hạch toán doanh thu??

• Thread starter hatbui
  • Ngày gửi
H

hatbui

Guest
17/10/05
38
0
6
TP.HCM
Cty mình có một khoảng chi hộ không nằm trong giấy phép kinh doanh. Bên A (bên cung cấp dịch vụ) xuất hđơn cho Cty mình, và sau đó bên mình xuất lại hđơn cho bên B (khách hàng mà mình phải chi hộ) với số tiền như bên A đã xuất. có 2 ý kiến:
- Thu chi hộ thì phải vào 138, 338
- Khi xuất hóa đơn thì phải hạch toán vào dthu
Xin hỏi ý kiến các bạn.
Mình cảm ơn trước nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Có nghĩa là phần dịch vụ đó bên bạn không có chức năng kinh doanh? Trong hợp đồng giữa cácbên bạn đã làm như thế nào? Có điều khỏan nào qui định là bạn chi hộ cho bên khách hàng kia không?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Hình như điều này ngộ ngộ ấy. Công ty bạn không có chức năng kinh doanh ngành nghề này thì cty bạn đâu đc phép mua bán vấn đề này đâu.

Việc này không phải thu hộ hay chi hộ đâu?

Bạn nên làm như sau: nếu là thương mại thì đơn giản hơn: Bạn mua về sử dụng nhưng không hài lòng nên bán lại cho cty khác. điều này dễ giải trình hơn.

Còn dịch vụ thì hơi khó. Bạn cứ hạch toán doanh thu, công nợ bình thường VÀ bạn giải trình là cty bạn mua dịch vụ đó nhưng sau đó không cần và chuyển cho đơn vị khác (điều này hơi kỳ kỳ) Khi không cty bạn đi làm việc không đâu làm gì thế?

H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
Theo mình nếu việc này không có trong giấy phép kinh doanh thì công ty bạn không được phép xuất hoá đơn về hoạt động này. Mình cũng chưa biết nội dung cụ thể ghi trên hoá đơn như thế nào, nhưng nếu xuất hoá đơn bình thường thì phải ghi nhận doanh thu

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tốt nhất bạn hãy yêu cầu bên A hủy hóa đơn này đi và viết một hóa đơn khác cho bên B là hợp lý hơn cả.

hatbui nói:
Cty mình có một khoảng chi hộ không nằm trong giấy phép kinh doanh. Bên A (bên cung cấp dịch vụ) xuất hđơn cho Cty mình, và sau đó bên mình xuất lại hđơn cho bên B (khách hàng mà mình phải chi hộ) với số tiền như bên A đã xuất. có 2 ý kiến:
- Thu chi hộ thì phải vào 138, 338
- Khi xuất hóa đơn thì phải hạch toán vào dthu
Xin hỏi ý kiến các bạn.
Mình cảm ơn trước nhé

N

nguyenhonghanh

Guest
22/9/05
18
0
0
44
LC
Công ty mình năm ngoái cũng bán thanh lý 2 xe máy mà ngành nghề kinh doanh của bọn mình là nhà hàng và khách sạn, nhưng khách hàng yêu cầu lấy hóa đơn để làm thủ tục sang tên nên vẫn phải xuất, tuy nhiên không ghi nhận vào doanh thu mà ghi vào TK 711

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
nguyenhonghanh nói:
Công ty mình năm ngoái cũng bán thanh lý 2 xe máy mà ngành nghề kinh doanh của bọn mình là nhà hàng và khách sạn, nhưng khách hàng yêu cầu lấy hóa đơn để làm thủ tục sang tên nên vẫn phải xuất, tuy nhiên không ghi nhận vào doanh thu mà ghi vào TK 711
Trường hợp này là việc bán thanh lý TSCĐ, bạn phải ra cục thuế để mua tờ hoá đơn lẻ để sử dụng và nộp thuế theo qui định! Khi bán thanh lý TS bạn ghi nhận vào TK711 là đúng rồi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA