Lỗ chênh lệch tỷ giá có được coi là chi phí hợp lý không

• Thread starter RUOK
  • Ngày gửi
R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Các bác cho em hỏi nhé: kết quả sản xuất kinh doanh của em hiện nay đang lỗ như vậy khoản lỗ chênh lệch tỷ giá phát sinh trong kỳ em có được coi là chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế không.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
RUOK nói:
Các bác cho em hỏi nhé: kết quả sản xuất kinh doanh của em hiện nay đang lỗ như vậy khoản lỗ chênh lệch tỷ giá phát sinh trong kỳ em có được coi là chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế không.
Theo em thì có tính. Đây là khoản chi phí phát sinh thực tế, nằm ngoài tầm kiểm soát của đơn vị.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
RUOK nói:

Tất nhiên phải tính rồi

R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Nếu doanh nghiệp hoạt động có lãi thì đương nhiên là sẽ tính. nhưng trong trường hợp này doanh nghiệp mình đang bị lỗ nên mình lăn tăn là có nên tính hay không.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
RUOK nói:
Nếu doanh nghiệp hoạt động có lãi thì đương nhiên là sẽ tính. nhưng trong trường hợp này doanh nghiệp mình đang bị lỗ nên mình lăn tăn là có nên tính hay không.
Việc tính vào chi phí chẳng liên quan đến lãi lỗ của công ty bạn.
Nếu cty bạn là cty có vốn đầu tư nước ngoài thì có thể tham khảo ở đây.

Đính kèm

• TT so 55 BTC.rar
    62 KB · Lượt xem: 60
R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
tại vì công ty của bạn em cũng đưa lỗ chênh lệch tỷ giá hối đoái vào chi phí. Tuy nhiên kết quả kinh doanh bị lỗ nên cán bộ quản lý thuế nói là không được đưa vào chi phí hợp lý. Các bác có văn bản nào chứng tỏ cán bộ quản lý thuế bị sai thì cho em với ạ.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
khoản lỗ chênh lệch tỷ giá phát sinh trong kỳ hạch toán vào 635 được coi là chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế .

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chỉ có: "Lỗ chênh lệch tỷ giá hối đoái do đánh giá lại các khoản nợ phải thu, nợ phải trảthời gian nợ từ 12 tháng trở xuống có nguồn gốc ngoại tệ tại thời điểm cuối năm tài chính" mới không được tính vào chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế thôi. (Theo Thông tư 128/2004/TT-BTC).

Các trường hợp còn lại khi lỗ do chênh lệch tỷ giá hối đoái vẫn được tính vào chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế.

T

toikhonglatoi

Guest
26/4/05
4
0
0
47
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Chỉ có: "Lỗ chênh lệch tỷ giá hối đoái do đánh giá lại các khoản nợ phải thu, nợ phải trảthời gian nợ từ 12 tháng trở xuống có nguồn gốc ngoại tệ tại thời điểm cuối năm tài chính" mới không được tính vào chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế thôi. (Theo Thông tư 128/2004/TT-BTC).

Các trường hợp còn lại khi lỗ do chênh lệch tỷ giá hối đoái vẫn được tính vào chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế.

Tu Anh nói đúng rồi, unrealised tất nhiên là thuế kô chịu rồi

H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
Khoản lỗ chênh lệch tỉ giá phát sinh trong kỳ đương nhiên là chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế rồi. Việc tính khoản này vào chi phí có phụ thuộc vào DN đang lỗ hay lãi đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA