Cty có ngành nghề thiết kế website, xây dựng Phần mềm có được miễn thuế TNDN 3 năm đầu k?

• Thread starter bongtrang999
  • Ngày gửi
bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Cty mình chuyên Quảng cáo và thiết kế website, sản xuất sản phẩm phần mềm, mình nghe người bạn nói là cty có những ngành nghề liên quan đến phần mềm là sẽ được miễn thuế TNDN 3 năm đầu. Vậy các bạn hiểu rõ về vấn đề này thì trả lời giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xincucu

Trung cấp
18/9/09
82
0
0
37
quang nam
Bạn đọc lại thông tư 130 đi,cty sx phần mềm được miễn thuế 4 năm đầu,9 năm tiếp theo giảm 50% của lãi suất ưu đãi 10%(tức chỉ đống 5% thôi),3 năm còn lại đóng 10%,còn về sau đóng lãi suất thông thường

Lanxitin

Lanxitin

Emgaithaibinh2004
8/4/10
105
0
0
Thái Bình
Các công ty pm được ưu đãi thuế TNDN: Miễn thuế 4 năm kể từ khi có doanh thu chịu thuế, giảm 50% số thuế phải nộp trong 9 năm tiếp theo và áp dụng mức thuế suất 10% trong 15 năm.

P

pichiu

Guest
24/9/10
18
0
0
da lat
Mình đang cần biết gấp vấn đề này:
Cty A góp vốn đầu tư tài chính dài hạn vào Ngân hàng thương mại cổ phần Sài Gòn - Hà Nội 58.300.000.000 VND. Hàng năm Cty nhận được cổ tức từ khoản đầu tư trên thì khoản thu nhập này có phải chịu thuế TNDN khi quyết toán thuế TNDN không? giải thích vì sao?

Ths mọi người nhé!

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Mình đang cần biết gấp vấn đề này:
Cty A góp vốn đầu tư tài chính dài hạn vào Ngân hàng thương mại cổ phần Sài Gòn - Hà Nội 58.300.000.000 VND. Hàng năm Cty nhận được cổ tức từ khoản đầu tư trên thì khoản thu nhập này có phải chịu thuế TNDN khi quyết toán thuế TNDN không? giải thích vì sao?

Ths mọi người nhé!

Khoản cổ tức thì làm gì mà phải chịu thuế TNDN nữa? Nó luôn luôn được loại ra khỏi thu nhập chịu thuế TNDN vì bản chất khoản cổ tức này là của DN khác bạn có cổ phần đã được chia từ lợi nhuận sau khi nộp thuế TNDN của DN đó. Như vậy, nếu bạn cũng lại tính thuế của khoản này nữa thì có mà trùng thuế à?

P

pichiu

Guest
24/9/10
18
0
0
da lat
uhm, mình cũng nghĩ vậy nhưng không chắc chắn. Ths Bạn nhìu nhé

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Các công ty pm được ưu đãi thuế TNDN: Miễn thuế 4 năm kể từ khi có doanh thu chịu thuế, giảm 50% số thuế phải nộp trong 9 năm tiếp theo và áp dụng mức thuế suất 10% trong 15 năm.

Việc miễn thuế 4 năm đầu và giảm các năm tiếp theo như vậy là mặc định. Có nghĩa là mình có cần làm đơn hay văn bản gửi đến Thuế không Bạn? Có thông báo với Thuế là Công ty mình làm phần mềm nên không đóng thuế trong 4 năm đầu không?

P

phonglanxanh

Sơ cấp
26/8/09
14
0
1
Hà Nội
Việc miễn thuế 4 năm đầu và giảm các năm tiếp theo như vậy là mặc định. Có nghĩa là mình có cần làm đơn hay văn bản gửi đến Thuế không Bạn? Có thông báo với Thuế là Công ty mình làm phần mềm nên không đóng thuế trong 4 năm đầu không?

Việc miễn thuế đã quy định rõ ràng trong thông tư rồi, bạn không cần làm đơn, hay văn bản gì hết.

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Bạn đọc lại thông tư 130 đi,cty sx phần mềm được miễn thuế 4 năm đầu,9 năm tiếp theo giảm 50% của lãi suất ưu đãi 10%(tức chỉ đống 5% thôi),3 năm còn lại đóng 10%,còn về sau đóng lãi suất thông thường

Tức là chỉ có PM mới được miễn thuế như vậy, còn thiết kế web thì không được phải k ah?

Lanxitin

Lanxitin

Emgaithaibinh2004
8/4/10
105
0
0
Thái Bình
Tức là chỉ có PM mới được miễn thuế như vậy, còn thiết kế web thì không được phải k ah?

Thiết kế website vẫn thuộc diện không chịu thuế cũng như phần mềm, còn việc bảo trì, hosting, domain của website thì thuộc vào dịch vụ pm nên không được ưu đãi thuế GTGT cũng như thuế TNDN.

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Thiết kế website vẫn thuộc diện không chịu thuế cũng như phần mềm, còn việc bảo trì, hosting, domain của website thì thuộc vào dịch vụ pm nên không được ưu đãi thuế GTGT cũng như thuế TNDN.
Bạn có thông tư hay nghị định gì nói về thiết kế website không bạn? Để mình tham khảo. Bởi vì hồi sáng này, mình hỏi trên cục thuế Quận họ bảo là: chỉ có SX phần mềm là được miễn thuế TNDN thôi, còn thiết kế website thì k được, mình hỏi thiết kế website thì sản phẩm cũng là dạng phần mềm mà, thì họ bảo nó đã thuộc lĩnh vực thiết kế thì giống như là dịch vụ thiết kế nên vẫn phải chịu thuế bạn ah, mình cứ thấy sao sao ấy, nên mới hỏi mọi người

Tại sao 3 năm còn lại đóng 10% vậy bạn? Như bạn Lanxitin nói "giảm 50% số thuế phải nộp trong 9 năm tiếp theo và áp dụng mức thuế suất 10% trong 15 năm" có nghĩa là trong 15 năm tiếp theo (sau 4 năm được miễn thuế hoàn toàn) thì 9 năm đóng 5% và 6 năm tiếp theo đóng 10% chứ bạn, chứ đâu phải 3 năm?

Sửa lần cuối:
M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Cho mình hỏi miễn thuế 4 năm tính từ khi thành lập hay từ khi doanh nghiệp bắt đầu có lãi vậy?

T

trangdo824

Sơ cấp
28/12/09
17
1
3
TpHCM
member0608 xem thêm đoạn này nhé "Thời gian miễn thuế, giảm thuế này được tính liên tục từ năm đầu tiên doanh nghiệp có thu nhập chịu thuế từ dự án đầu tư được hưởng ưu đãi thuế; Trường hợp doanh nghiệp không có thu nhập chịu thuế trong ba năm đầu, kể từ năm đầu tiên có doanh thu từ dự án đầu tư thì thời gian miễn thuế, giảm thuế được tính từ năm thứ tư"

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
member0608 xem thêm đoạn này nhé "Thời gian miễn thuế, giảm thuế này được tính liên tục từ năm đầu tiên doanh nghiệp có thu nhập chịu thuế từ dự án đầu tư được hưởng ưu đãi thuế; Trường hợp doanh nghiệp không có thu nhập chịu thuế trong ba năm đầu, kể từ năm đầu tiên có doanh thu từ dự án đầu tư thì thời gian miễn thuế, giảm thuế được tính từ năm thứ tư"

Cảm ơn Bạn. Nhưng công ty mình hoạt động 2 lĩnh vực: 1 là thiết kế web miễn thuế, 2 là dịch vụ domain hosting thuế suất 10%. Vậy, các chính sách miễn 4, giảm 9 chỉ áp dụng cho doanh thu từ website thôi, còn doanh thu từ domain hosting thì có được không Bạn?

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Cảm ơn Bạn. Nhưng công ty mình hoạt động 2 lĩnh vực: 1 là thiết kế web miễn thuế, 2 là dịch vụ domain hosting thuế suất 10%. Vậy, các chính sách miễn 4, giảm 9 chỉ áp dụng cho doanh thu từ website thôi, còn doanh thu từ domain hosting thì có được không Bạn?

Bạn ơi, mình ở TP Cần Thơ, hôm qua mình có lên Cục thuế hỏi về Thiết kế Web và SX Phần mềm, thì dc họ trả lời là Thiết kế Web là lĩnh vực thiết kế vẫn chịu thuế GTGT 10% và thuế TNDN là 25% bình thường, chỉ có PM mới thuộc đối tượng k chịu thuế GTGT và được hưởng ưu đãi miễn giảm thuế TNDN thôi

X

xincucu

Trung cấp
18/9/09
82
0
0
37
quang nam

Thiết kế website mà thuộc về lập trình thì vẫn được ưu đãi như phần mềm,nhưng thiết kế web mà thuộc đồ họa thì nó là loại dịch vụ rồi nên vẫn chịu thuế bạn à

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Thiết kế website mà thuộc về lập trình thì vẫn được ưu đãi như phần mềm,nhưng thiết kế web mà thuộc đồ họa thì nó là loại dịch vụ rồi nên vẫn chịu thuế bạn à

1 Website được thiết kế bao gồm 2 phần: thiết kế giao diện thì sử dụng đồ họa, còn xử lý các chức năng thì phải lập trình chứ Bạn. Vậy, thiết kế web bao gồm đồ họa và lập trình. Và thuộc đối tượng miễn giả theo chính sách.

Vậy khoản này phải phân bổ theo doanh thu hả Bạn?

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
1 Website được thiết kế bao gồm 2 phần: thiết kế giao diện thì sử dụng đồ họa, còn xử lý các chức năng thì phải lập trình chứ Bạn. Vậy, thiết kế web bao gồm đồ họa và lập trình. Và thuộc đối tượng miễn giả theo chính sách.

Vậy khoản này phải phân bổ theo doanh thu hả Bạn?

Khoản này là khoản nào bạn?
Theo mình được biết thì thông thường việc thiết kế web mà chỉ liên quan đến xử lý đồ họa, dàn trang, sắp xếp thông tin thì công việc đó thuộc ngành nghề “thiết kế web” và web đó được thiết kế ra chỉ nhầm mục đích quảng bá thông tin, còn khi nào việc thiết kế web gồm thiết kế và xây dựng các tác vụ được tính toán bởi hệ thống máy tính (mình nghĩ nom na là như phần mềm, cài đặt dc trên hệ thống máy tính, thực hiện chức năng tính toán dc VD như excel, PM bán hàng ... )
Cho nên thiết kế web vẫn thuộc lĩnh vực thiết kế => dịch vụ, nên vẫn chịu thuế GTGT 10%, thuế TNDN 25%

X

xincucu

Trung cấp
18/9/09
82
0
0
37
quang nam
Theo mình được biết thì thông thường việc thiết kế web mà chỉ liên quan đến xử lý đồ họa, dàn trang, sắp xếp thông tin thì công việc đó thuộc ngành nghề “thiết kế web” và web đó được thiết kế ra chỉ nhầm mục đích quảng bá thông tin, còn khi nào việc thiết kế web gồm thiết kế và xây dựng các tác vụ được tính toán bởi hệ thống máy tính (mình nghĩ nom na là như phần mềm, cài đặt dc trên hệ thống máy tính, thực hiện chức năng tính toán dc VD như excel, PM bán hàng ... )
Cho nên thiết kế web vẫn thuộc lĩnh vực thiết kế => dịch vụ, nên vẫn chịu thuế GTGT 10%, thuế TNDN 25%

Thiết kế web nhưng thuộc lập trình thì vẫn được miễn thuế,nhưng thiết kế dạng đồ họa thì đó là dịch vụ thôi nên vẫn chịu thuế bình thường bạn ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA