàng hoá, dịch vụ nên không có thuế để khấu trừ đầu vào thôi!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
tuannhupham nói:
thuế GTGT đầu vào của tháng 9 là: 300.000 đồng. trong lúc đó hàng hoá em bán ra chịu thuế GTGT hết 320.000 đồng,em phải nọp nhà nước hết 20.000, tháng 10 này em xuất thêm một hoá đơn ,thuế GTGT Là 100.000 đồng. nhưng không mua bất cứ một hàng hoá nào, vậy thì em kê khai ở tờ khai thuế GTGT tháng 10 như thế nào đây,em có thể lấy thuế GTGT đầu vào ở tháng 9 được Không,mong anh chị giúp cho em với,em cảm ơn nhiều
Lại một người giả điếc đây! :dzo:

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
adam_tran nói:
Lại một người giả điếc đây! :dzo:
Adam Tran vui tính quá chừng, nhưng thấy cũng buốn cười nhỉ, đến bây giờ vẫn còn có người nói : "Em phải nộp thuế GTGT", "tháng này em không được khấu trừ, buồn quá", trong khi mình chẳng muốn dây dưa với ông GTGT chút nào hết, càng ít đầu vào càng khoẻ, sau nầy đỡ bị soi, nhể ?

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Nguyen Tu Anh nói:
Thật không hả bác? Vậy thì: càng nhiều đầu ra càng... gì?
Càng nhiều đầu ra thì nhà nước càng được nhiều tiền chứ sao, mình có mất mát gì đâu. Bán được nhiều hàng, thu được nhiều thuế, thì các bác chuyên quản cũng sướng nữa, gặp nhau là tay bắt mặt mừng , cười hềhề .... Sướng

T

tuannhupham

Guest
8/10/03
19
0
0
em thắc mắc em mơi hỏi chứ,em biết rồi em hỏi làm gì??các bác đúng là không tốt.

H

hungthinhphat

Guest
29/4/05
9
0
0
19
HaiDuong
Làm giề mà "pức súc" thế bạn TUANNHUPHAM!!!
MINA và HVTGROUP đã trả lời bạn rồi còn gì. Hai bác ADAM_TRAN và VIVAVINA chưa hiểu ý bạn thì chưa thông cảm thôi. Bạn chưa biết mà hỏi để biết thì chẳng có vấn đề gì đâu.
Chúc bạn mạnh khoẻ!

P.S: Đùng "pức súc" thế huyết áp nó tăng thì mệt đấy!?!?!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác mâu thuẫn rồi nhé! "Càng ít đầu vào càng khỏe, càng nhiều đầu ra càng sướng"! Đầu vào không có, lấy đầu ra ở đâu?

Vivavina nói:
Càng nhiều đầu ra thì nhà nước càng được nhiều tiền chứ sao, mình có mất mát gì đâu. Bán được nhiều hàng, thu được nhiều thuế, thì các bác chuyên quản cũng sướng nữa, gặp nhau là tay bắt mặt mừng , cười hềhề .... Sướng

Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
Bác mâu thuẫn rồi nhé! "Càng ít đầu vào càng khỏe, càng nhiều đầu ra càng sướng"! Đầu vào không có, lấy đầu ra ở đâu?
bạn Tú Anh à!
bạn nhầm rồi, nhầm nghiêm trọng rồi đó.
Bạn có nhớ thuế GTGT là gì ko?
là thuế đánh trên phần giá trị gia tăng ( tăng thêm) của hàng hoá.
Trong trường hợp này, đầu vào càng ít đầu ra càng nhiều thì có nghĩa là bạn đã tạo ra 1 loại hàng hoá có giá trị gia tăng rất cao. Do đó -> năng suất và hiệu quả kinh tế của doanh nghiệp trông thấy rõ ràng. mà ko chỉ của doanh nghiệp, mà hiệu quả của nền kinh tế xã hội được thừa nhận.
Hiện tại, chúng ta chỉ có rên la, sản phẩm của nền kinh tế quốc dân có quá ít giá trị gia tăng mà bạn.

C

cnct1177

Guest
25/12/04
11
0
1
Hanoi
To Nguyệt Hương

Mình nghĩ hai bạn không hiểu nhau thì đúng hơn. Mình thấy như thế này nhé:
- TÚ ANH thì nghĩ là cứ xuất hoá đơn đầu ra mà không có hoá đơn đầu vào thì không thể được.
- NGUYỆT HƯƠNG thì nghĩ là càng bán được nhiều hàng hoá thì càng tốt vì tạo ra được giá trị gia tăng cho doanh nghiệp và cho xã hội.

Hai cách hiểu của hai bạn là hoàn toàn trái ngược với nhau, các bạn đừng tranh cãi làm gì cho mất đoàn kết nội bộ. Thôi làm hoà nhau đi nhé, nhẹ nhàng thôi nghe!!! :two:

Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
cnct1177 nói:
To Nguyệt Hương

Mình nghĩ hai bạn không hiểu nhau thì đúng hơn. Mình thấy như thế này nhé:
- TÚ ANH thì nghĩ là cứ xuất hoá đơn đầu ra mà không có hoá đơn đầu vào thì không thể được.
- NGUYỆT HƯƠNG thì nghĩ là càng bán được nhiều hàng hoá thì càng tốt vì tạo ra được giá trị gia tăng cho doanh nghiệp và cho xã hội.

:two:
Vậy ai bảo bạn là:
1. Cứ xuất hoá đơn đầu ra mà không có hoá đơn đầu vào thì không được?
2. Ai nói rằng tôi và bạn Tú Anh mất đoàn kết? Tranh luận mà gây mất đoàn kết được sao bạn?

C

cnct1177

Guest
25/12/04
11
0
1
Hanoi
Trời ơi! Xin lỗi Bác Nguyệt Hương (lúc nãy em chót gọi là bạn)!?!?
Đương nhiên là bán hàng nhiều khi không cần có hoá đơn đầu vào mà Bác nhưng ý của em muốn nói là trong ví dụ cụ thể của bạn TUANNHUPHAM cơ mà Bác

OK! Túm lại là chúng ta chưa hiểu nhau

P.S: Nè em thấy Bác còn đang tranh luận với TÚ ANH ở một chỗ khác trong WKT này đầy nhé!

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Nguyen Tu Anh nói:
Tất nhiên là mình đang nói về TK 133 và TK 333, đâu có nhắc đến chi phí ?Trong một góc độ nào đó, mình thích đầu vào là hoá đơn trực tiếp để đỡ phải kê khai khấu trừ, hạch toán đơn giản hơn thôi, Tú Anh à. Nhưng đâu phải lúc nào cũng vậy nhỉ.

Nhưng thôi, có lẽ nên dừng ở đây, mình cảm thấy mất hứng thú rồi Tú Anh à. Mấy hôm nay đang làm quyết toán để CPH, tính vào WKT để thoải mái mà thấy căng thẳng quá, nhưng dĩ nhiên không phải do cô em Tú Anh rồi.

Sửa lần cuối:
H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
Chú em Vivavina thì nói khỏe ở góc độ DN mình
Còn cô Tú thì nói về góc độ chung: Có thuế GTGT đầu vào của DN này thì cũng có thuế GTGT đầu ra ở DN kia
Tôi thấy chẳng có gì mâu thuẫn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA