Hạch toán hàng mẫu ( sample)

• Thread starter Thuydolphin
  • Ngày gửi
T

Thuydolphin

Guest
18/4/05
13
0
0
Dong Nai
Các anh chị cho em hỏi một nghiệp vụ này ạ.
Công ty em xuất qua Nhật một ít thành phẩm để chào hàng (sample)
Nhưng khi làm tờ khai hải quan thì không để là hàng sample mà ghi cả giá bán vào đó.
Vậy kế toán bên em ghi nhận là:
Nợ 641 (giá vốn)
Có 155 (giá vốn)
ví đó la hàng sample nên không ghi nhận doanh thu, vậy em làm như thế có sai không ạ?
Chi phí này bên thuế có chấp nhận không a?
Mong các anh chị giúp dùm em.
Cám ơn anh chị trước nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thuydolphin

Guest
18/4/05
13
0
0
Dong Nai
Mọi người ơi, giúp em với, sao không ai giúp em hết vậy, hic..hic..!

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Ðề: Hạch toán hàng mẫu ( sample)

Nếu Công ty bạn xuất thành phẩm để chào hàng qua bên Nhật mà không lấy tiền thì hạch toán như bạn là đúng rồi.
Còn nếu có thu tiền thì tất nhiên phải ghi nhận doanh thu chứ!

T

Thuydolphin

Guest
18/4/05
13
0
0
Dong Nai
Ðề: Hạch toán hàng mẫu ( sample)

Cám ơn bạn NHK nhé,
Nhưng co một chút sai xót là khi làm thủ tục xuất đi, bọn mình không ghi la hàng sample, invoice xuất ra ghi như bán hàng vậy, nhưng thực tế không thu tiền. vậy mình hạch toán như thế thì bên thuế co chịu là chi phí hợp lý không vậy?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Thuydolphin nói:
Cám ơn bạn NHK nhé,
Nhưng co một chút sai xót là khi làm thủ tục xuất đi, bọn mình không ghi la hàng sample, invoice xuất ra ghi như bán hàng vậy, nhưng thực tế không thu tiền. vậy mình hạch toán như thế thì bên thuế co chịu là chi phí hợp lý không vậy?
Khi làm thủ tục HQ, bạn vẫn làm như xuất hàng bán thông thường ah? Như vậy thì khó đấy. Có gì chứng minh là bạn không thu tiền cho khoản này không?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Thuydolphin nói:
Cám ơn bạn NHK nhé,
Nếu lỡ vậy rồi, thì bạn chỉ còn cách trên hóa đơn xuât ra bạn liệt kê đầy đủ hàng theo invoice và bạn ghi rõ trong đó hàng nào là hàng mẫu thì thuế cũng có thể chấp nhận chi phí của bạn được.

Những cũng hơi vố lý, trên bộ hồ sơ hải quan thì có hợp đồng, mà có hợp đồng thì cũng nói rõ vấn đề này chứ. nếu có nói đề cập đến hàng mẫu thì ok.

T

Thuydolphin

Guest
18/4/05
13
0
0
Dong Nai
Cho mình hỏi cái này trước,
Mình lại nghe nói la cty chế xuất không được xuất hàng sample. Có đúng không vậy?
Vì thế mà công ty mình không ghi rõ ràng ra. Vậy nếu mình ghi nhận chi phí 641 thì lại không đúng rồi, mọi người nói cho mình biết với, lam thế nào dể cho đúng.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình thì không tra văn bản về cái điều bạn "nghe nói" nhưng thử suy nghĩ logic nhé!

Mục đích chính của các khu chế xuất là: xuất khẩu ra chứ không phải bán trong nước. Để có thể xuất khẩu được, bạn phải chào hàng. Muốn chào hàng thì đương nhiên bạn phải chuyển hàng mẫu cho khách xem rồi.
Thuydolphin nói:
Mình lại nghe nói la cty chế xuất không được xuất hàng sample. Có đúng không vậy?

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Hạch toán hàng mẫu ( sample)

Nhưng co một chút sai xót là khi làm thủ tục xuất đi, bọn mình không ghi la hàng sample, invoice xuất ra ghi như bán hàng vậy, nhưng thực tế không thu tiền. vậy mình hạch toán như thế thì bên thuế co chịu là chi phí hợp lý không vậy

Không khó đâu, bạn làm như sau:
Vẫn xuất hoá đơn GTGT va kê khai như thường (VAT 0%)
Về hạch toán:
BT1: Nợ Tk 641 / Có Tk 511: Zsx

BT2: Nợ Tk 632 / Có Tk 155: Zsx

Lưu ý: Để phù hợp với quan điểm thuế, bạn hãy thêm một số thủ tục liên quan đến việc xuất hàng mẫu.

Chúc vui vẻ và thành công!

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Tớ nghĩ khi xuất hàng mẫu thì chúng ta phải mở TK phi mậu dịch và trên đó ghi rõ là hàng nopayment chứ. Còn nếu mở TK thông thường thì đương nhiên đó là hàng payment rồi, và như vậy phải xuất hoá đơn và ghi nhận doanh thu. Trong TH của bạn Thuy tớ nghĩ việc ghi nhận doanh thu theo giá vốn là có thể chấp nhận được nếu có hợp đồng giữa 2 bên về việc xuất hàng mẫu. Tuy nhiên từ lần sau trở đi thì bạn hãy làm thủ tục hải quan phi mậu dịch. DN chế xuất vẫn có quyền xuất hàng samlpe đấy bạn a.

T

Thuydolphin

Guest
18/4/05
13
0
0
Dong Nai
Dear all,
Mình rất cám ơn các bạn đã tham gia giải đáp giúp mình rất nhiệt tình.
Bây giờ thì mình đã rõ rồi.
Chúc các bạn luôn dồi dào sức khoẻ và công tác tốt.Bye

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA